Sự Trung Thành Của Chim Săn Mồi

vuakylan8

Thành Viên
Điểm
16
mấy bửa mình có đọc trên mạng thì có vài người bảo là chim {ưng,đại bàng,cắt,diều}
chỉ nhận duy nhất một chủ, không biết như vậy có đúng không nếu mà đúng thì khi mình mua của người ta thì nó đã quen với người ông bán chim ruồi làm sao mà huấn luyện được
mà con chim ưng nhà mình rất lạ mới mua về mà nó đã quen mình rủi vậy thực tế là nó có như vậy không :?

Ðề: Sự Trung Thành Của Chim Săn Mồi

Chim ưng là loài chim có thần chỉ thờ 1 chủ đó là chính điều đó mà các vua chúa thời xưa thường nuôi chúng đặc biệt dòng ưng, nhưng nói thờ 1 chủ thì fai cho đúng, khi bạn nuôi và huấn luyện thì mới thờ 1 chủ. còn những con bị bẩy hay bán ngoài chợ chưa qua đào tạo nó như 1 con vật bình thường, người bán chỉ cho ăn hoa loa thôi, những con chim còn hoản sợ khi bị bắt về mà...nhưng bạn mua về đào tạo thì lại khác. ở nước ngoài thì người ta có hệ thống nhân tạo ấp và nuôi chim non sơ khởi trước khi bán cho các falconer, cũng có một vài loài dễ tính như harris hay red_tailed kite....nhưng vẫn theo 1 chủ chỉ là nó dung hòa với mọi người xung quanh. ngay cả nhiều loài chim cảnh cũng có tính thờ 1 chủ như chim sáo...cưỡng...noi chung loài chim thì xem chủ là 1 gia đình và khó có thể thay chủ mới. chúc bác vui vẻ

vậy ý bạn là chim ưng cho dù mua về của người khác thì khi mang về thì nó vẫn nhớ về chủ và tìm cơ hội để về với chủ , nếu mới mua chim về thì phải làm ij để em nó quen với mình@-) và quên chủ cũ
cũng như con người chắc thuần lâu thì nó quên thui :^o

vậy ý bạn là chim ưng cho dù mua về của người khác thì khi mang về thì nó vẫn nhớ về chủ và tìm cơ hội để về với chủ , nếu mới mua chim về thì phải làm ij để em nó quen với mình@-) và quên chủ cũ
cũng như con người chắc thuần lâu thì nó quên thui :^o

sự trung thành là cần có thời gian lâu dài đào tạo giữa chủ và chim, những người bán sơ khởi ngoài chợ toàn là bẩy về bán vì vậy không có sự mật thiết giữa chủ và chim, thời gian giữa chủ và chim ngắn ngủi vỏn vẹn mấy ngày, cách đối xử tệ hại ăn uống hoa loa, điều này ko làm nên sự mật thiết cho cả 2, bạn mua về cần có thời gian đào tạo, tạo mối quan hệ giữa chim và chủ khi đã tạo được quan hệ con chim là con vật trung thành rất tốt. hiểu ro nha bạn phân biệt giữa chim đào tạo mối quan hệ, với chim ko dc đào tạo và sơ sài trong cái chuồng chật hẹp ko tự do.

$-)nhà mình nuôi em nó cho tư do muốn làm ij thì làm, nên em nó đj lòng vòng trong nhà rui ìa bừa bãi làm mình dọn muốn điên lun con giống chim thì mình không biết vi ko biết poss hình nên không cho các bác xem đc.
các bác nhì đơ cái con chim cần nhận giống chim bên diến dàng dưới mới đăng hồi trưa lúc 1h đo con đó bé hơn con nhà mình 1 ngày tuối

bác làm phụ kiện rồi cho e nó lên cành đậu đứng 1 chỗ thôi chứ. don chết mệt rồi lại còn thả trong nhà nữa chắc tiêu lun quá
theo như e bít thì chim săn thuần và huấn luyện vẫn có thể đổi chủ. chỉ là cách thức ntn thôi. chỉ có 1 số loài chim có tình cảnh với con người thì mới thể đổi chủ điển hình như harris hawk

diều hâu harri's hay chim ưng harri's hawk là 1 tùy vào người gọi thôi, được mệnh danh con chim thông mình nhất, do đặc tính ôn hòa dễ chịu harris hawk thích hợp với người mới chơi chim, nhưng sẽ là con chim săn mồi cự phách khi vào tay người nuôi chuyên nghiệp, harri's còn có cái tên rất là ngầu Chó Sói bầu trời do đặc tính bầy đàn khi săn khác vơi sự đơn độc của các loài săn mồi khác nên gọi là cho Sói. Harris là loài chim thích nghi nhiều hoàn cảnh sống, từ rừng rậm, đô thi, sa mạc, bán sa mạc đều thích nghi tốt, do tính ôn hòa dễ chịu nên harri's là con chim có thể chấp nhận chủ mới 1 cách dễ dàng, nhưng tại châu á lòa chim này không có, ngay cả Trung quốc, hay Thailand Nhật nêu nuôi đều phải nhập khẩu chim sơ khởi từ nhà nhân giống nước ngoài về thôi, nhưng cũng không dễ dàng gì khi nhập loài này vì họ cần bạn trình ra bằng cấp của một Falconer. Goshawk o ngõng là điều hiểu khó thay chủ (dòng ưng thực thụ đa phần khó thay chủ)

mình mới nuôi con chim mới này đc 2 ngày nhưng mà hình như no hơi quen rùi thấy mình cầm chim cút đã xé là em nó đi lại rùi ai như con kia nuôi từ khi mới mộc lông đến khi đướng đc thấy tui cầm thịt lại cứ đướng dờm nhìn thấy ghét { mà con đó chết rùi tại mới nuôi toàn cho ăn thịt bò nên no bi liệt rui chết } tuy cũng tiêc mà mình sẽ cố gắng làm lại từ đầu từ em này .
có gì các bác chỉ dẫn thêm
ah mà cho em hỏi bao tay với hood với vòng đeo chân cho chim làm bằng da con ij
co thể lấy da từ dây nịt cũ làm đc vòng đeo chân đc hok
mà khi nào thì có thể buộc chân em no lại :|

mình mới nuôi con chim mới này đc 2 ngày nhưng mà hình như no hơi quen rùi thấy mình cầm chim cút đã xé là em nó đi lại rùi ai như con kia nuôi từ khi mới mộc lông đến khi đướng đc thấy tui cầm thịt lại cứ đướng dờm nhìn thấy ghét { mà con đó chết rùi tại mới nuôi toàn cho ăn thịt bò nên no bi liệt rui chết } tuy cũng tiêc mà mình sẽ cố gắng làm lại từ đầu từ em này .
có gì các bác chỉ dẫn thêm
ah mà cho em hỏi bao tay với hood với vòng đeo chân cho chim làm bằng da con ij
co thể lấy da từ dây nịt cũ làm đc vòng đeo chân đc hok
mà khi nào thì có thể buộc chân em no lại :|
Vòng cho đeo khi chim bạn đủ lông rồi đang thời kỳ tập bay vì lúc đó chân chim gần như chuẩn về vòng đo chân chim, ở nước ngoài mũ và găng tay thường dùng bằng da kangugu hay da bò, ở nước mình chỉ có da bò thôi, noi chung da đừng cứng quá tạo cảm giác thoải mái nhưng phải có độ bền. Mấy cái da may yên xe nói chung vẫn làm được nhưng không có bền và vải da mềm quá, mau giản. nếu bạn nuôi loài nhỏ nhỏ như cắt, diều thì có thể dùng vải da may yên xe đó làm găng tay hay mũ, nhưng sẽ mau đổi cái mới thôi.

Bạn mua cái giày Prada xịn cắt ra mà hehe đảm bảo mềm tạo cảm giác thoải mái nhất cho chym

em có gui anh cai tin nhắn trả lời dùm em cái

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,486
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Bên trên