thảo luận về giọng vành khuyên

Snear2305

Thành Viên
Điểm
6
Cũng như con người đôi khi không cần nhìn chỉ cần nghe tiếng cũng phần nào đoán được là ai. Như vậy con người muỗi người có 1 chất giọng khác nhau và chim cũng không phải ngoại lệ.Bản thân mình cũng mới tập chung chơi Vành khuyên cũng được gần 1 năm và nhận thấy VK có 3 giọng cơ bản là Chiu chiu, trúy trúy, tiu tiu( gần giống giọng mái và đùi nâu).
Với giọng trúy trúy được ông anh hàng xóm bảo là chim non, bánh tẻ chưa vỡ giọng. Giọng chiu chiu và tiu tiu thì chim đã qua thời kỳ bánh tẻ.

Ðề: thảo luận về giọng vành khuyên

một phát hiện khá thú vị, mình nuôi lâu rồi chỉ nghe giọng để phân biệt trống mái, căng hay trùng thôi

Chim già giọng gọi đanh và trói, gắt như âm chuông lộng dội vào tai mình. Chim non, banh tẻ âm bé ko gắt chất dọng đục không trong.

Chim già giọng gọi đanh và trói, gắt như âm chuông lộng dội vào tai mình. Chim non, banh tẻ âm bé ko gắt chất dọng đục không trong.
Mình bổ sung thêm là chim non, bánh tẻ có giọng y chang mái nhưng tiếng ngắn, ko nghe quen là tưởng mái liền, ko chừng bỏ uổn chim hay hehehe rất khó nghe kể cả cao thủ

giọng khuyên non nuôi đút lên, hoặc bánh tẻ líu nghe như gà con, chưa có thì săn bằng được 1 tổ về nuôi, giờ đền lúc được nghe líu thì thấy hơi tiếc công mình chăm sóc hix. thả đi thì ko đành :)

câu hỏi hay đấy bạn !!! :p :D ...

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,439
Thành viên
149,091
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Bên trên