Thử nghiệm nuôi Khuyên bằng cám "đặc biệt" trong 3 tháng.

Lãng Tử HN

Thành Viên Tích Cực
Điểm
38
Địa chỉ
Cung trăng tán tỉnh chị Hằng
Sau 3 tháng ngồi nghịch ngợm về cám Khuyên mà anh em vẫn tranh cãi loại nào dở loại nào tốt, em đã có kết quả như sau:
Phôi : Khuyên bánh tẻ bẫy đấu, chim đực, chưa chuyện chưa líu chưa vào cám.

Chăm sóc: Ngày 1 miếng cam ngọt, 3 con dế cắt đít, tắm nắng 30 phút buổi sáng sớm, tắm nắng 5 phút buổi trưa trước khi tắm nước, vệ sinh chuồng trại cầu coong 2 ngày/lần, ngủ đúng giờ, dậy đúng giờ, treo chỗ thoáng mát và đông người qua lại.

Cám : Cám chào mào giã nhỏ mua ở chợ phiên. (màu nâu đen họ làm chứ không phải cám bavi đâu nhé)

Kết quả : Vào cám chim rụng hết họa và thay lông, vẫn giữ nguyên cám đó đến xong lông, khô lông chim căng đét líu ầm ầm, căng hơn dùng TC hoặc TT2 mà phân đẹp.

Điều đó chứng tỏ rằng cám nào Khuyên cũng líu tốt, phụ thuộc chính vào cách chăm có đủ và đều tay hay không thôi.
[YOUTB]http://www.youtube.com/watch?v=yfYBZ9-YCnc&feature=youtu.be[/YOUTB]
Clip không mang tính chất minh họa, đây là tác phẩm nghệ thuật trong 3 tháng :))​

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Ðề: Thử nghiệm nuôi Khuyên bằng cám "đặc biệt" trong 3 tháng.

có khi mua 1 con mộc đực về thử nghiệm với cám chòe vớ vẩn ra giọng chòe bác nhỉ :D, dù gì cũm thank bác về sự thử nghiệm
nhưng mình cũng có một tiêu chí là cám gì thì cám nhưng chăm phải đều tay
sợ nhất cảm giả thôi :D

Ừ mà khuyên ăn cám chào mào có líu giọng chào mào không nhỉ hihi. Chắc cám chào mào có ớt nên cay quá khuyên nó líu ầm ầm qich quiiii.

Ừ mà khuyên ăn cám chào mào có líu giọng chào mào không nhỉ hihi. Chắc cám chào mào có ớt nên cay quá khuyên nó líu ầm ầm qich quiiii.

Đúng vậy, thành phần cám chào mào có ớt, và ớt là tự nhiên nên sẽ không ảnh hưởng đến chim như 1 số thành phần hóa học gây kích líu như 1 số cám khác. Và cám chào mào có bột châu chấu, hoa quả, trứng, nên phù hợp với Khuyên hơn là dùng cám mi hay chích chòe.

Chính vì thế do thành phần cám nóng, nên chế độ phải điều theo để giảm nhiệt trong cơ thể chim bằng cách trên (3 dế cắt đít/ngày và cam ngọt 1 miếng)

Thử nghiệm mang tính chất rảnh rỗi thì nghịch nên khuyến cáo đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng :)), cách nuôi này với các bác nuôi chào mào thì khỏi cần mua cám khuyên...quá tiện.

Riêng những con bẫy đấu đã có tố chất rồi nên cũng sẽ nhanh líu . Cám bác cho chim ăn là cám gì vậy

Riêng những con bẫy đấu đã có tố chất rồi nên cũng sẽ nhanh líu . Cám bác cho chim ăn là cám gì vậy

Cám chào mào "Hoàng Béo" ở chợ phiên Hà Đông bác ạ. Loại 50k/1kg

bác lãng tử nói cũng có ý đúng. đa phần anh em chơi khuyên bị u mê bởi tuấn cóng thúy tuấn.nhưng theo ý của tôi thì thế này. con chim căng nó mới líu. thế thì thức ăn hàng ngày là cào cào-hoa quả- tắm táp phơi nắng đều+ với cám thuộc loại tốt 1 tí như kiểu ba vì + trứng ấy. đến con mỏ dày còn líu toác

Lãng Tử HN bác quả là dị nhân trong phim X-Men! Anh có thể cho anh em xem cái cờ líp con chim mà anh nuôi cám chào mào líu lên để anh em thưởng thức không ạ? Nếu được chiêm ngưỡng thì em sẽ cơm nắm muối vừng xuống anh học thêm về kinh nghiệm nuôi vành khuyên mới được! Thân!

cùng ý kiến với bác cuti :D
xôi gà đến nhà học hỏi thêm

Thật là bá đạo. thôi thì chúc mừng bác đã thử nghiệm thành công. hj khuyên nhà e thì cứ cám ngon nó mới líu. cám dở là im luôn. thế mới buồn.

Thật là bác đạo. thôi thì chúc mừng bác đã thử nghiệm thành công. hj khuyên nhà e thì cứ cám ngon nó mới líu. cám dở là im luôn. thế mới buồn.
Đơn giản đên em, cám Ba Vì cũng líu mà. cám đơn giản nhưng chăm mồi lại vất vả ^^

có khi mấy hôm nữa em mua lương khô quân đội về cho khuyên ăn. lương khô quân đội đầy đủ dinh dưỡng

Hi. quá đơn giản, clip đã có, các bác chờ ít phút nhé :D
[YOUTB]http://www.youtube.com/watch?v=yfYBZ9-YCnc&feature=youtu.be[/YOUTB]​

Anh đừng đưa con nào ăn cám TC hay TT hoặc Bác Hiển nhé! Quay luôn phân em nhìn với anh nhé! Thân!

bác ơi mộc khó nói lắm,nhưng mà e cho khuyên ăn cám chào mào theo công thức cadn vẫn líu ầm ầm,phân lại đẹp hơn cả tuấn cóng và thúy tuấn mới chết chứ

e đồng ý quan điểm bác chơi chim là cách chăm chim ntn. đặc biệt đều tay hay ko hay hnay thế nay hkia thế khác. e chơi với nhiều ông cho an cám gà chơi giàn ầm ầm đó là vì ông biết cách điều cám chế độ an uống hợp lý bổ xung chất đúng thời điểm chim căng xé.

Anh đừng đưa con nào ăn cám TC hay TT hoặc Bác Hiển nhé! Quay luôn phân em nhìn với anh nhé! Thân!

Chim của iem không chơi với Tuấn Coong hay Thúy Tuấn đâu bác, riêng cám anh Hiển đã alo với lời mời làm đại lý phân phối, nhưng em đã từ chối bởi có chú Quangvinh làm rồi, toàn anh em ai lại làm 2 tổng đại lý không hay :D

Phân thì trót dại tắm mất rồi, nợ bác phân và coong cám nhé, chiều mai hoàn thiện nốt cho nó oách.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,439
Thành viên
149,091
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên