Sáo đen đang thay lông, khi nào dạy chim nói??

sao_chop

Thành Viên
Điểm
16
Địa chỉ
Thăng Long - Hà Nội
Dear a e,\:D/
Tình hình là e chộp nhà nuôi được 3 - 4 tháng lồng từ ngày đút ăn giờ thuần đét,chủ cứ thò tay vào lồng huýt sáo là nhảy lên tay chơi giờ e nó đang thay lông tuần nay rồi, càng ngày mật độ lông rụng càng nhiều hơn, hôm qua quet nhà thấy 2 cái lông cánh và vài chục lông tơ. Xin hỏi khi nào dạy em nói " có khách" là hiệu quả nhất ??
<------ Bổ sung bài viết ------->
các cao thủ nuôi sáo biết nói đâu rùi nhỉ?

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Ðề: Sáo đen đang thay lông, khi nào dạy chim nói??

khi nào bác thấy e nó kêu ý a ý éc là dạy nói đc bác ah, bây h bác cho dạy nói cũng đc, theo e thì nên dạy nói từ nhà có khách hơn bác ah. Em có cái file mp3 này tặng bác, chúc bác thành công : 2. Nhà có khách (http://www.mediafire.com/file/zs5l2qh5dewt240/Nha co khach.mp3)

Mình thấy dậy nó từ giờ là ok, thay vì nói gió nó sẽ ú ớ theo tiếng của mình

Mình thấy dậy nó từ giờ là ok, thay vì nói gió nó sẽ ú ớ theo tiếng của mình

mình cũng áp dụng như bạn cho e yểng của mình... giờ được tầm gần 5 tháng đã nói Nhà có khách... tất nhiên ko được rõ lắm >:)

khi nào bác thấy e nó kêu ý a ý éc là dạy nói đc bác ah, bây h bác cho dạy nói cũng đc, theo e thì nên dạy nói từ nhà có khách hơn bác ah. Em có cái file mp3 này tặng bác, chúc bác thành công : 2. Nhà có khách (http://www.mediafire.com/file/zs5l2qh5dewt240/Nha co khach.mp3)

ok, thank bạn nhé , nhưng khổ chủ là ko có time dạy, đi làm cả ngày chieu tối 6h mới về , sáo treo ở gần cửa ra vào, chỉ có đi ra đi vào thì nói " có khách" dạy nó thôi., để sau nay có ai ra vào nhà nó nói "có khách"
.Nó cứ sầm chiều là kêu í a í éc ầm nhà rồi.
<------ Bổ sung bài viết ------->
mình cũng áp dụng như bạn cho e yểng của mình... giờ được tầm gần 5 tháng đã nói Nhà có khách... tất nhiên ko được rõ lắm >:)

Mà tối đa sáo đen nói được mấy câu vậy? và mỗi câu mấy từ? để mình tính dạy cho đỡ lan man
ví dụ sáo nói dc 2 câu:
1. Nhà Có Khách
2. Đại Ca ơi

Dạy nó nói câu "nhậu đi" dễ nói hơn vì cùng vần.

Dạy nó nói câu "nhậu đi" dễ nói hơn vì cùng vần.

suốt ngày "nhậu đi " --> chủ nhậu nhẹt suốt ngày thì bx mang chim đi cho thi chết hehe.

A e cho hỏi sáo thay lông nó có thay luôn lớp vẩy vàng ở 2 chân ko nhỉ? mình thấy chân nó nứt nứt vẩy.

dậynois đi thôi pạn ơi không lại muộn rồi, sáo mà bắt đầu hót gió thì phải nói vu vơ về đêm cho nó nhớ, sáng ai ra nhắc lại để nói, chú đen nhà mình cũng mới bắt đầu thay lông, nuôi 3 tháng lồng, đuôi cụt như chim cc, nhưng hót đủ thứ tiếng , nói có khách và helo ngọng ngịu rùi, cứ anh vẹt đẹp trai nói là lại sổ inh nhà.

dậynois đi thôi pạn ơi không lại muộn rồi, sáo mà bắt đầu hót gió thì phải nói vu vơ về đêm cho nó nhớ, sáng ai ra nhắc lại để nói, chú đen nhà mình cũng mới bắt đầu thay lông, nuôi 3 tháng lồng, đuôi cụt như chim cc, nhưng hót đủ thứ tiếng , nói có khách và helo ngọng ngịu rùi, cứ anh vẹt đẹp trai nói là lại sổ inh nhà.

mới bắt đầu thay lông mà hót đủ thứ tiếng, nói có khách và helo rồi ah,.. bạn dạy thế nào vậy? chắc sáo nhà bạn ngang tuổi sáo nhà mình, cũng nuôi lồng 4 tháng, thuần đét, rụng cụt lông đuôi r, chiều là kêu ing nhà chứ ko có hót nói j cả, chán thế ~X( chắc vì nuôi độc con sáo nên nó ko có con nào bắt chước. Không biết bao h mói mở mồm nói dc.

Ko nên nuôi nhiều con Chộp àh, nó bắt trước tiếng của nhau. Ko chịu học nói
Chộp cứ cho em nó nghe mp3 hàng ngày là nó nói tốt thôi.
Nói gió thì tự bản năng của nó nó sẽ nói. mới đầu thì cứ í ơi theo mp3
Dần dần mới rõ dc

mới bắt đầu thay lông mà hót đủ thứ tiếng, nói có khách và helo rồi ah,.. bạn dạy thế nào vậy? chắc sáo nhà bạn ngang tuổi sáo nhà mình, cũng nuôi lồng 4 tháng, thuần đét, rụng cụt lông đuôi r, chiều là kêu ing nhà chứ ko có hót nói j cả, chán thế ~X( chắc vì nuôi độc con sáo nên nó ko có con nào bắt chước. Không biết bao h mói mở mồm nói dc.
Bạn Ơi Cho Tôi Hỏi E Chộp Của BẠn Có Nuôi Thả Ko Hay Nhốt Chuồng 24/24 nuôi thì dễ mà dạy nói thì cả vấn đề thông thường sáo nuôi thả dễ nói hơn là nuôi nhốt và cách phát âm khả năng ghi nhớ v.v.v còn phụ thuộc vào rất nhiều thứ khác ( Di Chuyền , Gien,giới tính, dinh dưỡng, tinh thần ) trong 1.000 con đâu phải con nào cũng nói được tỉ lệ nói được là 1.000/300 tương đương 7/3 trong đó 7 là số con nói được 3 là số con không thể nói được ( Không Tính Sáo Rừng)

Đãng lẽ là phải dạy sáo càn sơm càng tốt bạn ak- Thay lông xong nó quen từ là nó sẽ nói nhanh hơn.bạn ko có thời ggian thì chịu khó sáng dậy sơm 5h ý tập nói 15 phút vì sáng sớm chim hay mở miệng. tối trời nhá nhem tối ý tầm 7h cũng được cho vào phòng bật ánh đèn sáng mờ mờ dạy nó nói tiếp 15-20 phút vì lúc này chim buồn ngủ - mình ko cho nó ngủ cứ tập nói cho nó nó nhập tâm- Bạn ko cần dạy nhiều mà vấn đề là phải dạy vào 1 giờ cố định và 1 từ thôi ko nên dạy nhiều từ cùng 1 lúc khi nào nó nói được từ đó rồi dạy sang từ khác. Sáo ko nói được câu nhiều từ như Nhồng nên dạy câu khoảng 3 từ đổ lại thôi. Sáo học tiếng phụ nữ và trẻ con nhanh hơn tiếng đàn ông vì tiếng phụ nữ trẻ con giọng trong trẻo- còn đàn ông thì giọng ồm ồm ko thanh . Mình thì ko biết nuôi nhốt hay thả sáo nhanh biết nói hơn nhưng chỉ biết khi thả ra Sáo hay chơi đùa nên khả năng nó để tâm nghe mình nói rất ít. Thời gian tập nói chính của sáo là khi thay lông trưởng thành xong và tiếp theo đó là 1 năm đến năm rưỡi- sau đó trở đi dạy hầu như không được. Khi nó xong bộ lông bạn có thể tuốt luwoxi cho nó. Bạn ra tiệm chim nhờ họ tuốt (mình cũng thế). thời gian đầu sáo e lệ nên nó hầu như ko bao giờ nói trước mặt bạn. Nó chỉ nói khi không gian xung quanh yên tĩnh. Mà hầu như chim nào cũng thế nhất là nuôi non nên. Sau này nó mới dạn dĩ thê hiện hơn. Kinh nghiệm chỉ có thê ^6. Chim nào có tố chất ko tốt nhưng cố gắng dạy là nó cũng sẽ nói được dù học ko nhanh như mấy con có tố chất ak bạn. Dạy sáo nói vất vả lắm ak bạn ko dễ đâu :) nhưng sáo nuôi càng lâu càng khôn ra . Phân biệt người nhà người ngoài cũng được :)

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,489
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên