Tổng hợp giọng Chào mào của các vùng

D

Diabay

Guest
Để đi sâu vào nghề chơi, nghe giọng chim Chào mào hót là có thể phân biệt được chú chim đó có giọng vùng nào, là một mong muốn của tất cả chúng ta.

Đề tài này một người khó có thể đi khắp đất nước Việt nam này mà làm được.
Nhưng nếu một tập thể chúng ta cùng đóng góp, bàn luận, thì chắc là rất hay.

Mời các bạn chung tay, ba miền họp nhau lại, ai có thể ghi âm, ghi hình, và phân tích giọng chim vùng nào thì đóng góp vô đây. Chúng ta cùng lập một bộ sưu tập giọng CM các vùng nhé.

Thân.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Ðề: Tổng hợp giọng Chào mào của các vùng

một ý rất hay bác Đức ơi. Hôm nào rảnh cháu sẽ up một số file của cháu lên

- trong sài gòn thí có các chất giọng sau : giọng Hóc Môn, giọng Thủ Đức tối nay cháu xẽ up 2 chất giọng này lên cho mọi người bình luận

Em hỏi câu này không phải, nên đưa loại file có đuôi .mp3 lên hay là video ạ? Vì nếu là file .mp3 thì anh em nhà ta dễ dàng cho vào điện thoại!

Em có một số clip chim các vùng ở huế, Nhưng em thấy nếu mở 1 tôpic này thôi thì các bài viết sẽ lộn xộn, hay là chúng ta tạo nhiều tôpic khác nhau, mỗi topic là chim mỗi tỉnh, nhưng vậy mọi người dễ cùng nhau thảo luận chuyên sâu vào dòng chim đấy hơn!

Có hình ảnh càng tốt chứ bác vừa nghe được giọng vừa nhìn được giáng cũng như nước chơi, xoay cầu, búng cánh. Còn bác náo thich cho vao điện thoại có thể convert hoạc uplen youtube roi down nguọc lại thich đuôi nào thì down đuôi đó về thân!

Em hỏi câu này không phải, nên đưa loại file có đuôi .mp3 lên hay là video ạ? Vì nếu là file .mp3 thì anh em nhà ta dễ dàng cho vào điện thoại!

Đây là chủ đề phân biệt giọng chim mừ :D. Cho nên Video hoặc file âm thanh đều tốt cả.

Nhưng đây là thu thập Tư liệu, nên việc xác định chính xác gốc của chú chim đó là rất quan trọng. Xin các bạn chú ý.

Rất vui khi được các bạn nhiệt tình tham gia chủ đề này. Vì ngoài chức năng công việc của mình, thì bản chất tớ là 1 fan Chào mào mừ. :D

Thân.

Em có một số clip chim các vùng ở huế, Nhưng em thấy nếu mở 1 tôpic này thôi thì các bài viết sẽ lộn xộn, hay là chúng ta tạo nhiều tôpic khác nhau, mỗi topic là chim mỗi tỉnh, nhưng vậy mọi người dễ cùng nhau thảo luận chuyên sâu vào dòng chim đấy hơn!

Mình nhất trí với đồng chí Xị, nên đưa thành nhiều topic khác nhau để các thành viên có thể dễ dàng tìm kiếm chứ để chung thì hơi lộn xộn thật :D. Các bạn chú ý cố gắng post các clip chất giọng rõ ràng để mọi người có thể nghe dễ dàng và ta có thể phân tích các giọng đó như ở giây thứ bao nhiêu chim sổ giọng chuẩn của vùng, nổ nhồi,kép.... phân tích được cái hay để mọi người cùng cảm nhận.

Thân!

Bạn nói rất chí lý. Đó chính là ý muốn của mình và nhiều bạn khác. Đó chính là ý muốn đi sâu vào nghề chơi, đường lối của chimcanhvn.com.

Mình và Đại linh bên SVC (SMod chính, Hội phó Hội quán SVC HN) đã cùng nhau thực hiện đề tài này 2 năm nay. Nhưng chưa làm được theo tâm nguyện.

Mình sẽ mời bạn Đại linh tham gia chủ đề này để các bạn thấy cũng có nhiều bạn tâm đắc với đề tài này lắm. Trong đó, @ Đại linh là một người cực kỳ tâm huyết, và là người có năng lực để thực hiện đề tài này ở các tỉnh phía Bắc.

Vì vậy, đây là bước mở đầu để tổng hợp được các giọng CM các vùng. Sau đó, khi đã đủ tư liệu chính xác, chúng ta mới có thể tách ra thành các tư liệu chuẩn để phân biệt chính xác được, nâng nghề chơi lên 1 nấc thang chuyên nghiệp cao hơn.

Bây giờ, chúng ta cần có điều kiện và thời gian để thu thập, kiểm tra, và đối chiếu các giọng CM các vùng, nên tạm thời để trong 1 topic này, các bạn nhé.

Thân.

một sáng kiến hay quá,dành cho người yêu chào mào thì hết ý!

em xin góp mặt phát đâu tiên,ngh dân chơi chim đồn rằng chim hay ngoài bắc có 3 vùng đó là thanh trì-tây hồ-phú thọ.tây hồ phú thọ mình chưa được nghe chú nào cả,chỉ có chú thanh trì của đại linh mình copy cho các bạn coi,rất nhiều bạn đã biết chú này rồi nhé xem lại cho vui vậy.amin giúp em hiện clip cái

[YOUTB]http://www.youtube.com/watch?v=sZZdRilhmjU[/YOUTB]

Ko bít thế nào nhưng chú này giọng chim Miền Trung mà. Bác xem lại nhé!

Ko bít thế nào nhưng chú này giọng chim Miền Trung mà. Bác xem lại nhé!

OK. Các bạn cần đảm bảo sự xác thực của tư liệu mà mình gửi lên. Tốt nhất là của chú chim mà mình đã tiếp cận và biết chính xác nguồn gốc, chưa bị lai giọng. Vì đây là tư liệu giọng CM gốc ở các vùng mừ :D

Clip trên sẽ được bạn Đại linh cho biết nguồn gốc.

Thân.

đúng vậy anh đại linh ơi vào cho biết nguồn gốc em nó đi.mình hi vọng các bạn đam mê chào mào có những clip hay từng vùng up lên cho anh em coi với nhé

Mình nhớ ko nhầm thì chú này là chú chào mào Huế của Đại Linh có tên là Chí Phèo.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

em xin góp mặt phát đâu tiên,ngh dân chơi chim đồn rằng chim hay ngoài bắc có 3 vùng đó là thanh trì-tây hồ-phú thọ.tây hồ phú thọ mình chưa được nghe chú nào cả,chỉ có chú thanh trì của đại linh mình copy cho các bạn coi,rất nhiều bạn đã biết chú này rồi nhé xem lại cho vui vậy.amin giúp em hiện clip cái

[YOUTB]http://www.youtube.com/watch?v=sZZdRilhmjU[/YOUTB]

Hehe có phải anh Dũng thấy anh Phong bên arowana nói là gốc thanh trì đúng ko hehe em đã nhìn tận mắt chú chim này rùi, trông ngoài nó nhỏ thó cỡ 2 ngón tay thôi hehe nói chung là rất cọc chim, mà hình như nó gốc Huế hihi

Mong a Đại sớm vào giải đáp cho mọi người :D

Thân!

bác lập cái topic này hay đó!mình cũng kiếm con CM vinh up lên cho ae tham khảo!

bác lập cái topic này hay đó!mình cũng kiếm con CM vinh up lên cho ae tham khảo!

OK. Cứ chim CM xịn của vùng mình thì ghi âm, hoặc ghi hình gửi lên bạn nhé.
Chú ý chọn nơi yên tĩnh để ít bị âm nhiễu, tiếng chim hót sẽ nghe rõ hơn.

Thân.

Theo mình có thể mở 3 đề tài tổng hợp giọng cm của 3 miền để các mem úp lên cũng như tra cứu tham khảo sẽ thuận tiện hơn. Thân!

to:merci...ko nhưng anh phong mà ngồi nghe trực tiếp mấy cao thu về cu gáy chào mào bên svc nói vậy mừ,vì mình cũng ko dành nên cũng ko dám khẳng định phải nhờ chủ của nó thui:)

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,487
Thành viên
149,095
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Bên trên