Nhồng mới mua bị ói (HELP)

kai001

Thành viên Mới
Điểm
1
Chào các Bác
Số là e vừa mới mua 1 em Nhồng, còn nhỏ mới biết mổ
Vì thế e cho e nó ăn cám Ba Vì trộn nước, nhưng thấy khoảng 2 tiếng sau e nó lại ói ra.
Các bác giúp e với.

P/S e nó mới mua về chỉ có uống nước, ăn rất ít, ra phân loãng chủ yếu là nước

=((

Ðề: Nhồng mới mua bị ói (HELP)

Bệnh ói ở chim mình cũng đã từng gặp qua!bạn cho ăn mật ong nguyên chất,nước cơm,bột trẻ em!nhưng nói chung bệnh này tùy từng pé,và rất khó chữa,xác suất đỡ chỉ có 20%.Mình vẫn chưa tìm được nguyên nhân chính gây ra bệnh này.Nhưng bạn cố gắng chăm sóc bé kĩ 1 chút,nếu có hiện tượng lạ gì phải post tiếp để anh em có thể giúp bạn.
Thân!

Cảm ơn Bác, Tình hình là thấy e nó có lúc khỏe mạnh ( nhảy vòng vòng khắp lồng), có lúc xìu xìu ( chỉ ngồi đó ngủ không làm gì hết). Tình hình là e nó uống nước khá nhiều >_<. Để qua hết đêm nay sẽ báo cáo tình hình tiếp.

Bác ơi hình như hệ thống tiêu hóa của e nó co vấn đề. Lần này mình cho ăn cơm nấu chín, thấy e nó ăn rất nhiều. Nhưng mà khi đi ngoài thì co vẻ cơm chưa được tiêu hóa hết.
Bác có cách nào chữa bệnh đó không ?

Bạn không nên cho ăn cơm,tuy cơm có nhiều tinh bột nhưng không đủ chất khoáng cần thiết cho sáo,mà sáo thì rất cần ngũ cốc trong cám,bạn cho sáo ăn cám Ba Vì.

và bổ xung 1 chút chất tươi như 1 số bài mình đã post,bạn có thể mua thêm sâu khô trộn với cám để kích thích sáo thèm ăn.
Khuyến cáo có dẫn chứng:gà là loại gia cầm ăn tạm,tuy nhiên ăn cơm sẽ bị ị phân trắng như phân cò,lâu lâu sẽ kiệt sức.

Cảm ơn bác
Vấn đề là sau khi e nó ói lần trước, em nó không chịu ăn cám nữa
Mình sẽ Trộn cám với cơm lần sau.
Cho mình hỏi là ăn loại cám ớt được không ? Hay nhất thiết phải cám Ba Vì

Cám ớt đóng trong gói bình thường là cám cho Chào mào :D.Nhưng vì sáo là giống chim ăn tạm nên cái gì nó cũng ăn hết.Về lâu dài thì bạn cho ăn cám Ba Vì.

Bệnh ói ở chim mình cũng đã từng gặp qua!bạn cho ăn mật ong nguyên chất,nước cơm,bột trẻ em!nhưng nói chung bệnh này tùy từng pé,và rất khó chữa,xác suất đỡ chỉ có 20%.Mình vẫn chưa tìm được nguyên nhân chính gây ra bệnh này.Nhưng bạn cố gắng chăm sóc bé kĩ 1 chút,nếu có hiện tượng lạ gì phải post tiếp để anh em có thể giúp bạn.
Thân!
em đọc bài này 2 hôm trước rồi,đã thử nhưng chẳng có kết quả là mấy!hic.nó đẹp nhất trong mấy pét em nuôi ah!hay có thuốc nào không anh?

cái hình cám ba vì sáo biển69 post lên là nhái, kô nhái thì ít nhất cũng kô phải hàng chính hãng. cám ba vì chính hãng là cám của anh Khánh sản xuất, có logo chữ Ba Vì nhé, kô phải logo con cò như sáo biển post đâu. tớ kô quảng cáo, nhưng các bạn cố gắng cho chim ăn cám chính hãng, sẽ rất khỏe và tốt.
về phần phân trắng thì có nhiều dạng. nếu chim các bạn đi phân trắng thì có khi nó đi lúc đang đói, chưa có gì ăn vào bụng nên đi phân trắng. còn nếu cho ăn no rồi mà vẫn đi toàn phân trắng thì phải để ý, có thể đang bị bệnh đó.

và bổ xung 1 chút chất tươi như 1 số bài mình đã post,bạn có thể mua thêm sâu khô trộn với cám để kích thích sáo thèm ăn.
Cám như của saobien chụp này là cám Ba Vì giả, cám Ba Vì Thật ở hình tròn giữa túi có chữ Ba Vì. Địa chỉ ghi trên bao bì là Hà Tây, số ĐK chất lượng ..../2001 chứ không phải ...../96. Trên bao bì có tem bạc chống hàng giả (cám giả hạt to, thô hơn cám thật). Anh em cảnh giác không thì mua phải cám giả cho chim cưng nhé.

Sáo biển69 nghe rõ chưa, post cám ba vì giả lên forum, phạt bây giờ, thích quảng cáo hàng giả à.:-@ tuyên án sáo biển69: DỰA CỘT.

Cám như của saobien chụp này là cám Ba Vì giả, cám Ba Vì Thật ở hình tròn giữa túi có chữ Ba Vì. Địa chỉ ghi trên bao bì là Hà Tây, số ĐK chất lượng ..../2001 chứ không phải ...../96. Trên bao bì có tem bạc chống hàng giả (cám giả hạt to, thô hơn cám thật). Anh em cảnh giác không thì mua phải cám giả cho chim cưng nhé.
trích dẫn của trantinh69:
Đọc từ đầu bài viết về cám chim này đến giờ tôi có nhận xét thế này, nếu Đúng, Sai gì thì anh em tự ngẫm và chủ top bỏ qua vì chỉ là những lời phân tích dựa trên cơ sở các bài viết trong Topic:
1. Về Thương Hiệu
Trên thị trường hiện có 2 loại cám, 1 loại có Lô gô chữ Ba Vì của Khanhhd (Hà Đông - Hà Nội) và 1 loại cám có Lô gô hình Con Chim của trung tâm Nguyễn Công Trứ (Hà Nội) từ trước đến giờ anh em cứ quen "NÓI, GỌI" là BA VÌ. Nhưng thực ra Thương Hiệu này đã được Khanhhd đăng ký rồi vì vậy gọi Cám Ba Vì thì phải là cám của Khanhhd.
2. Về Độ Phổ Biến
Ở diện rộng, độ sâu, độ nhiều, độ phổ biến thì từ đầu trang của topic này anh em cứ nháo nhào đi hỏi địa chỉ mua cám Ba Vì (khanhhd) và "các tiệm chim chỉ có bán cám có hình Lô Gô Con Chim - Nguyễn Công Trứ" và qua 1 bài trong topci của 1 bác là nhà Phân phối cám chim lớn ở trong Nam (mỗi tháng nhập hàng chục tấn) thì các bạn có thể biết cám nào ở diện rộng hơn, được sử dụng rộng hơn, được (người bán và dĩ nhiên là cả người mua) ưa chuộng hơn...
3. Về Tính Pháp Lý
Nếu gọi cám chim có Lô Gô hình Con Chim là Ba Vì là sai (vì như phân tích ở mục 1). Nhưng nói cám chim có Lô Gô hình Con Chim là cám giả là Không Đúng vì:
- Trung tâm nghiên cứu chim Nguyễn Công Trứ không lấy tên trên Lô gô là Ba Vì (mà lấy hình Con Chim) việc quen gọi là ba vì này là do anh em, thị trường quen gọi là nhưng thế.
- Nếu TT Nguyễn Công Trứ mà làm cám giả, sai pháp luật thế thì doanh nghiệp bị làm giả đã kiện cho trắng tay chứ chẳng phải lên mạng khẳng định Thật Giả.
4. Về Lịch Sử
Cám nào có trước cám nào có sau...chuyên này là chuyện chỉ 2 ông chủ của 2 thương hiệu cám này biết hihihihih.....tế nhị mà....

trích dẫn của phanvinh:

Thân chào Chú Khanghd cũng như toàn thể anh em diễn đàn!
Từ trước đến nay tôi có thể nói là theo dõi hằng ngày các bài viết của diễn đàn cũng như các bài viết có liên quan đến thương hiệu cám mang tên BaVi.Theo quan điểm của tôi nhận xét thế này:Thực tế trên thị trường cám hiện nay đang xuất hiện 2 loại cám.Một mang thương hiệu cám Bavi của chú Khánhhd với địa chỉ như sau:
- 148 lê lợi - số 7 ngô 5 Nguyễn viết xuân - Hà Nội*ĐT: (0433) 824714 - ĐT: 0912.044021
Và thứ hai là:
- Văn phòng 7A3 Nguyễn công trứ - Hà Nội.TEL: (04)216463 - FAX: (84-4) 8.216.463
Theo quan điểm của tôi thì đây là hai thương hiệu cám hoàn toàn khác nhau,cũng như mang hai tên bao bì và địa chỉ nơi sản xuất hoàn toàn khác nhau,nên không thể nói loài nào là giả và loại nào là thật (Bởi vì nơi sản xuất cũng như logo - nhãn hiệu hoàn toàn khác nhau).
Bản thân tôi cũng như toàn thể anh em ở đây là những người yêu môn thể thao là chim cảnh,và xu hướng của chúng ta là sao?Nói chung quy lai là tất cả chúng ta đều muốn những chú chim yêu quý của chúng ta luôn khỏe mạnh và luôn tràn đầy sinh lực để phục vụ nhu cầu giải trí của chủ nhân nó mà thôi.Chính vì vậy tại sao bản thân chính chúng ta là những vị chủ nhân của nó mà không hiểu được nhu cầu của bản thân các chú chim ấy mà lại phụ thuộc quá nhiều vào loại cám mang thương hiệu này - mang thương hiệu nọ,Nếu bản thân các bạn đã có một sự nghi ngờ cũng như mất tin tưởng như vậy tại sao lại không tự làm một loại cám riêng mà dùng,biết đâu sẽ phù hợp cũng như yên tâm hơn về chất lượng.Theo quan điễm của tôi cám nào cũng chuẩn cả(mỗi thương hiệu đều có công thức pha chế riêng mà hjhjjhjhj)quan trọng là các em nó phù hợp loại nào,và thích dùng loại nào hơn mà thôi......
Vài dòng tâm sự cùng toàn thể anh em có cùng sở thích như tôi CHIM CẢNH VẠN TUẾ
trích dẫn của ngoctuan:

Mình cũng cho chim ăn cám bavi nhưng không tìm thấy bao bì như thế này

bên phải của bao bì có hình con chào mào, mình đã tìm nhưng không thấy co hic hic hic không nhẽ trước giờ mình toàn cho chim ăn toàn cám giả hả.

Chốt hạ:Mình post cám ba vì đó thật sự không phải hàng giả vì mình cũng đang dùng.và nếu có cám ba vì kia là thật thì mình chưa thấy có ở ngoài Bắc này mà nghe anh em trong diễn đàn nói chỉ có trong Nam mới có.Và trên thị trường hiện nay vẫn có 2 loại cám Ba Vì có nguồn gốc.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

mình cũng dùng cám như của bác saobien69 chụp hình, ra tiệm bảo cho cháu túi cám Ba Vì họ toàn đưa cho loại này cả .

Giời ơi,tưởng sáo biển nuôi chim lâu năm phải hiểu về thức ăn cám rõ ràng chứ. Cám ba vì xịn bác Khánh bán tại 200 Lạc trung,Hà nội. Dùng cám đó thấy chất lượng rõ ràng,cám rất thơm,để ở ngoài lâu được. Tớ dùng cám Nguyễn công trứ rồi,cám kô thơm và chim ăn lông hơi bị xù.

Thứ nhất:Loại cám mình post cho anh em xem không phải cám giả.Có chăng chỉ là không cùng chủng loại với 1 số anh em đang dùng.Ngay cả mod ngoctuan cũng 1 time dài sử dụng cám mình post hình.Và cám đó mình mua hầu như ở các đại lý chính trong TP Bắc Ninh,TP Thanh Hóa.Và các đại lý đó vẫn cho chim của họ ăn.
Thứ 2:Cám Ba Vì đăng kí chất lượng vào đầu năm 2001.
Hồi đó mình thì sài cám con cò có thấy chết gì đâu :)).Chim hót vẫn sung,vẫn khỏe mạnh.
Thứ 3:Có ai chắc chắn là sài cám BV không cho ăn thêm gì không??Dù cám có nhiều chất đến mấy thì người nuôi vẫn bổ xung thêm dinh dưỡng cho pet của mình.
Kết Luận:
2 loại cám được và đang bán trên thị trường VN chính.Do người dùng bình chọn,và quan trọng là 2 loại đấy đều được nhà nước bảo hộ trên toàn quốc.
Ví dụ cám của bạn ở HN bán,và những nơi như miền trung và 1 số tình miền núi phía bắc không có,chẳng lẽ anh em phi xuống đại lý ở HN mua mấy gói rồi về à!
Vì vậy quan trọng khi mua cám nên mua ở các đại lý riêng về thức ăn cho chim cảnh.

Thứ nhất:Loại cám mình post cho anh em xem không phải cám giả.Có chăng chỉ là không cùng chủng loại với 1 số anh em đang dùng.Ngay cả mod ngoctuan cũng 1 time dài sử dụng cám mình post hình.Và cám đó mình mua hầu như ở các đại lý chính trong TP Bắc Ninh,TP Thanh Hóa.Và các đại lý đó vẫn cho chim của họ ăn.
Thứ 2:Cám Ba Vì đăng kí chất lượng vào đầu năm 2001.
Hồi đó mình thì sài cám con cò có thấy chết gì đâu :)).Chim hót vẫn sung,vẫn khỏe mạnh.
Thứ 3:Có ai chắc chắn là sài cám BV không cho ăn thêm gì không??Dù cám có nhiều chất đến mấy thì người nuôi vẫn bổ xung thêm dinh dưỡng cho pet của mình.
Kết Luận:
2 loại cám được và đang bán trên thị trường VN chính.Do người dùng bình chọn,và quan trọng là 2 loại đấy đều được nhà nước bảo hộ trên toàn quốc.
Ví dụ cám của bạn ở HN bán,và những nơi như miền trung và 1 số tình miền núi phía bắc không có,chẳng lẽ anh em phi xuống đại lý ở HN mua mấy gói rồi về à!
Vì vậy quan trọng khi mua cám nên mua ở các đại lý riêng về thức ăn cho chim cảnh.

mình ko nói đến cám thật hay giả ở đây nhé.....nhưng bịch cám của bác post lên đảm bảo chim ăn vào ị phân ra rất là thối có mùi tanh rất khó chịu......còn bịch có cái logo bóng tròn cám rất thơm chim ăn ị phân ko có mùi......có đôi lời ý kiến có gì ko đúng đừng mắng

Chuẩn rồi, đồng tình ý kiến kaiser. Cám của Nguyễn Công trứ (cám đểu) ko hay, kô những phân hôi mà còn xù lông. Chim kô chết nhưng chim kém chất lượng thì cũng mất giá trị, sáo biển69 nhá. Cứ dùng cám Ba vì chính hiệu, đại lý ở khắp cả nước mà, trong Cà Mau, Phú Quốc còn có nữa là. Trong forum này có địa chỉ các đại lí, các bạn vào xem nhé.

em thấy như thế này chỉ góp ý thôi nên các bác có gì bỏ quá cho!2 loại cám này em cũng biết và đã cho ăn hồi em còn nuôi chích chòe!!!em nhần xét thế này nhé!tùy thể chạc và khẩu vị của từng con tuy 1 loại nhưng khác nhau chổ đó.cũng như vẹt hay sáo có con thích ăn,có con lại không!cám thì cũng là thực phẩm dành cho chim,nếu người nuôi thấy chim mình ăn khỏe mạnh thì tiếp tục duy trì,nều thấy xấu đi thì mua loại khác!!!còn theo e tìm hiểu 2 loại này đều được bán và công nhận giống nhau.không phải đến mức đò giả đâu các Bác ah.chính thực phẩm của con người cũng thế người ăn được loại này nhưng người khác thì không.đó là thể trạng hay còn gọi là cơ địa của mổi người.nói chi đến thuốc mình đang uống cũng phải có"hướng dẫn trước khi sử dụng,tránh các trường hợp mẫn cảm với thuốc..."nên các Bác cũng đừng nói Bác SaoBien69 thế em thấy cũng không hay.Bác ý cũng chỉ post thực phẩm mà Bác đang dùng chứ quảng cáo ăn hoa hồng hay gì đâu!!!mục đích chỉ là muốn có 1 chú chim khỏe mạnh mà thôi!!!

em chỉ góp ý như thế mong các Bác không chấp nhất em út!tất cả chỉ mong diễn đàn phát triển là sân chơi,trao đổi kinh nghiệm của mọi người có niềm đam mê giống nhau!!!
Mổi Ngày ta chọn một niềm vui...:)

nhong co can phai lot luoi ko cac bac

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,489
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.