Tũn đã được gần 2 tháng tuổi !

vân.nguyễn91

Thành Viên
Điểm
8
Gần 2 tháng chăm sóc vất vả từ lúc chưa trổ lông đến giờ,Tũn đã biết bay nhảy,biết mổ và đã biết hót mừng quá ! nay có dịp úp hình khoe tí hihi

Nhân tiện xin post luôn Tí nhà mình được hơn 3 tháng tuổi

Mình còn 1 em sáo nâu 2 tháng tuổi nữa nhưng để hôm sau post vậy,tất nhiên tất cả đều đã biết mổ và biết tắm hihi,máy ảnh dt của mình có 5.0 nên quay video hok được nét,khi nào mình sắm máy 8.0MG mình sẽ quay video 3 pé tắm vui lắm,giành nhau cái thau rất hài :D.Mong được học hỏi từ các bạn:D

Ðề: Tũn đã được gần 2 tháng tuổi !

Chim của em mua hay là bắt mà làm sao em biết chính xác tuổi đến vậy ? Cưỡng của em vẫn còn lông măng rất nhiều,khoảng 1 tháng nữa là nó sẽ thay lông lần đầu thôi.Chim đẹp lắm chúc mừng em ! :)

Anh trai mình bắt đó bạn,tất cả đều là con 1,cưỡng thì 2 trứng nở 1,sáo thì 4 trứng nở 1,anh ấy bắt ngoài vườn ở quê cách nhà mình 40km rồi đem cho mình nuôi đó hi:)

khâm phục thiệt. Công sức bỏ ra là rất nhiều nhỉ.

Quê em ở đâu mà có vườn chim sinh sản ngon lành vậy ? Quê anh cũng có vườn :)

khâm phục thiệt. Công sức bỏ ra là rất nhiều nhỉ.
Hi vất vả để thỏa đam mê cũng đáng,nhìn nó lớn khôn mình cũng mừng,mình làm mama của chúng nó mà,sau này cố gắng dạy nó nói tốt mới là bước quan trọng:|
<------ Bổ sung bài viết ------->
Quê em ở đâu mà có vườn chim sinh sản ngon lành vậy ? Quê anh cũng có vườn :)
Quê mình là thành phố Phan Rang đầy nắng và gió đó bạn,nhưng anh mình bắt chim là ngoài vườn nhà ngoại mình cách tp 40km:)

chim đẹp lắm mình cũng có 2 em sáo 1 em xích quậy phá suốt ngày :))

chim đẹp lắm mình cũng có 2 em sáo 1 em xích quậy phá suốt ngày :))
bạn nói đúng,mình có 2 sáo 1 cưỡng mà mỗi lần thã 3 đứa nó phá tanh bành cái nhà,ị từa lưa hột dưa,dọn phân nhừ tương,tuy vất vả nhưng vẫn thấy vui;))

hì hì, chim dễ thương đó bạn, cố gắng dạy nói cho bọn nó nhí nhố thêm vui cửa vui nhà, hê hê.

Hi vất vả để thỏa đam mê cũng đáng,nhìn nó lớn khôn mình cũng mừng,mình làm mama của chúng nó mà,sau này cố gắng dạy nó nói tốt mới là bước quan trọng:|
Dạy nói thì nuôi ít thôi cho nó chất- 3 con nhiều quá sợ dạy ko nổi thôi- dạy thì dạy từ khi con nhỏ như lúc này nè cho quen từ giống như chim non nghe quen tiếng cha mẹ vậy mặc dù nó vẫn ko nói được nhưng mục đích chỉ là quen từ để tập nói gió thôi- dù sao giọng con gái cũng dễ dạy nói hơn con trai >.< mà chủ thớt con gái mà cũng khoái chim cò cơ ak- định kinh doanh chim gì thế @@

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Dạy nói thì nuôi ít thôi cho nó chất- 3 con nhiều quá sợ dạy ko nổi thôi- dạy thì dạy từ khi con nhỏ như lúc này nè cho quen từ giống như chim non nghe quen tiếng cha mẹ vậy mặc dù nó vẫn ko nói được nhưng mục đích chỉ là quen từ để tập nói gió thôi- dù sao giọng con gái cũng dễ dạy nói hơn con trai >.< mà chủ thớt con gái mà cũng khoái chim cò cơ ak- định kinh doanh chim gì thế @@
Mình nói chuyện với nó hằng ngày mà(la,mắng,dỗ ngọt) nó chẳng khác gì con mình cả;)),kinh doanh thì chưa biết trước là sẽ loại nào,có chim gì mình xử chim đó;))

Nói thì nói 1 từ thôi @@ nói lan man cũng như không- phải cho nó vào cái lồng ý- 1 tay thò vào cho nó đậu trên ngón tay- 1 tay để như cây kim trong oản tù tì ý chỉ vào mặt nó cho nó để tâm rồi dạy từ mình muốn dậy:v

Nói thì nói 1 từ thôi @@ nói lan man cũng như không- phải cho nó vào cái lồng ý- 1 tay thò vào cho nó đậu trên ngón tay- 1 tay để như cây kim trong oản tù tì ý chỉ vào mặt nó cho nó để tâm rồi dạy từ mình muốn dậy:v
Mình hok thích cách dạy như vậy đâu bạn,nó nói được bao nhiêu thì được,đâu phải nuôi để bán đâu mà phải bỏ trong lồng rồi dạy,mình yêu bọn nó và muốn bọn nó được thoải mái,học nói cũng phải có thời gian,đâu phải dạy theo cách của bạn là nó nói được ngay đâu,chim mình bây giờ dù mới vài tháng nhưng cũng biết nói gió rồi và tất nhiên mình sẽ cố gắng dạy nói tốt còn úp lên trên này mọi người cùng vui nữa chứ.

Ai cũng nghĩ được như em thì tốt rồi,em đúng là một người mẹ tốt,em rất có chủ kiến của bản thân:) Chúc em có những chú chim khoẻ mạnh và thông minh nhé ! Mà em nói em ở Phan Rang sao ? quê anh ở Mỹ Nhơn cũng thuộc tỉnh Ninh Thuận em biết chứ ? Có dịp về quê anh em mình giao lưu chút nhé ! Cho anh xin số dt có gì tiện liên lạc..:)

Mình hok thích cách dạy như vậy đâu bạn,nó nói được bao nhiêu thì được,đâu phải nuôi để bán đâu mà phải bỏ trong lồng rồi dạy,mình yêu bọn nó và muốn bọn nó được thoải mái,học nói cũng phải có thời gian,đâu phải dạy theo cách của bạn là nó nói được ngay đâu,chim mình bây giờ dù mới vài tháng nhưng cũng biết nói gió rồi và tất nhiên mình sẽ cố gắng dạy nói tốt còn úp lên trên này mọi người cùng vui nữa chứ.
Thế là tùy bạn cxos ai nói bạn bán đâu i ^^ dạy sáo nói mà đơn giản đơn giản như nuôi YỂNG thê thì lại khác ^^

Mình dự con thứ 3 sẽ là tên Tỉn đúng hok :D Tí Tũn Tỉn =)) con Cưỡng sau này lớn nó hót nhà mà bé bé nghe phê phải biết :D

Yểng,Sáo,Cưỡng hay Vẹt con nào học nói cũng phải có thời gian hết,nhanh hay chậm miễn sao nó nói tốt thôi,với lại dạy tốt hay ko là ở người chủ chứ ko phải cứ theo loài mà nói tốt hay ko,ngoctraiden bạn đã xem cái video của mình thì đừng nên so sánh với nhồng nữa bạn ạ

Yểng,Sáo,Cưỡng hay Vẹt con nào học nói cũng phải có thời gian hết,nhanh hay chậm miễn sao nó nói tốt thôi,với lại dạy tốt hay ko là ở người chủ chứ ko phải cứ theo loài mà nói tốt hay ko,ngoctraiden bạn đã xem cái video của mình thì đừng nên so sánh với nhồng nữa bạn ạ
vâng mình cũng có video ở dưới bài của bạn đấy !!!!!!!!!!!!!!!!!! chúc chủ thớt nuôi tốt chim thôi :)

Mình dự con thứ 3 sẽ là tên Tỉn đúng hok :D Tí Tũn Tỉn =)) con Cưỡng sau này lớn nó hót nhà mà bé bé nghe phê phải biết :D
Con thứ 3 tên là Ty bạn àhh ! 3 đứa nó là Tũn Tí Ty nhưng mà con Ty bị thằng zịt sau nhà mình nó trộm rồi,giờ chỉ còn 2 pé thôi hic......:( !

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,489
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên