xin cao thủ chỉ giáo!!!!!

Mr_quyen

Thành viên Mới
Điểm
1
cho e hỏi một chú chào mào có tố chất phải như thế nào ạ?e mới học chơi nên không hiểu vấn đề nè nhờ cao thủ chỉ giáo thêm.!e rất thích thú khi nuôi chào mào,mong ae chia sẻ kinh nghiêm đe e học hỏi them.thank

Ðề: xin cao thủ chỉ giáo!!!!!

chà bạn..mình xin mạ muội chia sẽ ít hiểu biết về tố chất của chim.
1 con chim ngoài hình dáng và điệu bộ ( lông , chân . mào , cổ , mỏ ..) thì nó còn bao gồm giọng hót ( giọng hót giao lưu , giọng hót đấu đá ) ...
VỀ tố chất của con chim thì khi ace đã muón choi chim , ắt sẽ mún tìm 1 con chim hay về giọng hót hình giáng và tố chất của em khi ra cọi hay đi bẫy .( mình khong biết bạn hỏi tố chất của chim đấu đá hay chim mồi ) với chim ra cội thì 1 con chim cần có tố chất như sau . về giọng hót đấu phải gắt , phải thanh vang và ít nhất phải 6 đến 7 âm . phải biết lựa theo chiều gió cửa đối phuong để ra giọng dọa nạt quát tháo . đảo giọng liên tục ....về nước đấu , thì con chim đấu đá phải kết hợp ngoài ra giọng đấu phải kết hợp với bộ mặt di chuyển . đi chuyển nhanh nhẹn và uyển chuyển . chuyền cành và nhảy lồng tới nơi mà đc gọi là trung tâm để đối phuong nhìn thấy phong thái mà sơ (vd như đánh cờ mà gặp nước mã cản đấy bác . em nó đứng 1 chỗ mà quan sát đc em bên kia dõ nhất để dạo nạt .,,..Về phong cách đấu , ở đay ta nói đén ngoai việc di chuyển và hót thì phải co sự kết hợp của phong cách đấu . cánh đánh liên tục bà chĩa về phía đối phuơng dọa nạt . đuôi xòe quạt . .. chia sẻ với bác

Theo mình thì đã nuôi chim hót thì đầu tiên cứ phải xét giọng là số 1 : giọng chào mào thì phải đanh gắt vs vang vọng thì mới có uy lực, tiếp nữa là âm điệu có đa dạng hay ko ( con nào hót 8 9 âm mà chỉ có 1 giọng thì nghe hoài cũng chán chết ), tiếp đến là số âm : chim bắc thì cứ trên 5 6 7 là đẹp .. chim miền trong chắc phải qua ngưỡng max chim bắc tầm 7 8 âm trở lên mới hay .... Nhì là xét về bản lĩnh hung hăng của con chim : gặp chim khác có chịu đấu chịu chiến hay ko hay lại cụp mào đứng rỉa lông rỉa cánh ... Nữa là xét đến dáng dấp bóng bộ : ngũ trường ngũ đoản mào lân họng bò bạch đề gián cánh bạch tạng ... là đẹp :D ....... đấy cứ tạm thế đã là đã có chú chim chơi đc rồi đấy :D

còn mình chỉ chơi chim mồi ko chơi chim cội nên ko có j để bổ sung cả ! chim mồi thì cứ biết gọi ché đấu bền là được :D

cám ơn các bác đa chia sẻ.hnao e bắt e sẽ up cho các bác xem giúp na.thank

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,439
Thành viên
149,091
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên