vài vấn đề nhỏ cần các bác giúp

ngỐ

Thành Viên
Điểm
6
tuy đây là các vấn đề nhỏ nhưng lại khó xử lý, mong các bác giúp:
1/ con chào mào của em bị ỉa lỏng nên lồng hôi quá, mặc dù em đã cho nó ăn cám "Khánh An" dành riêng cho CM?
<------ Bổ sung bài viết ------->
2/ con chích chòe than của em nó ăn xong rồi uống nước liền mà không chịu quẹt mỏ, nên cóng nước lúc nào cũng bị đọng cám và hôi, có cách nào khắc phục lỗi này không?.
3/ tụi kiến thường tấn công các lồng chim, có lúc nó còn vào làm tổ dưới đáy lồng làm sao khắc phục?
4/ tụi kiến và thằng lằng thường xuyên tân công vào thùng đựng dế, sâu. làm sao để chống nó.
5/ con chào mào của em không chịu ăn mồi tuơi (dế, sâu, châu chấu) làm sao cho nó ăn?
6/ ban đêm mấy con chim hay tung lồng có phải do chuột không cách phòng chống?
tuy đây là các vấn đề không phải của riêng chào mào, nhưng mong các bác "hiến kế", vì nếu mở nhiều topic quá sẽ làm diễn đàng bị loãng, tôi đã phn ra thành các mục nhỏ bác nào biết câu nào thì trả lơi giúp
thank các bác đã đọc qua.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Ðề: vài vấn đề nhỏ cần các bác giúp

[I]1/ con chào mào của em bị ỉa lỏng nên lồng hôi quá, mặc dù em đã cho nó ăn cám "Khánh An" dành riêng cho CM?[/I]
-> Mình chưa cho CM ăn cám Khánh An bao giờ nên 0 rõ thành phần của cám. Bạn kèm cho chim uống nước trà loãng, ăn chuối tây, hồng xiêm ương ương, dứa trong 1 tuần. Cho chim ăn trái cây ít nước thôi. Chắc chắn kết quả sẽ khác!
2/ con chích chòe than của em nó ăn xong rồi uống nước liền mà không chịu quẹt mỏ, nên cóng nước lúc nào cũng bị đọng cám và hôi, có cách nào khắc phục lỗi này không?.
-> Nết của con chim nó thế + có lẽ bạn treo cóng cám & nước gần nhau. Bạn treo 2 bên đầu cầu, 1 bên cóng cám 1 bên cóng nước ( có thể treo so le), bắt chim phải di chuyển giữa ăn và uống. Kết hơp dùng cả cóng hút xem sao.
3/ tụi kiến thường tấn công các lồng chim, có lúc nó còn vào làm tổ dưới đáy lồng làm sao khắc phục?
-> Nuôi chim thì vệ sinh lồng 1lần/ 1ngày là tốt nhất. 0 có thời gian thì cố gắng 2ngày/ 1lần. Để lâu 0 chỉ có kiến mà cả ruồi, muỗi, bọ, rệp. ( Mình lót báo dưới đáy lồng, thay hàng ngày. Cóng nước cũng vậy. Cóng cám cho ít 1, đủ ăn trong 2 ngày hết lại cho, cho nhiều nhanh mốc)
4/ tụi kiến và thằng lằng thường xuyên tân công vào thùng đựng dế, sâu. làm sao để chống nó.
-> Căng dây, hoặc mua móc gắn vào tường để treo lồng. Bạn bôi mỡ bò hay tra vòng bi xe máy vào 2 đầu dây, hoặc trước điểm tiếp xúc giữa lồng và móc treo thì kiến sẽ 0 tiến vào lồng được. ( ra hàng sửa xe có, xin có ít người ta cho luôn)
5/ con chào mào của em không chịu ăn mồi tuơi (dế, sâu, châu chấu) làm sao cho nó ăn?
-> Chim bạn nuôi non lên àh? Bạn cho ít cám thôi, đói phải ăn hết! Cho mồi nhỏ chim đỡ sợ. Đổ mồi lẫn vào cám!
[I]6/ ban đêm mấy con chim hay tung lồng có phải do chuột không cách phòng chống?[/I]
-> Đêm thì nên trùm áo lồng, tránh gió cho chim. Ngoài tránh gió còn hạn chế chuột, bọ, thằn lằn. Bạn treo chim vào chỗ yên tĩnh, 0 có ánh sáng mà chuột, bọ, thằn lằn 0 đến được để chim 0 bị giật mình. Thằn lằn, thạch sùng ban đêm rất hay mò vào ăn cám.
Tốt nhất bạn trùm áo từ 17h, treo vào chỗ yên tĩnh, chim sẽ vẫn nhìn thấy cầu, trời tối dần chim khắc ngủ. Tối mới bỏ ra trùm rồi tắt điện chim sẽ giật mình bay phành phạch trong lồng, 0 nhìn thấy cầu để đậu, bám vanh lồng ngủ đến hôm sau luôn. Để lâu sinh tật.
Mong là thỏa mãn được các câu hỏi của bạn. Thiếu xót ở đâu xin nhờ cao thủ chỉ bảo thêm!
Thân!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

uppppppppppppppppppppppp cho các bác........................

Dream thank bác rát nhiều, bài của bác quá đầy đủ nên không ai ý kiên gì thêm.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,439
Thành viên
149,091
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Bên trên