trị bệnh tắm cóng cho mào?

hieng

Thành viên Mới
Điểm
1
Chào các bác.
Hiện tại e có một e mào, tắm táp rất chán đời ạ. Cho chim sang lồng tắm nhưng chim ko dám nhẩy xuống máng tắm như những e khác. Chỉ đứng ở trên thành máng nhúng mỏ rồi rũ rũ thôi ( e gọi cái này là đánh răng rửa mặt) . E cũng nghe nhiều bác chỉ cách chữa nhưng ko thấy ăn thua gì ạ. Đã đổi cóng mút 3 tháng nay, đã kẹp 2 e choè 2 bên tắm vẩy tung toé, đã để ít nước để e nó đỡ sợ, nhưng kết quả là cứ cho e nó sang lồng là e nó đánh răng rửa mặt. Các bác nào cao thủ trị đc bệnh này thì chỉ cho e vs ạ.
P/s: e mào này chơi rất hay hót hét cả ngày nên e rất muốn chữa bệnh này cho e nó, rất mong các bác giúp đỡ ạ

Ðề: trị bệnh tắm cóng cho mào?

Bạn thay cóng nưóc băng ống thủy tinh treo ở ngoài thì đố nó đánh răng rửa mặt dc, bạn chấp nhận cho khay tắm vào lồng cho em nó tắm vài lần cho quen đã, mình đã làm vậy và thành công, bạn thử xem sao.

Bạn thay cóng nưóc băng ống thủy tinh treo ở ngoài thì đố nó đánh răng rửa mặt dc, bạn chấp nhận cho khay tắm vào lồng cho em nó tắm vài lần cho quen đã, mình đã làm vậy và thành công, bạn thử xem sao.
E đã thay cóng mút thuỷ tinh 3 tháng nay rồi bác ạ,nhưng cho tắm luôn ở lồng nuôi thì liẹu sau này cho sang lồng tắm có dám tắm như lồng nuôi ko bác.

Bạn cho ra chỗ nắng, phun nước ẩm lên người rồi phủ khăn lên nóc lồng tắm. Nhớ để nó thật yên tĩnh rồi quan sát xem em nó có nhảy xuống khay ko. Trước mình có một con như thế. Tắm táp lúc đầu mất gần cả tiếng. Nhiều khi do nó nhát quá ko dám nhảy xuống.

E đã thay cóng mút thuỷ tinh 3 tháng nay rồi bác ạ,nhưng cho tắm luôn ở lồng nuôi thì liẹu sau này cho sang lồng tắm có dám tắm như lồng nuôi ko bác.
Có chứ bạn, chim là nó ko chịu ở bẩn đâu, bạn cứ thử đi.

- Cho chim phơi nắng sau đó để lồng tắm ở chỗ không có người qua lại (bỏ vào nhà tắm thì càng tốt) sao đó nấp đi chỗ khác theo dõi nhớ là không có em nó thấy mình nhé. Trước mình cũng có một em như vậy chim không chịu tắm mình làm đủ cách và cách cuối cung như vậy thành công có thể do em nó chưa nhảy xuống chậu tắm lên sơ phải để chỗ nào em nó thật sự yên tâm thì mới dam nhảy xuống chậu (nhớ là cho it nước vào chậu thôi nhé tập cho em nó quen với cách nhảy vào chậu tắm đó mà )

Cám ơn các bác đã cho e xin ý kiến. Hôm nay e đã cho hẳn máng tắm vào trong lồng nuôi,để ít nước và đặt cạnh 2 e choè tắm táp như vịt kết quả là chim vẫn đánh răng rửa mặt ạ. Chim nuôi cũng tầm gần 3 năm rồi nên lúc nó đánh răng rửa mặt có người vẫn ko sợ gì đâu các bác à. Có bác nào còn các trị bệnh này nữa thì chỉ e vs ạ

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,439
Thành viên
149,091
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Bên trên