Bé cockatiel nhà em

Ðề: Bé cockatiel nhà em

bé vẹt nhà mình lông phần cổ và 2 bên bị dính bột ( mình đút ăn )đóng cứng thành cục, giờ mình k biết cách nào gỡ ra cho bé hết :( mọi ng ai có kinh nghiệm bày cách cho mình với, thấy bé có vẻ khó chiu wá :(

Thanks bác, mà em trả lời bác ở trên rồi mà, em ở TP HCM :)

Bác lấy bông ngoay tai thấm vào nuoc rồi thấm vào chỗ đó cho nó mềm ra r từ từ gat. Xuống. Mà bác ở đâu thế?
k đc rồi bác ơi :(( nó đóng cứng ngắc nguyên cục , e thấm bông gòn mà cũng k ăn thua =(( có cách nào khác k bác, chắc e phải để luôn đó chờ đến mùa bé thay lông nó tự rơi ra quá =(( chứ e thử gạt ra mà nó đóng cứng wá, rụng lông bé luôn =((

k đc rồi bác ơi :(( nó đóng cứng ngắc nguyên cục , e thấm bông gòn mà cũng k ăn thua =(( có cách nào khác k bác, chắc e phải để luôn đó chờ đến mùa bé thay lông nó tự rơi ra quá =(( chứ e thử gạt ra mà nó đóng cứng wá, rụng lông bé luôn =((

Lấy bông gòn thắm nước ấm lâu lên chỗ dính bột cho ướt và chờ 5-10 phút cho bột thấm nước rã ra rồi dùng móng tay cào từ từ nó ra.

Tuy nhiên nếu bám cứng quá thì thôi bạn à, Cockatiel nuôi đợt lông đầu tiên chim non ít được đẹp lắm vì loại này lông nó mịn và hơi xơ nên dính bột nữa nhìn khó coi lắm. Chờ 3 -4 tháng tuổi nó thay lông thì lúc đó đẹp miên man thôi bạn.

bé mình đc 1 tháng tuổi hơn rôi :D như bạn nói tầm 3 - 4 tháng tuổi là bé thay lông phải k bạn :D vậy là còn 2 -3 tháng nữa :D nôn ghê :D tại mình thử ráng lấy ra cho bé, mà có vẻ bị đức lông, thấy bé đau nên thương quá :(Uri cho mình hỏi thêm là bé cock này có thích chơi mấy loại đồ chơi mà treo cầu thang như vầy k bạn ?

vẹt là loài cắn phá , lại thích màu sắc , nên đề chơi bằng gỗ là tụi nó cạp ngay , màu sắc loè loẹt thì tụi nó con nào cũng mê hết

hic hic, có cách nào tập bé ăn hạt kê k mọi ng nhỉ :( bé nhà em 1 tháng tuổi hơn, e đút hạt kê mà bé cắn xíu là rớt hoặc văng ra àhh :( bé có vẻ k ăn đc hạt kê :( em đã thử giảm đút bột ( trước 1 ngày 4 - 5 lần, giờ 1 ngày e chỉ đút 2 lần - cách nhau 12 tiếng ) để bé tập ăn hạt kê mà có vẻ k hiệu quả :(
khoản bao nhiêu tháng tuổi bé ăn đc hạt kê nhỉ :(

bạn mua con này ở đâu vậy bạn mình ở sài gòn ko biết nơi bán

hic, chủ thơt may mắn thế, giờ này mà có cock non nuôi. tui phải chờ tầm 15 ngày nữa thì mới có nè,hic.chờ lâu quá tui làm hẳn 4 em,hiiiii

hic hic, có cách nào tập bé ăn hạt kê k mọi ng nhỉ :( bé nhà em 1 tháng tuổi hơn, e đút hạt kê mà bé cắn xíu là rớt hoặc văng ra àhh :( bé có vẻ k ăn đc hạt kê :( em đã thử giảm đút bột ( trước 1 ngày 4 - 5 lần, giờ 1 ngày e chỉ đút 2 lần - cách nhau 12 tiếng ) để bé tập ăn hạt kê mà có vẻ k hiệu quả :(
khoản bao nhiêu tháng tuổi bé ăn đc hạt kê nhỉ :(

Bạn chụp hình e nó lên xem nó thế nào rồi, nó tập bay thì bỏ cóng kê + bắp bào 1 lớp lòi thịt vào là dần để nó tập nhai và bỏ cái mai mực vào cho nó cạp để bén mỏ dễ nhằn kê thức ăn.

Nếu nó đang tập ăn hoặc ăn ít thì bạn nên đút buổi trưa và chiều tối thôi. Buổi sáng để nó tự nhằn ăn mình nó, đói nó mới vận động no thì nó ko thèm ăn đâu, thấy nó nhằn ăn tốt thì đút cử chiều thôi và từ từ bỏ luôn đút. Có thể nó sẽ off đi so với lúc đút bột nhưng từ từ nó ăn rành thì nhanh chống mập lại thôi !!

Nhớ tập nó ăn rau củ quả nữa nhé cho đủ dinh dưỡng !!
Bé mình cũng cở cở bé bạn, lớn hơn 1-2 tuần giờ e nó cũng ăn khá rành rẻ rồi :

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Update tấm mới của e nó o:) tỏa sáng trong nắng o:) sau 1 tuần chăm chút thì bé đã ăn đc hạt kê rồi Uri ơi :)

con này có biết nói chuyện không vậy các bác

Giỏi thế, lông lá nhìn hơi xơ tí, Lutino nó ưa thế ... E nó tập hót - nói chưa bạn, cở này phải hót rồi đó.

chưa URI ơi, mình chưa dạy e nó gì hết, mình đag tính thu 1 bài hót rồi phát ra loa cho e nó hót theo nè :D
àhh sẵn cho mình hỏi luôn, mình ở khu Bình Thạnh, Gò Vấp TPHCM. Có tiệm nào bán hạt láng k nhỉ ? Mình đi hỏi mấy tiệm chim rồi, họ chỉ có hạt kê lớn :(

chim của bạn nên xác định là trống hay mái rồi hả tiến hành dạy hót bạn nhé
nếu là trống thì không vấn đề gì
nếu mái thì thôi khỏi dạy mắc công
giờ bạn vach cánh lên xem mặt dưới của cọng lông cánh đầu tiên >>>> nếu có đóm vàng là mái, không có là trống
theo hình mình thấy con của bạn khả năng mái 80% vì lông vàng nhiều quá.
xác định trống mái rồi hảy dạy hót nhé bạn
thân

Cockatiel sẽ bắt đầu tập hót khi nó hơn 60 ngày tuổi, giai đoạn đầu chỉ là những âm " rót rót réc réc " dài có âm hưởng. Đây là thời điểm tốt nhất để các bạn dạy nói cho chúng. Làm sao dạy nói và hót :

- Cockatiel học những âm thanh vang trong môi trường sống vì vậy khi bạn đi ngang hay đứng từ xa cách lồng 1-2 mét và nói những từ ngữ mà bạn muốn dạy. Chúng sẽ chú ý tới âm thanh bắt đầu từ đâu, lắng nghe và học theo. Những từ mình nói sẽ được chúng ghi nhớ và phát lại bằng âm giọng của chúng.

mỗi lấn đi ngang lồng nó mình cứ nói câu mình muốn dạy. . . ngày vài lần tùy theo mình như thế chúng sẽ học được. . .
còn huýt sáo thì mình chia 1 bài ra làm 2 >> 3 đoạn dạy thì tốt hơn.
đứng từ xa huýt sáo để cock chú ý nghe, ngày dạy nhiều lần.....1 bài thì khoảng 2 >>>3 tuần là nó sẽ học được tùy con
huýt sáo chậm và rỏ từng âm nhé
chúc bạn thành công

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,442
Thành viên
149,090
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Bên trên