[Thăm dò ý kiến] Chim sáo - yểng tối có cần trùm áo lồng ko ?

Trai-Ha-Thanh

Thành Viên
Điểm
6
Xin chào các bác. Hôm nay mình xin tạo topic xin tham khảo ý kiến của ace.Trước đây khá lâu mình cũng đã nuôi Sáo rồi, nhưng cho an nhiều thịt nên di. :(
Gần đây mình mới nuôi lại 1 e. Chim hót thì tối tối mình phải trùm áo lồng, chứ bọn này tối mà ko trùm thì mấy ngày chết ngay.
Vậy với Sáo - yểng - cưỡng thì sao? Trùm thì ấm thân càng tốt ace nhỉ. Nhưng vấn đề là phân nó nhiều quá. Trùm 1 tối thì chắc ko sao. Chứ trùm lâu nó ngửi phân nó có chết ko các bác =)) .

PS: 1con Sáo ị 1 ngày bằng con chích chòe ị cả tháng quá.

Ðề: [Thăm dò ý kiến] Chim sáo - yểng tối có cần trùm áo lồng ko ?

không biết mọi người nuôi chim như nào chứ nhà mình hẹp.không gian bị hạn chế nên phải chùm một nửa lồng thôi chịu khó này nào cũng mất 5 phút nước cám vệ sinh đáy lồng mà còn ngại thì ... nếu nhà có vườn rộng treo cao không mèo chuột không phải vệ sinh đáy lồng để cả tháng được,nhà ống hẹp chùm hết chắc không chịu nổi.nhất là hôm nào trời nồm độ ẩm cao hôi lắm sợ nó lại tèo mất thì công toi.

Chim hót hay nói tớ đều trùm lồng lúc chạng vạng, khi đó mắt chim quáng gà nhảy loạn xạ, tâm trạng hoảng sợ. Trùm áo lồng đủ kín hạn chế áng đèn hắt để chim có giấc ngủ ngon và dài, ngoài ra trùm áo lồng giúp chim k bị muỗi cắn.Phân chim thì mỗi ngày mình dọn 2 lần nên k ngại tối ngủ hôi hám đâu. Chích choè đúng là ị ít nhưng nó ăn nhiu đạm nên phân tanh và hôi hơn Nhồng, sáo. Mà mê mấy e này rồi thì việc dọn phân k thành vđ đâu.

Nuôi dòng này thì chịu khó dọn lồng ngày một cho sạch sẽ mua mấy cái lồng sắt -inox mà có đế tháo ở dưới ý tháo ra bỏ phân có tí chứ mấy - - còn trùm lồng buổi tối thì tốt nhất nên trùm. như langtu nói ý với lại đề phòng nó bị giật mình bay loạn xạ.

Sáo thì khỏe hơn Nhồng, Buổi tối để trong nhà tránh gió thì ko sao. Nhưng để ngoài sân mà ko trùm áo lồng là dễ đi lắm.Tốt nhất nên trùm áo lồng, nhất là trong thời gian này mưa bão linh tinh hết.
Chịu khó dọn vệ sinh 1ngay/lần tốt cho cả người và trym :)

mình nuôi nhồng, để đằng sau sân phơi nhà, tối ko trùm áo lồng, phân 1 tuần dọn 1 lần,hehehe

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,489
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên