Sáo Nâu cắt lưỡi 1lần rồi thì có phải lột không?

anhsaovang_9x

Thành Viên
Điểm
6
mình có con sáo cắt lưỡi 1lần cách đây 15-20 ngày gì đó thì sau này có phải lột lưỡi nữa không nhỉ?

Ðề: Sáo Nâu cắt lưỡi 1lần rồi thì có phải lột không?

xin đính chính lại cho bạn la lột lưỡi chứ ko phải cắt lưỡi nhé, cắt lưỡi thì sống sao đc. =))
bạn đã lột lưỡi rồi thì để năm sau lột tiếp, khi nào nó có lớp sừng ở lưỡi thì lột tiếp

mình cắt lưỡi xong cho uống rượu mà. vẫn sống đó thôi.

=.= cắt lưỡi nói sao hả bác mà cắt rồi thì làm gì có lưỡi mà pải lo lột nữa

tôi thấy các bác làm như vậy là không nên...theo tôi thì lột lưỡi hay cắt lưỡi đều làm tổn thương chim,chim dễ bị ghét chủ hoặc có trường hợp bị đau+bỏ ăn => chết...những chú chim nhà tôi không cần lột hay cắt lưỡi chúng vẫn nói bình thường và rất rõ...con sáo sậu (cà cưỡng) nhà tôi nói câu:"lâu rồi không gặp" rất rõ mà đâu cần lột+cắt gì cả

mình xem thì là lưỡi chẳng có gì mà lột cả. làm thế nào lột được chứ, biết bóc cái nào. mí lại mình cắt lưỡi 1lần có khi không cần lột nữa nhỉ

tuỳ. lột cũng đc mà cắt cũng đc. có điều xong thì chim hơi sợ chủ. Bạn tuỳ tình huống mà xử lý

mình đang dạy sáo nói nhưng có vẻ nó chỉ hót linh tinh thui huhu

mình xem thì là lưỡi chẳng có gì mà lột cả. làm thế nào lột được chứ, biết bóc cái nào. mí lại mình cắt lưỡi 1lần có khi không cần lột nữa nhỉ
Cắt lưỡi chim - ông lên diễn đàn ông nói thế người ta làm theo chết chim họ thì sao - nói toàn cài gì gì ko.

Còn anh em muốn tự mình lột lưỡi cho sáo thì khi thấy lưỡi sáo có lớp sừng màu trắng đục dày thường thì khoảng 5-6 tháng thì anh em có thể bắt lột lưỡi cho nó nhớ là phải 2 người - 1 người giữ sáo vạch mỏ nó ra 1 người nhỏ 1 tí nước cốt chanh(giấm cũng được) vào miệng nó cho miếng sừng đó mềm ra rồi tuốt nhẹ nhẹ- ai ko run tay thì cầm chắc vào lớp sừng tuốt mạnh 1 cái- khi làm thì đeo khẩu trang- đeo kính vào sáo là loài thù rất dai đây mất công làm xong nó sợ cả chủ nó thì mệt:))- ai ko có điều kiện làm thì ra tiệm chim họ làm cho mau.1 chú sao lột lưỡi 3-4 lần là được rồi- cứ thấy khi nào lưỡi có lớp sừng trắng đục thì lột- ko thì cứ cầm chim ra tiệm bán chim sáo hỏi mấy người bán sáo , chim sáo em thê này lột được chưa- là họ nói cho ngay :D

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

thank bác nhiều nhé, em cắt cũng được chắc 1tháng rùi, giờ thấy nó hơi trắng trắng ở đầu lưỡi rùi. có lên lột nữa không nhỉ

nghe thấy vụ cắt lưỡi và Lột lưỡi sao thấy ghê ghê :-ss . chả hiểu sao rất nhiều người hay làm như vậy. nói thật là cái lưỡi dùng để uốn éo phát ra âm thanh giống như người vậy, mất lưỡi rồi thì nói sao đây :-????

1 minh chứng sống nè : trong khu nhà mình . có 1 người nuôi sáo , yểng , cả 2 em nó đều chẳng bị cắt hay lột gì cả . sáo thì nói câu : ( thả tao ra ) rất rõ nhé , còn em yểng thì nói chào khách nghe cũng rõ ràng

điều mình muốn nói ở đây là 2 cách tra tấn cái lưỡi của chim là chẳng giải quyết vấn đề gì cả , tốn công sức , nhỡ chết chim thì buồn , dù ko cắt hay lột thì nó vẫn nói được đó thôi ??? Tại sao nhỉ :D

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

cắt lưỡi là cách gọi ở từng nơi thôi chứ thực ra là bấm lớp chất sừng thò ra ở đầu lưỡi chứ chưa vào thịt không gây đau đớn cho chim. còn bóc lưỡi là lột lớp chất sừng phía dưới lưỡi
http://chimcanhvn.com/forum/showthread.php?t=100363
thực ra thì nếu không lột thì dạy chim vẫn dạy nói được.còn lột thì bóc được lớp chất sừng đi --> lưỡi mềm--> uốn tốt--> học nói dễ hơn-->nhanh hơn.
điều quan trọng nhất để dạy nói được là chim phải được nuôi từ non.ngoài tự nhiên khi bắt đầu tập chuyền là chim bắt đầu học ngôn ngữ và hành vi của bố mẹ chúng, của đồng loại nên đây là độ tuổi lý tưởng nhất cho việc học nói.việc học nói thực chất là hành vi học ngôn ngữ đàn trong tự nhiên. qua độ tuổi đó lưỡi chim cứng dần và việc học nói dần trở lên khó khăn và có nhiều chú chim già tuổi gần như việc học nói là không thể.
<------ Bổ sung bài viết ------->
chỉ cần tầm 2 tháng là lớp chất sừng lại dài lại như bình thường

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,489
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên