Nuôi chào mào miền trong ở ngoài Bắc có bị pha giọng?

phukhangvn

Thành Viên
Điểm
18
Mình đang có ý định nuôi một em Huế và một em Gia Lai nhưng vẫn lăn tăn vì trong nhà hiện đang nuôi một số em chào mào Bắc, chim ngoài trời cũng về hót đấu rất nhiều.

Vậy mình muốn hỏi mọi người xem, nếu nuôi thì có bị pha giọng chào mào Bắc không (Chim mua chắc chắn là chim già). Các bác cho mình chút kinh nghiệm để mình quyết định mua một em có tố chất về chơi với nhé.

P/s: Bác nào có con mào Huế hoặc Gia Lai nào chán chơi thì để lại cho mình nhé. Rổ giá chim chơi hót thôi chứ chim đi thi em không mua được đâu ạ. Cảm ơn các bác.

Ðề: Nuôi chào mào miền trong ở ngoài Bắc có bị pha giọng?

úp cho các bác am hiểu về chào mào vào cho ý kiến nào

chim già rừng thì thương ko bị đâu
cần mua chào mào miền trong hàng đi thi, ai có nt e 0979771203

Nếu treo cùng nhà thì có đấy bác ạ nhưng cũng tùy tố chất từng em mà bị nhanh hay chậm ... thường chim non tuổi rừng là hay học nhanh lắm ..........

Đã thank rồi nhưng vẫn phải tiếp tục lắng nghe thêm.

Nếu để lâu cùng nhau la bị lac giong bác ak

Vẫn bị bác ah. E có con mộc dở chân mốc trắng, nuôi 6 tháng rồi vẫn nhảy chim cực già. Thế mà bác hàng xóm nhà e có 2 e bắc suốt ngày quic kiu làm con nhà e cũng quic kiu buồn ơi là buồn. Nhưng mà nghe giọng chim miền trong là e nó lại quay về giọng địa phương, mang đi dãi thì cũng vẫn giọng chuẩn địa phương. Nhưng về nhà mà nghe giọng mấy con hàng xóm là nó lại chơi giọng hà nội nghe não cả lòng.

Chính xác là vẫn bị, nhưng tùy vào mức độ lai tạp nặng hay nhẹ thôi. CM học giọng đến chết nha các cụ

Cho dù già hay non thì vẩn bị lai tạp,mình củng đang gặp đây,khi chơi căng thì vẩn chuẩn giọng nhưng thi thoảng nó lại chơi hơi giống giọng chim bản xứ.

Con huế nhà em thi thoảng cũng bắt cô trói cột khoảng 2-3 phút sau đó lại quay về giọng huế :D

Lửa gần rơm lâu ngay cũng bén mà, cơ mà chim già chắc ko bị đâu bạn ạ

Em có em gia lai 3 mùa đã có giải khuyến khích giải 4 trong cuộc thi long biên bác thích em để lại cho nhưng giá hơi chát .30 củ bác có bắt ko . Thân
<------ Bổ sung bài viết ------->
Ko tránh được chuyện pha giọng khi trong nhà bác nuôi cả chim bắc đâu ah . Chim bác mà pha giọng nhanh như chim miền trong gia bắc có phải tốt ko nhỉ

Già rừng thì ít bị bác ợ, nếu có thì không đáng kể mấy, tốt nhất bác chơi cặp huế hoặc bắc cho chuẩn.Thằng hàng xóm nhà em chắc chim huế hay sao cứ khi nào em vác lồng ra(trym em trym bắc) là cu cậu lại cất lồng vào,vãi thế chứ :))

Già rừng thì ít bị bác ợ, nếu có thì không đáng kể mấy, tốt nhất bác chơi cặp huế hoặc bắc cho chuẩn.Thằng hàng xóm nhà em chắc chim huế hay sao cứ khi nào em vác lồng ra(trym em trym bắc) là cu cậu lại cất lồng vào,vãi thế chứ :))

Nhà mình có 2 con buồn cười, Huế thì lâu lâu bắt cô trói cột làm phát, bắc thì sổ giọng huế :))

Chính xác, mấy con Huế nhà mình nghe giọng con Phú Thọ thì hùa theo 1 lúc rồi mới "Huế mộng mơ", còn con Hòa Bình thì cứ treo lên lại sổ giọng Huế. Mình đã tách ra Bắc ở tầng 1 phía sân sau, Huế ở tầng tum phía trước mà chỉ cần nghe văng vẳng là đã hùa theo ngay thế mới chán chứ, đang tính đẩy mấy em Bắc đi không chả nhé mua khẩu trang cho chúng nó đeo.

Chính xác, mấy con Huế nhà mình nghe giọng con Phú Thọ thì hùa theo 1 lúc rồi mới "Huế mộng mơ", còn con Hòa Bình thì cứ treo lên lại sổ giọng Huế. Mình đã tách ra Bắc ở tầng 1 phía sân sau, Huế ở tầng tum phía trước mà chỉ cần nghe văng vẳng là đã hùa theo ngay thế mới chán chứ, đang tính đẩy mấy em Bắc đi không chả nhé mua khẩu trang cho chúng nó đeo.
Chuẩn đấy bác ah tốt nhất cho mấy em bắc ra đi thôi

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,439
Thành viên
149,090
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên