Thấy hơi buồn, cần các bác giúp....

hieu715aa

Thành Viên
Điểm
6
Tình hình là mình mới lấy 1 con chào mào từ nhà anh trai về, chim mới bẫy, thấy miệng chim nhiều chấm đen nên mình khoái lắm, khẳng định đây sẽ là chú chim ngon. mình đem về nuôi gần chục ngày rồi mà chẳng có cách nào cho nó dạn hơn được, thấy mình lại gần là nhay loạn xạ lên . Để treo trong nhà ko có ai 2 ngày thì sáng nay nó hót inh ỏi luôn, giọng rất tuyệt. Anh em có cách nào giúp mình cho chim dạn chút không. nhìn nó nhảy mà mình thấy thương quá.

Ðề: Thấy hơi buồn, cần các bác giúp....

Thuần chim già thì cũng phải từ từ chứ bạn. Huống chi lại mới bẫy bằng lồng sập nên chim hoảng là đúng rồi. Nhà mình có một con chim mộc già nên cũng hiểu. Đến tận tháng thứ 4 mới không đâm mặt phá đuôi nữa. Bạn để áo lồng dưới đất đi chỗ có nhiều người qua lại, phủ áo lồng chữ A. Tắm táp một ngày 1 lần cho em nó ( khi tắm cũng phủ áo cũ lên lồng tắm ) cho ăn sâu, dế ngày vài lần, mỗi lần 1, 2 con nếu có điều kiện. Thuần chim già hơi vất tí nhưng khi đã thuần được rồi thì chim sẽ không phụ công bạn chăm sóc đâu. chúc bạn có một chú chim hay nhé

ok thank bạn. thấy con chim hót mà ghiền luôn ấy . mong sao nó sẽ không phụ lòng tin của mình

10 ngày thì vẫn còn lâu bạn ơi, mình đây 3 tháng nó mới bớt giãy, có người nuôi mấy năm vẫn nhảy như ma ấy chứ. Giờ nên tủ áo lồng hé 1 chút thôi, ít tiếp xúc vs nó, để chõ yên tĩnh, chi khi nào thay cám + nước thì đến gần thôi.

1 ngày nó chơi nguyên 1 lọ nước ấy. Chẳng hiểu sao con này uống nước ghê thế nữa. Chắc do nó nhảy nhiều hjhj

Bây h mình thuần chim theo cách này thấy khá là ok nè:
- Buổi tối trước khi chim đi ngủ bạn vệ sinh lồng chim thật sạch, và phủ áo lồng lại rồi cho chim ngủ với mình. Mục đích là để lồng chim sạch sẽ nó ngủ cho ngon, đồng thời chim quen với mùi người nó sẽ nhanh dạn hơn. Lúc ngủ là lúc chim nó lo nhất nên nếu nó vượt qua được mấy buổi tối ngủ chung với người nó sẽ quen hơn không hoảng nữa;
- Nếu có thời gian thì khi cho chim ăn sâu hoặc hoa quả... mình ngồi xa xa đợi nó nhảy từ cầu / nóc xuống ăn, cứ thế mình rút ngắn khoảng cách với nó cho đến khi mình ở cạnh mà nó vẫn phi xuống ăn là ngon;
- Tập cho chim tắm và tắm thường xuyên để nó sạch sẽ và nhanh dạn, lúc lông nó ướt nó không bay được. Mình xuất hiện vào lúc đó mà không làm gì nó nó sẽ nhớ đó. Sau này nó sẽ biết là mình an toàn với nó nó không sợ nữa;
- Trước khi chim đi ngủ buổi tối và buổi sáng sớm nếu có thời gian thì bật clip chào mào hót lên. Cứ bật liền tù tì khoảng nửa tiếng liền, nó nghe nó sẽ tức lên và mau hót hơn. Nhà mình đặc biệt có một con chào mào Bắc nhưng nó học giọng chim Huế như thần, bây h nó hót giọng 6 âm còn hay hơn chim Huế, ngoài ra một con Sông Kon khác cứ cho nghe con chào mào Murray sông Kon hót rất hay ở Youtube liên tục bây h chim mình ra giọng gần như thế.

Về cơ bản là như vậy, nếu bạn làm cách này thì một tháng là chim hót ầm ầm

ok cảm ơn bạn nhé, để mình thử xem sao

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,489
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.