xin các bậc tiền bối giúp em 1 vấn đề nan giải ạ

vomathanh

Thành Viên
Điểm
6
tình hình là em lần đầu tiên nuôi chim, em đang nuôi 1 chú chim CM khoảng mười mấy ngày, mấy ngày đầu về thì em nó không chịu hót hét gì cã nhảy tùm lum, nhưng tới thời điểm hiện tại thì nó đã đứng im 1 chỗ hót hét rất nhiều có khi lên đc 7 8 âm, đổi âm liên tục, em cảm thấy nó đang sung lên hẳn không biết là có phải nó vô lửa không, nhưng mà bây giờ em không dám lại gần cho nước vs thức ăn, vì thấy nó đang sung quá mà lại gần ôm cái lồng xuống or mở lồng lấy khay thức ăn để bỏ đồ ăn vào là nó nhảy lung tung, nhiều khi đâm đầu vào lồng, vs bay lên bám vào lồng rồi ngoái đầu tứ tung, các bậc tiền bối xin chỉ em cách để cho ăn mà chim không quá sợ hãi vs cũng như để giử độ sung của nó ạ!!!

Xin các bậc tiền bối chỉ giúp em với ạ!! lần đầu nuôi chim nên còn rất nhiều lúng túng, em xin cảm ơn trước ạ

Ðề: xin các bậc tiền bối giúp em 1 vấn đề nan giải ạ

chuyện bt thôi bạn, ko lo mộc mà ;) càng xa lánh nó càng lâu thuần, còn cái ngoái ngửa thì bạn nhốt chim vào lòng hẹp ( ép mộc hay hộc ) bịt kín 4 mặt = bìa catong, chỉ hở mặt trước để cho ăn uống & khay hứng phân thuận tiện dọn vệ sinh lồng ;)

chuyện bt thôi bạn, ko lo mộc mà ;) càng xa lánh nó càng lâu thuần, còn cái ngoái ngửa thì bạn nhốt chim vào lòng hẹp ( ép mộc hay hộc ) bịt kín 4 mặt = bìa catong, chỉ hở mặt trước để cho ăn uống & khay hứng phân thuận tiện dọn vệ sinh lồng ;)

em cảm ơn tiền bối, em muốn gần nó chơi vs nó nhưng mà gần nó là nó cứ điên cuồng vậy thì gần nó = cách nào vs chơi vs nó ntn vậy tiền bối :(

"hóng" thánh Gà Rừng vs các bậc tiền bối!!!!

Để chim ngoái vậy sau này ko cẩn thận là bị tật. Mua lồng ép mộc về nuôi, chịu khó cho tắm là chim sẽ nhanh thuần.

Để chim ngoái vậy sau này ko cẩn thận là bị tật. Mua lồng ép mộc về nuôi, chịu khó cho tắm là chim sẽ nhanh thuần.
dạ em đã làm r mà nó không chịu tắm ạ, khoảng 10 đến 11h em đem ra chỗ nắng cho nó phới, r đem cái máng nước lúc mua chim vs lồng người ta cho em để về bỏ vô lồng cho chim tắm, mà em chả thấy nó tắm gì hết ạ, các tiền bối có cách nào làm ơn mách em với ạ :D

cho nó xem con nào biết tắm thì nó khác tắm . ko thi sịt nc vào người nó rùi cho ra nắng . chim mộc mà bạc cứ mạnh dạn lên

cho nó xem con nào biết tắm thì nó khác tắm . ko thi sịt nc vào người nó rùi cho ra nắng . chim mộc mà bạc cứ mạnh dạn lên
cảm ơn anh vì đã giúp em, mà hiện giờ em nuôi có 1 con CM thôi vs cũng là con đầu tiên từ đó giờ, còn chung quanh thì cũng chã thấy ai nuôi chim nên cho học tắm thì cũng khó, giờ lại gần mà nó còn nhảy lung tung em chỉ sợ xịt nc lên người nó, nó hoảng hư chim hoặc sau này nó thấy mìh nó sợ thì còn khó thuần hơn, đúng không vậy anh???
<------ Bổ sung bài viết ------->
"hóng" các tiền bối làm ơn chỉ giúp em cách gần chim vs chơi với chim để mau thuần có được không ạ!!!!!!

Thay vì đặt câu hỏi và chờ đợi, bạn vào google tra nhé. Mới chơi thì cứ phá đi phá đi đừng ngại ngần. Kinh nghiệm thực tiễn bản thân sẽ nhớ rất lâu đấy :D

cảm ơn anh vì đã giúp em, mà hiện giờ em nuôi có 1 con CM thôi vs cũng là con đầu tiên từ đó giờ, còn chung quanh thì cũng chã thấy ai nuôi chim nên cho học tắm thì cũng khó, giờ lại gần mà nó còn nhảy lung tung em chỉ sợ xịt nc lên người nó, nó hoảng hư chim hoặc sau này nó thấy mìh nó sợ thì còn khó thuần hơn, đúng không vậy anh???
<------ Bổ sung bài viết ------->
"hóng" các tiền bối làm ơn chỉ giúp em cách gần chim vs chơi với chim để mau thuần có được không ạ!!!!!!
bạn xịt nc vào nó thì nó dính nc là nó khônh nhảy dc nữa đâu mà phải no nó nhảy

cảm ơn các tiền bối rất nhiều ạ!!! lấy kinh nghiệm của các tiền bối sáng mai thực hành thử xem sao :D

muốn nhanh thuần thì bạn cứ trùm áo lồng chữ a( lồng tròn ). lồng vuông thì để hở 1 mặt....người đi đâu thì xách chim theo đấy....bảo đảm 1 vài tháng là thuần đét đèn đẹt luôn.

Thay vì đặt câu hỏi và chờ đợi, bạn vào google tra nhé. Mới chơi thì cứ phá đi phá đi đừng ngại ngần. Kinh nghiệm thực tiễn bản thân sẽ nhớ rất lâu đấy :D

nghe giống lý hải thế bác nhể :p

em xin đa tạ các thánh ạ :D...em đang để mở hết lồng chỗ nhiều người qua lại xem thế nào,chưa biết mốt sao mà giờ thấy nó nhảy dữ quá cũng xót :-ss

em xin đa tạ các thánh ạ :D...em đang để mở hết lồng chỗ nhiều người qua lại xem thế nào,chưa biết mốt sao mà giờ thấy nó nhảy dữ quá cũng xót :-ss

mở từ từ chứ ko pải mở hết luôn đâu bác nhé ;) dục tốc bất đạt :p

mở từ từ chứ ko pải mở hết luôn đâu bác nhé ;) dục tốc bất đạt :p

vâng mà giờ em lại gần ngồi kế bên lồng, mới đầu thì nhảy vài cái, lát hồi là hết nhảy nên em cũng không chùm áo lồng nữa, hồi trưa em cho đói xong cho nó 1 miếng cam vs 1 chút thịt bò, không ngại ngần bay lại xơi hết ạ :)) thấy vậy em cũng có chút gì là vui sướng r ạ :))

cảm ơn "thánh" Gà Rừng đã chỉ bảo ạ :D

thuần kiểu bỏ đói đó thì nhanh nhưng pải cẩn thận & chú ý nhỡ quên chiều ko có cóng ăn vào thì .... :D

thuần kiểu bỏ đói đó thì nhanh nhưng pải cẩn thận & chú ý nhỡ quên chiều ko có cóng ăn vào thì .... :D

đa tạ "thánh" đã chỉ bảo ạ :D, giờ em cho cám vào cóng liền, anh Gà Rừng không nhắc là thôi đời lão chim nhà e rồi ạ :)), đa tạ anh ạ :D

bác làm ơn bỏ hộ em cái chữ trong " ... " đi cái =))

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,486
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Bên trên