thành viên mới mong dc sự giúp đở!!!!

tuanag

Thành viên Mới
Điểm
1
tình hình la thế này!mình mới bị chết 2e chim sáo den (buồn quá hix). sáo đen minh mua đường lê hồng phong (100k/1e).sáo mua về rất khoe mạnh gặp mình la đồi ăn, mình cho ăn cám trứng trộn với nước ngày cho ăn 3>4 lần. nhưng con đầu tiên thi đến ngày thu tu thi u ru va chết, thế là mình mới mua thêm 1con cung rat hiếu động, mới ngày thứ 2 gặp mình là chay theo,mở cửa lòng ra là bay lài mìnhl liền mình rất vui vì thấy nó rất lanh lợi. mình mua nó mới ngày 22 và củng đả chết hồi chiều này, lúc sáng còn thấy nó rất khỏe mạnh đối ăn, thế mà chiều nay no u rủ và duối sức từ từ nằm xuống,phao câu dảnh lên,đầu nó hết ngược lên, chân thi rung va tu tu cung đơ > chết!!! nhin e no tội quá trời... nay viết đôi lời để dc chia sẻ kinh nghiệm nuôi sáo. và cho minh ? sáo o đó có phải là sáo bệnh ko hay là mình cham sóc ko tốt. mình định mau them 1e ma sợ chết nửa hixx.:(:)(:)((
mình xin bổ xung thêm là trước lúc con sáo chết khoảng 2 tiếng mình còn đúc ăn thấy rất khỏe mạnh, mình thả lại vào lòng. rối lúc lại định chơi với nó thì thấy đứng u rủ và chết luôn sao nữa tiếng sau đó, con đầu tiên củng vậy ( thấy nó u rủ lá chết luôn).
con thứ 2 mình có để ý 1 điều là mình cho an đầy đủ mà khi chết thì sờ thấy cái bầu ko có 1 chúc thức ăn. và rất là ốm.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Ðề: thành viên mới mong dc sự giúp đở!!!!

mong ace giúp đở cho 1 lời khuyên định mua 1e nửa mà sợ nó chết như vậy quá:((

Chim mua về khoẻ mạnh mà vài ngày chết tức tưởi vậy có lẽ Chim bị khát hoặc đói. Mà như bạn nói thì mình không nghe bạn nhắc đến chuyện bạn cho em nó uống nuoc. Tuy cám có pha nước bạn cũng phải cho nó uống nươsc thêm. K có tg thì ngày cho ăn 4 lần cũng được. Song song với ăn cám bạn cho ăn dế đã cắt càng cho đủ chất.

thank bạn! khi minh cho ăn củng cho uống nước luôn bạn àh. với lại cả 2con điều dc 3>4 ngày là chết mình muốn cho ăn thêm chất củng ko có cơ hội. mà sao mình qua đường thành thái chim sáo giá la 200k còn lê hồng phong la 120k. sao mà trên lệnh giá như vậy(có bạn nào từng mua sáo lê hồng phong, ko cho mình ý kiến với).tín mua thêm mà sợ nó chết quá !!!

bạn mua phải chim bị cúm gà rồi bạn ạ.

vậy là bác mua phải chim bị bệnh hoặc khi về bác cho chim ăn không đủ chất.qua một vài mô tả của bác , em có tý kinh nghiệm như này nhé bác tham khảo.1 bác nên chon con chim khỏe mạnh . 2 khi đem về nuôi bác nên tăng bữa bón nhiều lần lên không phải ngày 4 lần mà 15 phút lại cho ăn chim non cần ăn nhiều còn lớn khỏe mạnh mọc lông nữa chứ .chú ý nhé bác nên cho thêm thịt heo hoặc thịt bò cho đủ chất đạm + chộn thêm ( b-comlex ) gói này có đủ b1 b2 b3 b12 nhiều lắm như này đây là cám em trộn thêm ớt + thịt lợn băm nhỏ cho ăn thêm cho đủ chất để sáo có đủ sức khỏe.3 bác nên chú ý thế này nữa nhé khi chim đi ỉa phân trắng +xanh bác cho uống thuốc như này + thuốc của người nữa nhé ( BERBERIN )BĂM nhỏ viên thuốc cho ăn với chuối bác cứ làm như em hướng dẫn nuôi chú chim nào cũng khỏe mạnh thêm sâu hoặc rế...qua kinh nghiệm nuôi chim em bắt bệnh chim của bác bị như vậy là kiệt sức vì không đủ chất bác không cho ăn uống đủ chất. khi chim chết bị gầy rơ xương xù lông .hoặc đi ỉa cũng dẫn đến kiệt sức gầy héo mà đi thôi. em khoe với bác con sáo này nhé mua ngoài quán về bị đi ỉa phân xanh trắng vì lạ nhà lạ nước em cho uống thuốc + và cách nuôi nấng như vậy nên khỏe mạnh đây
khi bác nuôi chim cũng phải theo dõi cả phân chim để biết chim có bị bệnh không đây là phần quan trọng đấy sau khi chữa cho chim phân chim đã trở lại bình thường như này là ok và đây em khoe tý đây là những chú chim em yêu quý có bốn con nhưng mỗi con một tính con thì ở bẩn con thì hót suốt ngày con thì sờ được con thì không. ...các bác cho em tý gạch cho em thêm kinh nghiệm nhé
<------ Bổ sung bài viết ------->
đây em nhầm anh cuối đây là 4 chú của em các bác cho em tý gạch nha

rất chân thành cảm ơn sự chia sẻ quý báo của các bác (nhất là bác saonau_saoden). và sẵn đây cho minh ? o tp còn địa chỉ nào mua dc sáo đen uy tín và giá cả phải chăng. giữa chim sao vs cưỡng con nào hay hơn ( uu điểm: nói nhiều và rỏ, mến chủ , sức khỏe tốt...). mong dc chỉ dẩn thêm.
bổ xung thêm: nếu gặp trường hợp chim như thế mình cứu nó bằng cách nào???

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Bác mua ở chỗ nào mà rẻ vậy ,có cơ hội em phả kiếm mấy con chơi

bác sáo nâu- sáo đen có con sáo đen mỏ ngà ak- dòng đó khá thông minh đó :v ko biết bác dạy nó nói được tiếng nào chưa :u

rất chân thành cảm ơn sự chia sẻ quý báo của các bác (nhất là bác saonau_saoden). và sẵn đây cho minh ? o tp còn địa chỉ nào mua dc sáo đen uy tín và giá cả phải chăng. giữa chim sao vs cưỡng con nào hay hơn ( uu điểm: nói nhiều và rỏ, mến chủ , sức khỏe tốt...). mong dc chỉ dẩn thêm.
bổ xung thêm: nếu gặp trường hợp chim như thế mình cứu nó bằng cách nào???
Ở thành phố HCM 2 chổ bán Chim giá rẻ nhất có lẽ là quán 9 Đào (Lê Trọng Tấn - Tân Phú) và Quán Bà Tám ( Đối diện Cơm Tấm Thuận Kiều, Đường Thuận Kiều - Q11). Cách đây vài ngày có ghé Chín Đào có thấy vài em Sáo Đen còn non. Bạn nên mua Sáo cỡ này nuôi cho nó khôn.
Chợ Chim Thành Thái nói chung mà mắc nhất Sài Gòn đó. Mà mua Chim thì thường tìm được em nào ưng ý là mua, mắc mà thik là mua, còn cho mà nhìn k k thik còn k lấy .... Thân.

các bác đi mua chim ngoài quán bác không thể biết được quán nào là chim bị bệnh đâu .con chim khỏe mạnh nhanh nhẹn các bác thích thì mua các bác để ý một tý là hiểu ngay thôi cóng uống nước của lồng chim ngoài quán thường có mầu vàng đó là thuốc trống đi ỉa hỗ trợ thêm sức khỏe của chim nó đây. , nếu không có thuốc này chắc của hàng chim đóng cửa hết rồi vì chim bệnh chết .em mua 3 con ngoài quán mỗi con một quán về nhà chăm sóc theo cách như em đã hướng dẫn thêm một chút kinh nghiệm khi các bác cho chim ăn thêm cào cào bỏ trân và xé làm đôi con cào cào ra để 20 phút mới cho ăn nhé em cũng đã gặp có con sán ở cào cào đấy có 50 con cào cào mà có 3 con sán nên từ đó cũng có tý kinh nghiệm với món này của chim ( lần lượt những con nói rõ là NHỒNG -SÁO -CƯỠNG ) nhanh biết nói hơn là nhồng và sáo cưỡng lâu hơn tý .cũng tùy từng con thôi.em cũng không chắc lắm vì kinh nghiệm cũng có hạn bác cứ tham khảo thêm

thank mấy bác đả nhiệt tình chia sẻ. hôm nay mình có ra thuận kiều thấy củng nhiều sáo quá xem nhưng có qua cho ba tàm nhưng chỉ thấy lòng chim nên ko ghé chắc mai đến hỏi thử. ah mình định mua sáo biet tự mỏ an đc ko vậy, thấy còn nhỏ vì mào chưa có, nếu nuôi như vây có nuôi thả dc ko, dạy nói tốt ko. mình định nuôi như vậy cho yên tâm.(mình cũng thấy 1con vừa hơi dựng màu nhìn mặt đẹp, lanh lợi và gấu lắm, theo các bác nên mua con này ko)

nhiều người muốn nuôi sáo vẫn còn bón cám. như vậy sáo thuần hơn là sáo đã mổ tự ăn được.sáo có tý mào là đã già tháng có lẽ 2 hoặc 3 tháng rồi,nhiều con nhát về nhà đỡ công chăm cám nhưng sin lưu ý với bác khi mua sáo đã tự mổ ăn rồi bác vẫn phải chộn cám ướt thêm tý thịt + ớt bón cho ăn như khi còn non để thân thiện hơn với chim

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,489
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên