Trên chùa hương có bán chim không các bác ơi ???? (sáo đen,cu gáy,yểng)

dung1611

Thành Viên
Điểm
8
Chào các bác

tháng 6 năm ngoái em có mua 1 con sáo đen non trên chợ bưởi giá 300k( đắt lòi mắt @@) và nuôi đc gần 1 tháng thì trong lúc thả ra để mớm thức ăn thế éo nào nó lại bay đi mất.

Tầm giữa tháng 2 âm này nhà e có đi chùa hương lễ. Bác nào biết cho em hỏi trên chùa hương có bán chim chóc gì không và đặc biệt là nhồng,yểng,cưỡng sáo. Và nếu có bán thì giá cả thế nào ?

Xin cảm ơn mọi ngươi......

Ðề: Trên chùa hương có bán chim không các bác ơi ???? (sáo đen,cu gáy,yểng)

Khuyên bạn không nên mua chim ở khu vực chùa hương nói riêng và Hà Tây cũ nói chung. Chim chùa hương thì nổi tiếng hót, nói bằng băng casset từ lâu rồi. Giá rổ lại đắt gấp 3 đến 4 lần ở chợ phiên. Chim thuần thì toàn loại nuôi từ chim non lên.
Quê mình ở đó nên mình biết và cũng dính mấy phát rồi. ( Mua gọi là cho có tí quà lưu niệm ).

Mấy năm trước thấy có bán nhiều loại; nhưng chưa mua ở đó bao giờ nên ko biết chim có ổn ko. Ở Chùa Hương còn thấy bán rất nhiều các loại chim kỳ bí, ko biết là chim gì, chỉ thấy lông đẹp.

Khuyên bạn không nên mua chim ở khu vực chùa hương nói riêng và Hà Tây cũ nói chung. Chim chùa hương thì nổi tiếng hót, nói bằng băng casset từ lâu rồi. Giá rổ lại đắt gấp 3 đến 4 lần ở chợ phiên. Chim thuần thì toàn loại nuôi từ chim non lên.
Quê mình ở đó nên mình biết và cũng dính mấy phát rồi. ( Mua gọi là cho có tí quà lưu niệm ).

em muốn lên mua sáo đen non thôi. đứa bạn em vừa rồi nó lên chùa hương bảo chim trên này rẻ lắm 1 đôi cu gáy + lồng má có 50k thôi.

"em muốn lên mua sáo đen non thôi. đứa bạn em vừa rồi nó lên chùa hương bảo chim trên này rẻ lắm 1 đôi cu gáy + lồng má có 50k thôi. "

Hìhi! Làm gì có chim cu giá đó bạn ơi. Bạn của bạn nói đùa đó. Cu ngói cũng không có giá đấy đâu. Chim cu gáy thịt mua buôn cũng phải 60 đến 80 nghìn/ con rồi.
Ở khu vực gần chùa hương, chim cu bổi vừa đánh xuống, chẳng cần biết giọng gì, đực hay mái. cứ có người hỏi mua là các cụ ý hét 3 đến 4 triệu. Chim nuôi đẻ cũng vậy, 1 đôi non không dưới 1,5t
Bạn muốn nuôi chim non thì cứ chờ vào giữa vụ lên chợ phiên mà mua, có nhiều lựa chọn ( Tầm khoảng tháng 5 ). Với lại thời tiết lúc đó ổn định hơn bây giờ, dễ nuôi hơn. Mà chim sáo non có giá từ 250k đến 300k cũng không phải là đắt. Ở chợ phiên nhiều người bán, nên giá đó là giá chung rồi.
Bổ xung thêm 1 chút kinh nghiệm nuôi chim non: Khi chim đã ra lông vũ thì bạn nên cắt hết lông cánh đi ( Khi cắt cánh thì để lại 2 đến 3 sợi lông ngoài cùng mỗi bên để nhìn cho đẹp ) . Bản chất con non loài nào cũng hiếu động, hay bay nhảy linh tinh. Nhà ở phố toàn nhà cao tầng, chim muốn về ăn cũng không nhớ đường về + chó mèo vồ + hàng xóm bắt > tiếc lắm. Nếu bạn muốn nuôi thả thì phải cắt cánh vài ba lần như vậy ( tương dương với vài ba lần thay lông ) > khi đó chim cứng cáp rồi ( tương đương khoảng 1 năm tuổi ), thuần chủ, nhớ nhà > thả ra cũng chỉ quanh quẩn ở nhà thôi.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,486
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Bên trên