Nuôi chim an toàn- mời các cụ thảo luận

2ndFACE

Thành Viên
Điểm
16
Số là thế này, em nuôi cm cũng lâu rồi nhưng giờ đang có dịch H5N1, và cả H7N9 của bọn Tàu tự tổng hợp nữa...mà cm nhà em đang huấn luyện để thả bay lòng vòng cho nó bằng anh bằng em, chuồng trại thì 2 ngày thay lần, tự nhiên thấy ghê ghê các cụ à, em muôn các cụ vào chỉ giáo cho em.

-Các bệnh truyền nhiễm ở CM nói riêng và chim nói chung là gì
-Thuốc điều trị bệnh ra sao
-Chuồng trại, lông lá có thuốc gì xịt để vệ sinh không
-Kinh nghiệm vệ sinh của các cụ
Chuân thành cảm ơn các cụ đã chỉ giáo!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Ðề: Nuôi chim an toàn- mời các cụ thảo luận

em cũng giống bác nên dạo này ko treo chim trên tầng nữa cho hết xuống tầng 1 để ở sân kín thi thoảng cho ra ngoài đường tí thôi :( còn vệ sinh thì 1 ngày thay 1 lần trời nắng khi cho chim sang lồng tắm thì tranh thủ mang lồng ra vệ sinh và phơi nắng ^^

nói chung là trong time này thì cứ chăm ở nhà thôi.đừng có thả với dãi dợt,chờ nó im ắng rồi hẵng đem ra dãi.bác muốn sạch thì cứ 1 ngày thay lót 1 lần là được

lo gì chứ sợ gì h5n1 em thì khoản này vô tư có dịch mang chim đi dấu hết dịch lại mang ra ^^

Cảm ơn các cụ vào góp ý, giờ em đang tìm xem có thuốc xịt nào khử trùng chuồng trại giống như các các hộ chăn nuôi thỉnh thoảng có bên VSDich Tễ vào dùng máy nổ phun đấy.
Mà các cụ biết Vườn ươm Từ Liêm- Cầu Diễn không, khu nhà em giữa 1 rừng cây luôn, hôm nọ có 2 cụ gần nhà được đôi ba triệu bay vào nhà. một con tầm gần 2 năm lồng, 1 con tầm 3 năm lồng, mỗi con bay vào nhà 1 cụ, mịe, 2 con này treo ra nhìn chán hẳn luôn, chơi như 1 cái máy nổ công suất cao,...ai mà sổng 2 con này chắc cũng méo mặt....sao k con nào bay vào nhà em nhỉ....

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

thế thì lần sau đến lượt bác biết đâu lại mơ mận nó bay vào ^^

nhà chú kín mít thế bay tới cửa còn phải bấm chuông thì làm sao chú gặp đc,a cũng vừa cho 1 e tây hồ đi du lịch thiên nhiên jui đúng 2-5 sau qt lao động,chán ,hôm nay vẫn thẫn thờ,hỏi cu DUY thì bt,đen vãi lun
chú mà sợ dịch thì nhốt trong nhà,ra hiệu thú y mua cái gói xịt j a wen mịa mất tên jui,nhưng h5n1 cũng chết mà,hình như là vicon hay sao ý cứ hỏi loại gói bột màu hồng vỏ màu vàng là người ta bt

nói chung là không cho chim đi dàn nữa là ok cám thì nên mua cám trong nước hoặc tự làm là an toàn nhất.

Cảm ơn các cụ vào góp ý, giờ em đang tìm xem có thuốc xịt nào khử trùng chuồng trại giống như các các hộ chăn nuôi thỉnh thoảng có bên VSDich Tễ vào dùng máy nổ phun đấy.
Mà các cụ biết Vườn ươm Từ Liêm- Cầu Diễn không, khu nhà em giữa 1 rừng cây luôn, hôm nọ có 2 cụ gần nhà được đôi ba triệu bay vào nhà. một con tầm gần 2 năm lồng, 1 con tầm 3 năm lồng, mỗi con bay vào nhà 1 cụ, mịe, 2 con này treo ra nhìn chán hẳn luôn, chơi như 1 cái máy nổ công suất cao,...ai mà sổng 2 con này chắc cũng méo mặt....sao k con nào bay vào nhà em nhỉ....
Hôm nào mà người ta tiêu hủy thì cho em gửi nhờ cụ con mi, con cm, con khuyên nhá. em ở nhổn chẳng có chỗ nào giấu :D

nhà chú kín mít thế bay tới cửa còn phải bấm chuông thì làm sao chú gặp đc,a cũng vừa cho 1 e tây hồ đi du lịch thiên nhiên jui đúng 2-5 sau qt lao động,chán ,hôm nay vẫn thẫn thờ,hỏi cu DUY thì bt,đen vãi lun
chú mà sợ dịch thì nhốt trong nhà,ra hiệu thú y mua cái gói xịt j a wen mịa mất tên jui,nhưng h5n1 cũng chết mà,hình như là vicon hay sao ý cứ hỏi loại gói bột màu hồng vỏ màu vàng là người ta bt
Cảm ơn anh, thề với anh là nhìn mấy con chim kia phê luôn, chắc nó ra cũng đc 1 thời gian, giờ căng đét...
Dạo này anh làm ăn thế nào, chim cò ra sao, còn mấy con Bình ĐỊnh k
<------ Bổ sung bài viết ------->
nói chung là không cho chim đi dàn nữa là ok cám thì nên mua cám trong nước hoặc tự làm là an toàn nhất.
Nhà em cám tự làm, nước tự lọc, mỗi tội nhìn đống phân tự nhiên ghê ghê..
<------ Bổ sung bài viết ------->
Hôm nào mà người ta tiêu hủy thì cho em gửi nhờ cụ con mi, con cm, con khuyên nhá. em ở nhổn chẳng có chỗ nào giấu :D
Nhổn thương đâu 4 năm học của em ở đó đó, giờ dọc đường 32 em đếm k dưới 5 quán chim rồi...^^

con bđ bán trong tết jui,hôm nọ jao lưu với thằng e duy con th,về nhà đc mấy hum là bay mất,nan wa,còn mỗi 2 con bắc thui,toàn dở dở ương ương,chán,
công việc vẫn vậy,đủ nuôi thân thui,năm nay khó khăn,cũng vất vả hơn
e thì sao,thấy duy nó bảo e chán miền trong jui,đặt nó con bộ khủng long hả

tạm thời ko thả chim nữa bạn ơi, khi nào hết dịch rồi tính cho nó chắc

À, em vừa tậu được 2 em Bắc, cả 2 đều rất già, họng bò, chém cánh tốt, giọng ok nhưng chưa căng..1 con vừa mang về quê cho thuần, 1 con vẫn đag ở đây, chúng nó thay lông kịp thì hè này có chim để treo... ^^
đợt này dưới đó phong trào thế nào...

À, em vừa tậu được 2 em Bắc, cả 2 đều rất già, họng bò, chém cánh tốt, giọng ok nhưng chưa căng..1 con vừa mang về quê cho thuần, 1 con vẫn đag ở đây, chúng nó thay lông kịp thì hè này có chim để treo... ^^
đợt này dưới đó phong trào thế nào...
vẫn thế thui,có điều giảm nhiệt hơn trc,do công việc nữa,jo nh ng chơi nhưng chơi tự do thui k xô bồ theo phong trào nữa,trc có hội nhưng jo chủ yếu chơi theo nhóm,5-7 ng gần gần chơi với nhau,lâu lâu mới đc đông đông
đang định cuối tháng wa e chơi mà k bt đc k,dạo này đang chán hihi

Giờ mới đầu tháng mà a đã hẹn cuối tháng, hôm nào qua chỗ Duy thì alo em. chỗ em mất mấy con chim rồi nên cũng ít treo ra ngoài.mọi người cậy nhà gần toàn treo ra quán nước gần đường hoặc hiện, đi 1 lúc về lại bay mất lồng lẫn chim.0934.150.688

Giờ mới đầu tháng mà a đã hẹn cuối tháng, hôm nào qua chỗ Duy thì alo em. chỗ em mất mấy con chim rồi nên cũng ít treo ra ngoài.mọi người cậy nhà gần toàn treo ra quán nước gần đường hoặc hiện, đi 1 lúc về lại bay mất lồng lẫn chim.0934.150.688
cuối tháng âm ấy,đang gặp nh ch k vui,đinh đi đâu đó cho khuây khỏa

Loại mà để vệ sinh chuồng trại em giới thiệu bác sp là SafeGuard của công ty Thú Y Xanh. Túi 1kg giá có vài chục ngàn thì phải. Em tuyền dùng để vệ sinh lồng sơn ca, chòe lửa.

cho xin thuốc xịt vào lông vệ sinh chuồng trại cái nhỉ hihi !! và anh có hướng dẫn được thì tốt cho em xin địa chỉ mua thuốc luôn em ở HN

Dễ thôi mà, bạn ở đâu tiện tớ gửi cho ít mà dùng. Nhà mình có bác sỹ thú y, hế hế hế

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,442
Thành viên
149,090
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên