Thức ăn của cu gáy ...

Trí TIGON

Thành Viên
Điểm
8
Ae cho hỏi ngoài lúa, thóc ra cu gáy còn ăn gì nữa ạ .... và làm thế nào để cu căng lửa ạ :p .tks

Relate Threads
Latest Threads
người ta nói là cho ăn hạt kê nữa phải không ạ

Mình chư cho ăn nên nhờ bác nào đã dùng trả lời giúp với, mời cụ @duongrau01 và các cụ.
Hi ... nhà có đ/k thì kê -vừng (mè )- thóc (lúa ) cho ăn quanh năm càng tốt ... còn đ/k ko có thì cho ăn thóc là chính .... cám -kê - vừng .... thay là món ăn tươi.... !... Nếu có vừng ( mè ) đen cho ăn thường xuyên thì cườm nảy đẹp hơn .

Hi ... nhà có đ/k thì kê -vừng (mè )- thóc (lúa ) cho ăn quanh năm càng tốt ... còn đ/k ko có thì cho ăn thóc là chính .... cám -kê - vừng .... thay là món ăn tươi.... !... Nếu có vừng ( mè ) đen cho ăn thường xuyên thì cườm nảy đẹp hơn .
nhưng cho ăn bao nhiêu một ngày là đủ ạ

nhưng cho ăn bao nhiêu một ngày là đủ ạ
Sợ ko có đ/k thui ...... có cho ăn quanh năm càng tốt .... vừng - kê - hoa cỏ - thóc ..... là món ăn thường nhật và khoái khẩu của chúng ngoài thiên nhiên mà .... Cám thì 1-2 bữa /1 tuần là ok .

em củng mới chơi nên cũng ko rành về cu gáy a cho em hỏi hạ thổ là như thế nào ạ ?

em củng mới chơi nên cũng ko rành về cu gáy a cho em hỏi hạ thổ là như thế nào ạ ?
Hạ thổ là tiếp đất ...
***** thức ăn sau khi sao xong thì đổ xuống nơi đất sạch ... úp lại ... cho giao hoà âm dương ... khi nguội thì đóng hộp cho ăn dần .
***** Chim thì để đáy lồng tiếp đất hoặc cho vào lồng chạy tiếp đất ... để chim đi lại tắm nắng và tắm cát .... vvv
***** Những hình thức và cách làm như trên được gọi là Hạ Thổ .

cho e hỏi sao cu gáy của e mua được 4 ngày rồi mà ko thấy nó gáy gì hết vậy a
có cách nào để kích thích nó gáy không ạ

Hạ thổ là tiếp đất ...
***** thức ăn sau khi sao xong thì đổ xuống nơi đất sạch ... úp lại ... cho giao hoà âm dương ... khi nguội thì đóng hộp cho ăn dần .
***** Chim thì để đáy lồng tiếp đất hoặc cho vào lồng chạy tiếp đất ... để chim đi lại tắm nắng và tắm cát .... vvv
***** Những hình thức và cách làm như trên được gọi là Hạ Thổ .
Tại sao e ra cửa hàng mua cu gáy thì thấy đuôi nó toàn bị cắt lông đuôi của cu gáy vậy ạ cắt như vậy nhằm mục đích gì ạ ... có lợi gì cho cu ko ạ

Tại sao e ra cửa hàng mua cu gáy thì thấy đuôi nó toàn bị cắt lông đuôi của cu gáy vậy ạ cắt như vậy nhằm mục đích gì ạ ... có lợi gì cho cu ko ạ
Con nào nuôi trong lồng quả đào hay lồng bẫy thì phải cắt đuôi .... vì lồng quá chật hẹp để chim còn xoay xở.... con nhốt trong lồng rộng mà cụt đuôi là con đấy tật nỗi ... ko giữ được lông đuôi .... co ấy phải thuần phục tầm 5-7 năm sau may ra mới giữ được bộ lông đuôi .
***** Nuôi lồng rộng ( lồng vuông )là lông đuôi chim đẹp nhất ... !

Kê, vừng( đen + vàng ) bạn mua rẻ và dễ mà. Thức ăn chính chủ yếu và luôn có trong lồng là thóc tẻ sạch. Bạn bổ sung kê hoặc vừng thêm vào cóng bên cạnh. Ko trộn lẫn kê vào vừng, kê vào thóc chim sẽ bới, gẩy.. Ngoài ra bạn nên có thêm 1 cóng khoáng hoặc đơn giản là 1 cóng cát vàng thô nhé. Cu gáy nuôi lồng nhỏ sẽ nhanh thuần, ít bay nhảy và bị bó buộc sẽ hay gáy hơn ( ?! ). Nuôi lồng nhỏ nên đuôi cọ vào nan lồng hay gẫy và xơ> cắt thôi. Hoặc cắt cụt sẽ hạn chế phần nào chim tung lồng.

Nói chung nuôi gáy chơi nhà cũng đơn giản thôi, ko như nuôi gáy mồi hay gáy đấu. Bạn vệ sinh sạch sẽ tránh dịch bệnh chủ yếu là đi ỉa và đau mắt là ok.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,489
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên