Xin giúp đỡ. Chòe Lửa có hiện tượng bu chụp và cắn bố lồng

haibanggia000

Thành viên Mới
Điểm
1
Thân chào ae trên diễn đàn, mình mới tập chơi chòe lửa, mong dc ae trên diễn đàn giúp đỡ. Cách đây 4 tháng mình có mua một em chòe lửa ở ngoài tiệm hót rất căng kè chim khác vào là đấu ngay, ra cội thí chơi rất xung, ko có hiện tượng bu chụp hay cắn bố lồng gì cả. Nhưng gần một tháng nay mang chim ra cội thì chim hót ít và kê gần lồng chim khác là có hiện tượng bu chụp đòi đá chim khác rồi nhảy xuống cắn bố lồng. treo ra xa khoảng 3m thi chim ít bu chụp và chịu hót nhiều hơn. Chế độ ăn thì sáng cho ăn một bịch cào cào nhỏ, chiều 4h cho ăn hai muỗn cafe sâu nhỏ, cám thì ăn cám bình dương. Tắm nước thì tuần 2 lần, tắm nắng thì tầm 8h - 9h phơi khoảng 30p, gần đây phơi nắng em nó cũng có hiện tượng hay nhảy lên nan lồng, ở nhà thì vẫn hót lai rai và hót lớn. Mong đc sự giúp đỡ từ mọi người. Thanks.

Ðề: Xin giúp đỡ. Chòe Lửa có hiện tượng bu chụp và cắn bố lồng

chim căng quá giảm mồi tươi đi,tắm cho e nó thường xuyên hơn.

Hiện giờ mình ko cho ăn sâu nữa, chủ yếu là ăm cám, buổi sáng thì cho vài con cào cào, buổi chiều thì cho ăn khoảng 4 con dế, 1 tuần tắm 3 lần và ít phơi nắng hơn, nhưng em nó vẫn có hiện tượng như vậy, và ở nhà thì ít hót hơn.

mới có 1, 2 bữa đòi hết. muốn hết nhanh cho thông lồng đi :)

chim căng quá thôi bạn ah ... giảm mồi tươi đi ... muốn nhanh thì như ý kiến của anhbig ....

mới có 1, 2 bữa đòi hết. muốn hết nhanh cho thông lồng đi :)
Từ lúc thấy em nó có hiện tượng bu chụp là mình ko cho ăn sâu nữa đó, chỉ cào cào với dế, nhưng vẫn ko đc. Nên mình mới hỏi ae trên diễn đàn để mong đc giúp đỡ. Bạn nói cho thông lồng là sao, mình chưa hiểu?

Thân chào ae trên diễn đàn, mình mới tập chơi chòe lửa, mong dc ae trên diễn đàn giúp đỡ. Cách đây 4 tháng mình có mua một em chòe lửa ở ngoài tiệm hót rất căng kè chim khác vào là đấu ngay, ra cội thí chơi rất xung, ko có hiện tượng bu chụp hay cắn bố lồng gì cả. Nhưng gần một tháng nay mang chim ra cội thì chim hót ít và kê gần lồng chim khác là có hiện tượng bu chụp đòi đá chim khác rồi nhảy xuống cắn bố lồng. treo ra xa khoảng 3m thi chim ít bu chụp và chịu hót nhiều hơn. Chế độ ăn thì sáng cho ăn một bịch cào cào nhỏ, chiều 4h cho ăn hai muỗn cafe sâu nhỏ, cám thì ăn cám bình dương. Tắm nước thì tuần 2 lần, tắm nắng thì tầm 8h - 9h phơi khoảng 30p, gần đây phơi nắng em nó cũng có hiện tượng hay nhảy lên nan lồng, ở nhà thì vẫn hót lai rai và hót lớn. Mong đc sự giúp đỡ từ mọi người. Thanks.

tình trạng của bạn là chim bắt đầu mất lửa,hót rất ít,khi kè lồng là có hiện tượng chụp muốn so găng ,bạn tranh kè chim nhiều lần nó sẻ thành cái tật chụp lồng luôn,vẩn đem đi dợt bình thường treo cách xa ra bạn,khi nào thấy nó hót nhiều thì đem lại gần,khi thấy có hiện tượng chụp thì hạ lồng xách về......sau vài lần nó chơpi lại bình thường thôi,chim của bạn đang mất lửa,nếu không nhầm thì mấy hôm nay nó hót ít hơn nửa...và chụp nhiều hơn hehee

tình trạng của bạn là chim bắt đầu mất lửa,hót rất ít,khi kè lồng là có hiện tượng chụp muốn so găng ,bạn tranh kè chim nhiều lần nó sẻ thành cái tật chụp lồng luôn,vẩn đem đi dợt bình thường treo cách xa ra bạn,khi nào thấy nó hót nhiều thì đem lại gần,khi thấy có hiện tượng chụp thì hạ lồng xách về......sau vài lần nó chơpi lại bình thường thôi,chim của bạn đang mất lửa,nếu không nhầm thì mấy hôm nay nó hót ít hơn nửa...và chụp nhiều hơn hehee
Chuyên gia thúc lửa chim để bán đây nè hehehe =)).

Thanks về những lời nhận xét của bạn. Đúng là con chim của mình nó đang có hiện tượng như vậy. Lúc mới mua về em nó hót dữ lắm, cứ mở áo lồng ra là em nó hót, nhiều lúc phải chùm bớt áo lồng lại để em nó hót ít, đem ra cội thì chơi rất xung. Nhưng dc khoảng gần 3 tuần thì em nó hót ít dần và ra cội thì chơi lai rai, rồi khoảng một tháng nay thì em nó có hiện tượng bu chụp. Không biết có phải là do chế độ ăn khác ko, vì mình nghe chủ tiệm chim nói là mua lại của một người chơi chim dc 2 ngày thì mình tớt bắt luôn, nên ko biết chủ cũ cho ăn thế nào. Nhân tiện đây cho mình hỏi là chế độ ăn như thế nào để em nó hót căng trở lại. Mình rất thích nghe chòe lửa hót, nhưng kiến thức về chòe lửa còn hạn hẹp, mong dc chỉ giáo thêm. Thanks bạn rất nhiều.

Thanks về những lời nhận xét của bạn. Đúng là con chim của mình nó đang có hiện tượng như vậy. Lúc mới mua về em nó hót dữ lắm, cứ mở áo lồng ra là em nó hót, nhiều lúc phải chùm bớt áo lồng lại để em nó hót ít, đem ra cội thì chơi rất xung. Nhưng dc khoảng gần 3 tuần thì em nó hót ít dần và ra cội thì chơi lai rai, rồi khoảng một tháng nay thì em nó có hiện tượng bu chụp. Không biết có phải là do chế độ ăn khác ko, vì mình nghe chủ tiệm chim nói là mua lại của một người chơi chim dc 2 ngày thì mình tớt bắt luôn, nên ko biết chủ cũ cho ăn thế nào. Nhân tiện đây cho mình hỏi là chế độ ăn như thế nào để em nó hót căng trở lại. Mình rất thích nghe chòe lửa hót, nhưng kiến thức về chòe lửa còn hạn hẹp, mong dc chỉ giáo thêm. Thanks bạn rất nhiều.

a cham nhu vậy e nghĩ la ồn rồi.... chim chuyển chủ đổi tính và rớt lửa là bình thường vì khác hẳn mọi thứ so với chủ cũ... e nghĩ chơi chim cần kiên nhẫn a ah... a hỏi kỹ lại ng chủ cũ cho a ăn cám nóng ( cám có thịt, cá, tôm hay nhìu thanh phần trộn vào) hay chay chỉ có bột đậu phộng và trứng, chút khoáng.... Nếu ng chủ cũ cho an cám nóng, về a cho cho an cám chay, dù đã trộn cám từ từ cũng sẽ mất lủa 1 tg... khó vực lên lại...nuôi con lữa cần nhẫn 1 chut a ah... khi con chim đã quen với môi trường mới, cám bã mồi tươi ổn định thì tự nó sẽ lên lại thôi e ko cham chim dc như a đâu mà chim chơi cũng khá ổn....nhg 1 tuần a cũng nên cho an 1 chút sâu cho đủ chất, vậy mới vực con lửa lên nhanh....
Thân

Thanks bạn nhiều, mình có hỏi chủ tiệm chim rồi nhưng người ta nói ko biết chủ cũ ở đâu. Chắc phải chăm lại từ đầu cho em nó quen dần với môi trường mới, mình nghe chủ tiệm chim nói là cứ cho ăn nhiều sâu vào để cho nó lên lửa lại.

Thanks bạn nhiều, mình có hỏi chủ tiệm chim rồi nhưng người ta nói ko biết chủ cũ ở đâu. Chắc phải chăm lại từ đầu cho em nó quen dần với môi trường mới, mình nghe chủ tiệm chim nói là cứ cho ăn nhiều sâu vào để cho nó lên lửa lại.

cung chưa chắc là cho ăn nhìu sâu chim sẽ mau có lữa lại... đúng là con lửa nói riêng hay chim chích chòe nói chung thì phải có sâu chim mới hót tốt đc...theo e biết thì với ae thường đem lửa đi thi thường có 2 trường phái chơi....
- 1 là họ cho con chim ăn sâu với mồi tươi ko, ko cho an cám, 1 ngay đập 2,3 bịch CC lựa cho vào và để thêm hũ sâu, nước thôi...chỉ khi nao chim thay lông họ ngắt sâu mới cho ăn cám, cao cao và trứng kiến ... làm vậy điều lửa chim ổn định hơn điều chim bằng cám vì thường là cám mua, chất lượng cám ko dảm bảo... nuôi thế này thì khi bán, chủ mới cầm e nó về dễ chơi hơn, chim bớt tuột lửa và điều chim dễ hơn... nhg thật sự con chim vỗ mồi tuôi ko hơi tốn kém và cần phải có thời gian vệ sinh lồng nhìu vì chim ăn mồi tươi đi ra ngoài rất dơ và hôi...
-2 là đối với 1 số ae tự làm cám cho chim thì họ cho đánh cám là chủ yếu nên cần cám có đủ chất, mồi tươi và sâu là phần hỗ trợ thêm... nhg cám phải ổn định để chim khỏi shock, tuột lửa....

Thật ra việc bu chụp lồng đòi đánh thì 1 phần cũng là bản chất của con chim....nhiều con rớt lửa vẫn ko bu chụp nhg khi quá căng thì lại sinh tật này... mỗi con 1 vẻ, a càng nuôi thêm kinh nghiệm là thấy rõ chuyện này thôi.....

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Ở nhà mình con một em Lửa nữa đuôi dc 16cm, chỉ ăn cám thỉnh thoảng thì cho ăn cào cào với dế thôi, nhưng hót cả ngày, ra cội thì chơi cũng dc, ko xung như em kia. Năm ngoái khi mua về cũng hót xung dc tầm 1 tháng rồi hót ít lại, mang ra cội thấy em nó cũng bu chụp nhưng ko chịu hót, cuối năm ngoái em nó thay lông xong thì thấy hót nhiều hơn, lúc thay lông mình chỉ cho ăn cám với dế và cào cào, thay lông xong thì em nó cũng ko ăn sâu luôn. Mình mang ra cội thì chịu hót đấu và kè sát chim lạ thì ko bu chụp chỉ thấy đứng hót. Không biết em mới này có giống vậy ko.

cho nó đá tanh bành đi và nó phải thua, phải bị rượt te tua, trầy da tróc dảy rồi nuôi lại chắc chắn sẽ hết bu hết chộp

Re: Ðề: Xin giúp đỡ. Chòe Lửa có hiện tượng bu chụp và cắn bố lồng

đúng là bạn không có kn nuôi lửa thiệt, chim xuống lửa mà kè đấu hót o lại chim nào chẳng bu chụp, riết thành quen

E cũng có con bị hiện tượng này. Nghe các bác nói thì cũng chả biết là nó căng lửa hay tụt lửa nữa. treo một mình ở nhà thì vẫn hót nhiều

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,486
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Bên trên