Xin hỏi đây là chim gì, có phải họ chim sâu không ạ ?

finchhanoi

ChimHutMat.com
Điểm
18
Mình mới mua được em chim này, không biết là chim gì, nhỏ hơn khuyên 1 chút xíu. Người bán cũng ko biết chim gì, mua về thuần đét nhưng chỉ ăn sâu Q.
Ảnh em nó đây ạ.

Ðề: Xin hỏi đây là chim gì, có phải họ chim sâu không ạ ?

Con này gọi là Vành khuyên đen ( Vành mắt màu đen ).
Bạn nuôi thử xem có líu được giống khuyên thường không nhé .
( Tham khảo bài viết của Ngoctuan về các loại vành khuyên ).
Nhìn nó xù lông như thế này chắc là vừa bẫy được, chim bị suy lắm rồi > Đút sâu là ăn, nhưng không còn sức để bay nhảy > nhầm lẫn với chim thuần.
Bạn hãy để 1 cóng sâu và 1 cóng nước loại rộng vành xuống sàn lồng cho chim nhé. Nhớ phủ kín áo lồng để 1, 2 hôm xem có hồi phục được sức khoẻ không, lúc đó mới vaog cám ướt cho chim.
Vì là loài tương đối hiếm ở Việt Nam nên bạn hãy chăm sóc cẩn thận nhé, để chết thì phí lắm
Thân !

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Chưa nhìn thấy em này ở ngoài đời bao giờ; đẹp phết, như cụ ở trên nói cụ chủ cố chăm nhé, chết phí con chim hiếm.

:) Thank bạn nhưng chim khỏe lắm ạ. Đòi ăn liên tục, bé thế mà nó ăn dc 4 con sâu Q 1 lúc. Cho tắm là nhảy vào tắm ùm ùm luôn. Hi vọng là thuần vì mình thấy nó rất khỏe chim. Thank ^^
<------ Bổ sung bài viết ------->
Đây là clip em nó mình vừa quay khi nãy:http://www.youtube.com/watch?v=gmrHMZGDvb8
Còn đây là clip cho em nó tắm khi chiều:
http://www.youtube.com/watch?v=H2Pd76XvNwg
Mở cửa lồng tắm là nó nhảy qua, nhảy thẳng vào máng nước tắm ùm ùm luôn. Không kịp quay lúc đó :p

Sau 2 ngày tìm kiếm theo các hướng nghi vấn, các họ nghi vấn thì mình đã tìm ra tên của nó ạ.Con của mình là con này:

=================
Tên tiếng anh: Golden Babbler
Danh Pháp Khoa Học : Stachyridopsis chrysaea

This image has been resized.Click to view original image

Khướu bụi vàng Golden Babbler (Stachyridopsis chrysaea) là một loài chim trong họ khướu (Timaliidae.)

Nó được tìm thấy ở Bangladesh, Bhutan, Campuchia, Trung Quốc, Ấn Độ, Indonesia, Lào, Malaysia, Myanmar, Nepal, Singapore, Thái Lan, và Việt Nam. Môi trường sống tự nhiên là cận nhiệt đới hoặc rừng nhiệt đới ẩm,vùng đất thấp và rừng núi cận nhiệt đới .

Mô tả:

Đây là loài chim nhỏ có chiều dài khoảng 10 - 12 cm .Đầu trên phần lưng một màu vàng tươi sáng, và hai bên sườn có màu xanh ô liu .Vùng trước mắt và hai bên tai màu đen ( ở một số phân loài )
Vệt đen trên vương miện ( đầu )
mắt màu đỏ thẫm mắt
giới tính là tương tự , chim non là màu đỏ heo nhạt tổng thể và không có vệt trên vương miện.

Phân loài

S. c. chrysaea:

cư trú ở Nepal , Assam, Bhutan, phía tây nam Trung Quốc và phía bắc Myanmar

S. c. binghami:

cư trú ở Nam Đông Assam phía tây nam Myanmar (Chin Hills và Arakan Yoma tấn.)

S. c. aurata:

cư trú ở Phía nam Myanmar (miền Nam Shan Nhà nước) đến cực Bắc Thái Lan và miền Bắc Đông Dương

S. c. assimilis:

cư trú ở Trung tâm Myanmar (phía tây của sông Salween) phía tây bắc Thái Lan

S. c. chrysops:

cư trú ở Hills của bán đảo Malay

S. c. frigida:

cư trú ở Tây Nguyên của phía tây Sumatra

Giống như Stachyris-hét cao cẳng khác loài này đôi khi được đặt trong chi Stachyridopsis .

Môi trường sống

Khướu bụi vàng (Golden Babbler) thường sống ở các khu Rừng lá rộng thường xanh, tre, nứa đứng và các bụi cây dày đặc. Cũng được tìm thấy trong khu vực canh tác bỏ hoang,và rừng thứ sinh. Tìm thấy ở độ cao từ 300 - 2600m, ở Ấn Độ, 450 - 2600m ,ở Đông Nam Á và 680 - 3000m ở Sumatra.

Hành vi

Loài chim này thường ăn côn trùng, có đôi khi nó cũng ăn các loại trái cây rừng .
Bên ngoài mùa sinh sản được tìm thấy trong các nhóm với các loài khác (như Khướu cổ xám). Thức ăn thô xanh thấp hơn ở tầng giữa.
Mùa sinh sản từ tháng một đến tháng bảy. Tổ xây dựng là một mái vòm hoặc quả bóng với một lối vào gần đỉnh. Nó được làm bằng lá tre và lá thông khô và được đặt trên mặt đất, trong một cụm tre hoặc gần mặt đất trong một bụi cây. đẻ từ 3 - 4 trứng.
Loài này cư trú tại chỗ nhưng cũng di cư gần theo mùa.
http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=_DffTzpTCdQ

Cảm ơn Mod, move qua box khướu họ em he he

Khuyên này dân bản địa thường hay bẫy được ở các vùng theo em biết, nam định, ninh bình họ gọi là Khuyên mít, vì hay làm tổ trên cây mít.Loại này hót chuyện như khuyên, rất hay, luyến láy và to rõ.
Của quý đấy bác ơi, con đực rất hay đấy, loại này bác cứ cắt nhỏ sâu Q ra ngâm nước cho trương lên rồi trộn với cám TT số 0 giã nhỏ, sau đó rắc mấy con sâu Q tươi lên trên
Ăn hết tươi đên trương dính mùi cám, 1 tuần sau tự ăn cám thôi bác. Nhớ bịt đĩa ko dễ ngoái lộn lắm đấy ạ.

Khuyên này dân bản địa thường hay bẫy được ở các vùng theo em biết, nam định, ninh bình họ gọi là Khuyên mít, vì hay làm tổ trên cây mít.Loại này hót chuyện như khuyên, rất hay, luyến láy và to rõ.
Của quý đấy bác ơi, con đực rất hay đấy, loại này bác cứ cắt nhỏ sâu Q ra ngâm nước cho trương lên rồi trộn với cám TT số 0 giã nhỏ, sau đó rắc mấy con sâu Q tươi lên trên
Ăn hết tươi đên trương dính mùi cám, 1 tuần sau tự ăn cám thôi bác. Nhớ bịt đĩa ko dễ ngoái lộn lắm đấy ạ.
Cảm ơn bác, chắc con của mình là đực vì cũng thấy nó kêu to, rõ lắm, kiểu giọng lại như khướu chứ ko đanh giọng như khuyên và những loài chim nhỏ khác (mặc dù nó cũng rất nhỏ).Cũng thấy nó hơi ngoái lộn 1 chút, buộc đĩa vào thì nó nhìn vào đĩa nhảy lên định chiến cơ. Sau phải tháo đĩa ko nó cứ nhảy lên. Mà nuôi lồng khuyên bị xổng, may mà cẩn thận mang vào phòng đóng cửa mới hành sự :D. Em đang phải nhốt tạm lồng tắm để chờ lấy cái lồng hút mật nhốt.
1 điều nữa là ăn rất khỏe lun @-)

em thấy con này đầu cứ bẹt bẹt trông rất cứng =))... kiểu như đầu gấu ý...chúng mừng chủ thớt... thỉnh thoảng lại up clip em nó lên cho mọi người xem nhé..

Em đã nuôi con này hơn 1 năm và thấy có mấy điểm rất khoái :

1. Hót chuyện to rõ rất hay, đảo giọng luyến láy.
2. Thái độ rất lồi lõm, bác cho 1 cái gương vào lồng nó , nó oánh như chém chả toác gương luôn ah. Thái độ giống như chim Thanh Tím vậy.
3. Bé hạt mít nhưng kè lồng với chòe than chơi cành cạch.

Em đã nuôi con này hơn 1 năm và thấy có mấy điểm rất khoái :

1. Hót chuyện to rõ rất hay, đảo giọng luyến láy.
2. Thái độ rất lồi lõm, bác cho 1 cái gương vào lồng nó , nó oánh như chém chả toác gương luôn ah. Thái độ giống như chim Thanh Tím vậy.
3. Bé hạt mít nhưng kè lồng với chòe than chơi cành cạch.
Chuẩn bác ạ, em cho đĩa lên nóc lồng mà nó nhảy lên như điên ấy, cứ đâm vào chiến.
Giờ bác còn không hôm nào em qua giao lưu tí :p

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,441
Thành viên
149,090
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Bên trên