Các bác giúp em cách cho chim tự sống 10 ngày với.

mr.hoangphong

Thành Viên
Điểm
16
Tình hình là tết em có về quê ăn tết , hiện tại em đang có 4 con chào mào và 1 con khuyên . Năm nay nghỉ tết tầm 10 ngày mà em không biết để chim thế nào được các bác có cao kiến gì giúp em vơi. Em chẳng có ai thân thiết để gửi cả, nếu để cho nó tự ăn 10 ngày em chỉ sợ nó chết. :((

Ðề: Các bác giúp em cách cho chim tự sống 10 ngày với.

Em nghĩ phải treo nhiều ống nước cái gần cầu đậu, rồi đến cái xa cầu, rồi cái treo cao (để chim uống lần lượt từng ống nước).

Cám cho nhiều nhiều, mùa đông trời lạnh chắc ko sợ cám hỏng khi để lâu ở bên ngoài đâu.

Mình đang tính để trong phòng trọ chứ ko treo ra ngoài. Nhưng mà 10 ngày thì cũng sợ thật vì lâu quá. :(

Bịt kín phòng rồi thả hết chim ra cho sống trong phòng, làm chậu cám, chậu nước bao giờ lên thì don phòng luôn.

O ngoài tiệm có bán cóng nước thủy tinh dày, chim uống không bị tý ra ngoài, uống bao nhiêu nước ra bấy nhiêu, treo 1 lồng khoảng vài ống như vậy. Cóng thức an thì em nghỉ là bạn cứ treo nhiều cóng vào, 1 cóng chim ăn cũng phải 3-4 ngày mới hết được, chim em nữa cóng mà 3 ngày mới hết. 10 ngày chắc là không sao. Phait che áo lồng cho em nó ấm, đỡ mất sức.

vẫn ko yên tâm đâu bạn về quê ăn tết ko ngon, cách hay nhất là đem gửi bạn chơi cùng hoặc tiệm chim cảnh nào mình quen hay mua cám bã cầu cóng ấy

Mang đây mình chăm hộ cho, cứ 1 lồng thì dưới mỗi tờ lót phân kẹp 1 tờ 10k vào, thay phân ngày nào lấy 10k ra ngày đó :))

bạn ra hàng mua mấy mét lưới mắt cáo về dựng tạm 1 cái khung khoảng mấy mét vuông rồi thả chim vào nuôi chung với nhau

Mang đây mình chăm hộ cho, cứ 1 lồng thì dưới mỗi tờ lót phân kẹp 1 tờ 10k vào, thay phân ngày nào lấy 10k ra ngày đó :))
Tui ở mãi cầu Thăng Long cơ, Kiểu này có ông bạn nào máu máu chắc bán bớt đi cho yên tâm :))

mình vẫn thường làm là. cho nhiều thức ăn và nước. chùm kín áo lồng vào. áo lồng mỏng thôi để con chim nó vẫn nhìn thấy để ăn. chùm áo lồng để con chim nó ít hót và ít hoạt động hơn. sẽ ăn ít và uống ít hơn. không sợ bị thiếu cám và nước. hôm trước mình đi công tác 6 ngày về đàn chim vẫn không vấn đề j.

bác mua 2 chai cocacola loại 1,5 lít cắt đôi ra làm cóng nước đầy chai cô ca. thức ăn đầy 1 khai đựng thức ăn.

cát cái cóng thức ăn thật to,cóng nước thạt to.cho vào lồng,chùm áo lồng.không chết được đâu bác ạ.cho thêm hoa quả nhiều vào=))

Bác cứ phủ áo lồng, cho nhiều nước và cám vào, trước khi về thả vào đó quả táo nữa là okie đấy!

Nếu chuẩn bị thức ăn và nước đầy đủ cho từng em thì mình nghĩ sẽ ko sao đâu,bạn cứ cất tấm lót đựng phân đi để cho phân rớt xuống nền rồi mình lau dọn sau.như vậy là vấn đề vế sinh bạn ko cần lo nữa rồi,chỉ cần làm tốt việc thức ăn và nước uống nữa là bạn có thể yên tâm về nhà ăn tết thôi.

cho e hỏi cm nhà e ăn toàn vãi cám ra ngoài mà tết về 5 6 ngày mà để cóng cám đầy chắc 2 3 hôm là nó cho vãi hêt sạch cám xuống đất mất ( bt cho có 1/3 cóng mà vẫn làm vãi nữa) có cách nào hiệu quả hơn ko các pro.

ra tiệm chim gữi dc mà bạn,qua bắt chuyện rồi mời cf rồi gữi ít tiền cho người ta chăm hộ

10 ngày cũng dài đấy chứ ko phải ít đâu bạn ơi, theo mình nghĩ bạn nên tìm xem có ai quen rùi đem gửi thì chắc ăn hơn,trường hợp ko quen ai ko có chổ gửi thì phải bỏ nhìu thức ăn và nước vào!

Bác cứ làm theo em. Bác thêm 1 cần đậu chính nữa, mỗi cần đậu chính bác cho 2 cóng nước, 2 cóng thức ăn, thêm vào 1 quả táo. Phủ áo lồng kín chỉ hé hé tý cho thoảng mùi phân thôi. Bác nên để các lồng chim sát nhau để giữ được ấm cho chim.

Tui ở mãi cầu Thăng Long cơ, Kiểu này có ông bạn nào máu máu chắc bán bớt đi cho yên tâm :))

Cầu thăng long thì quảng xuống chỗ mình chăm hộ cho dc ở chứ ký. Nhận cầm chim giá cả phải chăng nhé he he.

Cầu thăng long thì quảng xuống chỗ mình chăm hộ cho dc ở chứ ký. Nhận cầm chim giá cả phải chăng nhé he he.
Ok. Để đến tết em nghiên cứu xem thế nào đã, có gì em sẽ pm bác để gửi chim. :)

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,439
Thành viên
149,090
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên