Tự dưng được chú Chào mào.

hungnguyen

Thành Viên
Điểm
16
Lúc sáng nay mình có treo em Huế mộc dở trên tầng 4 và mở cửa kính ra rồi để đó. Khoảng vài tiếng sau mình định lên đóng cửa kính lại vì sợ trời mưa thì thấy có chú chào mào bay vù qua. Thế là nhanh tay đóng hết cửa lại và đi vồ. Lùa một lúc thì cũng vồ được, tuy nhiên bị rụng mất 3, 4 cọng lông đuôi. Khả năng là em này ngoài trời nhảy vào đấu với chú trong lồng của mình, đúng lúc mình lên thì bắt gặp làm chú ta hoảng qú không tìm được đường ra cứ bay đâm vào cửa kính thế là mình lấy cái khăn chụp được. Chú này coi bóng bộ cũng được, to củ, dài đòn chim vùng Cầu Diễn. Lúc trưa nay mình treo chỗ yên tĩnh thấy nổ ác phết, giọng có lúc lên được 6 âm, to và đanh. Không biết có phải của ai sổ ra không vì thấy đầu nó bị tróc lông (nhưng không chảy máu), nhưng nếu của ai bị sổng thì nó phải thuần, đằng này giãy lắm treo chỗ tĩnh mới đứng lồng, còn treo ra ngoài nhảy ầm ầm sợ làm hỏng mấy cọng lông đuôi. Mấy lần trước bị xổng mất chim không à (2 chú mi, 1 chú chào mào, 1 chú chòe than), lần này thì lại hên. Mấy tháng trước cũng bắt được 2 chú chim sẻ kiểu này rồi lại thả đi. À mà các bác cho mình hỏi cách vào cám cho chào mào bổi với. Thank các bác.

P/s: Hôm chủ nhật 19/02 bắt của bác Hiệp ở ngõ 84 Kim Ngưu chú Huế mộc trông hình thức xấu quá, lông lá rụng tả tơi, còn bị vặt hết lông đuôi, được cái giọng cũng có vẻ được. Hi vọng sau này sẽ vực được em nó lên.

Ðề: Tự dưng được chú Chào mào.

chim bị sổng của ái đó mà bạn, vào lồng tranh ăn thôi chứ ko phải vào đấu với em chim của bạn đâu:D chúc mừng nhéD

Vậy ạ, thấy em nó bóng bộ khá đẹp mào đinh cao vút. Em này có vẻ cũng mau mỏ lắm, hót được nhiều giọng và đảo giọng nữa, chỉ mỗi tội không được nhanh như chim miềm trung thôi. Mất mấy cọng lông đuôi nên bóng bộ bị giảm đi chút xíu. Mình thấy cuống lưỡi em nó đen nhiều chắc đang có lửa. Em này nếu bị xổng thì phải dạn chứ nhỉ, đằng này mình tới gần nhảy ầm ầm.

lộc bất tận hưởng ^^!................................

chúc mừng bạn, chim vậy là hay rồi chắc chủ chim mất cũng tiếc lắm đây

thôi bạn coi ai bị mất cho n ta xin di tội nghiêp!!!!!!!!!!!!!11cu thu cho cám vào coi!!!!!!!!!! mà tốt hơn hết là cho nhiu hoa quả vào là ok

Chim bị sổng thì cũng nhiều kiểu chứ bạn. có thể là chim mộc trong quá trình cho ăn uống hoặc tắm bị sổng, cũng có thể là người ta thấy nó không hay nên thả chứ không phải chim thuần. Nếu đã thuần nó quen người rồi ít khi sổng....

híc híc!!chim của em bác ơi!!em mới mua về được 1 tuần , cho ăn nên sơ ý làm bay mất, bác cho em xin lại được không hả bác!!lúc cho ăn em quên kéo khóa quần, thế là vù!!\:D/\:D/

bác này số đỏ thật .

Chúc mừng chủ thớt nhé đầu năm thế là lộc rồi, cố gắng chăm tốt bạn nhé:D

híc híc!!chim của em bác ơi!!em mới mua về được 1 tuần , cho ăn nên sơ ý làm bay mất, bác cho em xin lại được không hả bác!!lúc cho ăn em quên kéo khóa quần, thế là vù!!\:D/\:D/[/QUOT

=))=))=))=))=))=))

[-O< Trời của ai sổng chứ có phải là chim trời đâu [-O< chủ thới thật may mắn

Có lẽ chú này của ai xổng thật các bác ạ. Nhốt trong lồng 1 lúc em nó đói thấy mổ cám ăn. Mà mộc ngoài tự nhiên mới bị nhốt trong lồng thì chắc không dám hót, thế mà em này hót ác phết. Bóng bộ thì to con, dài đòn, lông lá óng mượt.

chim của bác nào sổng rồi... chúc mừng bạn

Chúc mừng bác nhé.Chỉ sợ "Chim sa cá lặn":D

chúc mừng bạn .chim thế tốt rồi. đầu năm có lộc...

chim ngta sổng là đã ăn cám ok rồi mình nghĩ là sẽ nhaỷ vào cóng ăn cám luôn thôi. chúc mừng bạn.
Ps: đòng ý với bác linhson09 chỉ sợ"chim sa cá lặn":D

Trước tiên phải chúc mừng bạn vì đã vồ được 1 cháu Nhưng như bạn tả thì khả năng cháu nó cũng chỉ là 1 con chim môc dở thôi vì đầu có nhiều thương tích như thế chắc la phi nan tự sát rồi Bạn nên đọc phần thuần dưỡng chim bổi rồi áp dụng cho cháu no là hợp lý Chúc bạn chóng thuần dưỡng được nó

Trước tiên phải chúc mừng bạn vì đã vồ được 1 cháu Nhưng như bạn tả thì khả năng cháu nó cũng chỉ là 1 con chim môc dở thôi vì đầu có nhiều thương tích như thế chắc la phi nan tự sát rồi Bạn nên đọc phần thuần dưỡng chim bổi rồi áp dụng cho cháu no là hợp lý Chúc bạn chóng thuần dưỡng được nó

Em này tắm táp OK các bác ạ. Hôm nọ cho thử sang lồng tắm nó phi sang luôn và tắm táp luôn. Mấy con ở nhà nuôi mãi vẫn chưa biết tắm. Mà đầu nó chỉ bị tróc tí thôi. Giờ lông đuôi bị rụng đã ra lại nhìn khá ngon lành rồi. Mấy hôm đầu về nhát chưa mở mồm, 2-3 hôm nay bắt đầu mở mồm hót rồi nhưng mới chỉ ra giọng gọi thôi.

(Hôm trước được em này thì hôm qua lại bị chết 1 em Bắc mộc dở vì bị đi ỉa. Em này chim bẫy đấu gốc Nam Định. Rất đầu gấu, kè lồng là lè lưỡi, búng cánh doạ nạt làm các con khác im re. Em này cũng mau mỏ, chỉ có mỗi cái là giọng CM Bắc nên giọng ngắn (4 âm), nhưng cũng hay đảo giọng với lại thỉnh thoảng sổ được tí giọng kép lên được 5-6 âm, nên nghe cũng được. Nghe nói chim miền Trung hay nên mới mua 2 em Huế mộc, chẳng biết đến bao giờ mới được nghe chúng sổ nữa).

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,439
Thành viên
149,091
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên