Xin giúp chỉ cách nuôi nhồng 20 ngày tuổi đang bị tiêu chảy !

cafenetviet

Thành viên Mới
Điểm
1
Tình hình là em mới mua 1 con nhồng con chừng 20 ngày tuổi ( theo như lời người bán ) ở bên hông Thuận Kiều Plaza về ngày hôm qua.
Sáng nay em cho nó ăn 1 con thạch sùng ( bắt được tại gia ) + tôm sống lội vỏ cứng ( lấy thịt không băm nhuyễn ) cho ăn. Tới giờ là 1h30 trưa thì thấy nó bị tiêu chảy và sức khỏe có vẻ không ổn 1 chút nào. Em nó cứ năm 1 chỗ rồi gục đầu lên sàn lồng làm em lo lắng quá.

Các bác ai rành kinh nghiệm về nuôi chim nhỏ và đặc biệt là nhồng nhỏ thì làm ơn chỉ dùm em với. Để nó có chuyện gì thì tội nghiệp nó + đau lòng em lắm.

Cám ơn các bác rất nhiều ! Rất mong nhận đc sự quan tâm và hồi đáp sớm của các bác !

Thân !

Ðề: Xin giúp chỉ cách nuôi nhồng 20 ngày tuổi đang bị tiêu chảy !

Bạn lấy 1 ít trà khô pha nước loãng ra cho em nó uống chim non bạn không nên cho ăn những thức ăn như vậy do hệ tiêu hóa chưa phát triển hoàn thiện được. Bạn nên cho em nó ăn chuối chín và cám trộn với nước thôi. Chúc chú nhồng của bạn mau khỏi.

bạn cho ăn thế ko đi ỉa mới lạ, e nó còn bé, cho ăn ít thức ăn tươi sống thôi nhé

bạn cho em nó uống 1/4 vien berberin xem sao

Bác mua bao nhiu vậy,e cũng định mua 1 con nhưng chỗ e ở k có(e ở Biên Hòa-Đồng Nai)...
Mấy Bác ai bít ở Biên Hòa có nhồng non chỉ e với,e tks nhiều:D...

nhồng non rất là khó nuôi, bửa hổm mình cũng có một con nhồng con, về nuôi được có 2 ngày rồi die luôn.

hixxxxx ....con này ko die mới lạ đó.....chim con cho ăn cám và chuối là đc rồi.....vẫn to béo như thường.....cho ăn như thế khỏe đâu chưa thấy thấy tiêu là có rồi đó..........

Rất cám ơn Hư Vô đã góp ý giúp mình. Hiện tại em nó đã ăn uống lại bình thường. Phân ỵ ra đã có phần cứng + có mầu hơn hôm qua nhiều ! Em nó đã bắt đầu đòi ăn lại như bình thường.

Bé Nhồng này sức khỏe có vẻ khá tốt. Đi ngoài như vậy mà vẫn okie lắm.

To -=> Kaiser : Cám ơn ý kiến của bạn nhưng sức khỏe bé Nhồng của mình đang dần ổn định chứ không tới nỗi " Không chết mới lạ" như bạn nói. Hy vọng lần sau mình có thể đc nghe những ý kiến mang tính chất xây dựng hơn từ bạn. Dù sao cũng rất cám ơn về ý kiến của bạn.

nhồng non rất là khó nuôi, bửa hổm mình cũng có một con nhồng con, về nuôi được có 2 ngày rồi die luôn.

Bạn có thể cho mình biết nhồng của bạn được chừng bao nhiêu ngày tuổi + chế độ ăn uống của em nó thế nào ? Cách bạn chăm sóc ra sao để mình + anh em trong diễn đàn có thể tham khảo và rút ra kinh nghiệm từ chú Nhồng không may mắn của bạn.

Bác mua bao nhiu vậy,e cũng định mua 1 con nhưng chỗ e ở k có(e ở Biên Hòa-Đồng Nai)...
Mấy Bác ai bít ở Biên Hòa có nhồng non chỉ e với,e tks nhiều:D...

Biên Hòa thì mình chịu, SG thì mình phải ra chợ chim bên hông Thuận Kiều Plaza mua. Lùng cả ngày mới có đc em nó vì bây giờ không phải mùa. Về giá cả thì dao động từ 1,2m tới 1,5m hoặc mắc hơn chút là 1,8m.

Chúc bạn mau chóng tìm đc chú Nhồng cưng của mình.

hum bua minh ghe qua tiem chim o tren duong Truong Chinh cho do ban Nhong con rat nhieu! Gia 1t5 chu

hum bua minh ghe qua tiem chim o tren duong Truong Chinh cho do ban Nhong con rat nhieu! Gia 1t5 chu

Bạn có thể cho anh em xin cái địa chỉ của tiệm đó luôn để ai có nhu cầu thì tới dao dịch cho tiện.

Bạn có thể cho anh em xin cái địa chỉ của tiệm đó luôn để ai có nhu cầu thì tới dao dịch cho tiện.

Bác cafe nói đúng,bạn cho AE xin cái địa chỉ để AE ghé xem,chứ ở Biên Hòa e tìm mãi mà chã thấy tiệm nào bán...
À bác cafe cho e xin cái địa chỉ của Thuận Kiều plaza với nha,hum nào e xuống xem sao:D...

Bác cafe nói đúng,bạn cho AE xin cái địa chỉ để AE ghé xem,chứ ở Biên Hòa e tìm mãi mà chã thấy tiệm nào bán...
À bác cafe cho e xin cái địa chỉ của Thuận Kiều plaza với nha,hum nào e xuống xem sao:D...

Bên Hông Thuận Kiều thì có nhiều chim nhưng về cơ bản thì phải là người .. sành chim mới

thấy được con nào được con nào không được.Mình cũng mua 1 em trên đó, giờ đang thay

lông chuẩn bị học nói và đang muốn nhượng lại, bạn muốn xem để mua chủ nhật ghé

mình xem chơi đi bàn luận về Nhồng luôn, mình đang ở cầu sài gòn đường Trần Não. Rất

vui với các bác có cùng sở thích nuôi Nhồng tụ họp với nhau cùng nhau chia xẻ kinh

nghiệm nuôi Nhồng, mặc dù mình chẳng còn được nuôi chim ở đây nữa... Nhưng lòng

đam mê nuôi chim đặc biệt là Nhồng vẫn chảy trong huyết quản. Phải chia tay em nó

với bao công lao chăm sóc .... với vui có buồn có nhìn chúng nó tinh nghịch cắn tay gặm

chân là điều đáng tiếc, hy vọng khi nào có nhà riêng mình phải làm 1 cái chuồng

thật to để nuôi lại dự án cho các em nó đẻ như gà ấy, nhìn mấy bác nuôi Choè lửa đẻ

mà thấy thật là hay, cũng muốn thử cho Nhồng đẻ xem thế nào mà ... giang dở cả

giấc mơ

E cũng mún xuống chỗ bác chơi lắm,nhưng mấy hum nay bận wa,chim của bác thì e xem bên box mua bán rùi,chim đẹp nhìn là kết,nhưng giá hơi cao,với lại bác bảo bán cả cặp nên e k dám hỏi nữa,dk chỉ cho phép e nuôi 1 e thui:(...

Bên Hông Thuận Kiều thì có nhiều chim nhưng về cơ bản thì phải là người .. sành chim mới

thấy được con nào được con nào không được.Mình cũng mua 1 em trên đó, giờ đang thay

lông chuẩn bị học nói và đang muốn nhượng lại, bạn muốn xem để mua chủ nhật ghé

mình xem chơi đi bàn luận về Nhồng luôn, mình đang ở cầu sài gòn đường Trần Não. Rất

vui với các bác có cùng sở thích nuôi Nhồng tụ họp với nhau cùng nhau chia xẻ kinh

nghiệm nuôi Nhồng, mặc dù mình chẳng còn được nuôi chim ở đây nữa... Nhưng lòng

đam mê nuôi chim đặc biệt là Nhồng vẫn chảy trong huyết quản. Phải chia tay em nó

với bao công lao chăm sóc .... với vui có buồn có nhìn chúng nó tinh nghịch cắn tay gặm

chân là điều đáng tiếc, hy vọng khi nào có nhà riêng mình phải làm 1 cái chuồng

thật to để nuôi lại dự án cho các em nó đẻ như gà ấy, nhìn mấy bác nuôi Choè lửa đẻ

mà thấy thật là hay, cũng muốn thử cho Nhồng đẻ xem thế nào mà ... giang dở cả

giấc mơ

Tiếc là mình mới ẵm em nó về được vài bữa chứ không qua xúc cặp của bạn về nuôi rồi ! Nghe anh em trên diễn đàn nói về chất lượng " dịch vụ vĩ hè Thuận Kiều Plaza" mà lòng thấy hơi run. Chỉ hi vọng là chú nhồng của mình không bị làm sao.

Nuôi nhồng chỉ đơn giản cho nó ăn cám cò là ổn, mỗi ngày cho thêm vài quả nho hoặc miếng thanh long cắt nhỏ. Trong cám cò có chất chống đi ỉa và chống hôi rồi, mỗi ngày nó phải ăn hết gần 1 cóng to, đi ỉa cũng nhiều như thế :)

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,489
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên