Các tiền bối chỉ em cách thuần chào mào nhanh

RedDragon

Thành Viên
Điểm
6
Các tiền bối đi trước có thể chỉ cho em cách thuần chào mào nhanh ko,em có 1 con 7 nuôi 7 tháng chưa thuần ( có thể ko đúng cách).Giúp em với

Ðề: Các tiền bối chỉ em cách thuần chào mào nhanh

có con ko thuần dc đâu bác a? e có con nuôi 3 năm rồi mà chưa thuần đây này

hic thử đủ cách nào là ăn theo nhiều bữa rồi phủ áo treo bịt lồng... ko ăn thua bù lại em nó đc cái giọng kéo lại

chắc tính tình em chim này khó thuần rồi,giờ chỉ còn cách gửi em nó ở những nơi đông người như quán cafe hoặc sữa xe.nhưng ép dạn kiểu này hay bị hư chim lắm,rất dễ bị ngoái và lộn.cách tốt nhất vẫn là thuần từ từ,chờ đến lúc em nó thay lông là sẽ nhanh dạn hơn.

chắc tính tình em chim này khó thuần rồi,giờ chỉ còn cách gửi em nó ở những nơi đông người như quán cafe hoặc sữa xe.nhưng ép dạn kiểu này hay bị hư chim lắm,rất dễ bị ngoái và lộn.cách tốt nhất vẫn là thuần từ từ,chờ đến lúc em nó thay lông là sẽ nhanh dạn hơn.
hic 7 tháng có thừa đủ trò ngoái chữa hết phủ áo giờ cũng chưa hết nản quá những vẫn cố gắng và cảm ơn Bro nhé

kể cả chim 2 năm mà bác chỉ nuôi nó = cách đổ cám với nước cho nó ăn rồi treo nó 1 góc thì chả bao h thuần đc đâu bác ạ ! muốn con chim nhìn thấy chủ ko sợ, đút sấu nó nhảy ra cướp thì bác phải chăm bẵm nhiều vào...! nếu nó bắt mặt chủ mà sợ chủ rồi thì theo em bác nên đem đi gửi 2 - 3 tuần sau xách về nhà rồi thuần lại từ đầu
bước đầu trùm áo lồng chữ a hoặc trùm 3 mặt áo lồng ( lồng vuông )
1 ngày đút sâu 15 - 20 lần cho nó, để cho nó đói 1 tí thì càng tốt...nhẹ nhàng từ từ lùi xa khỏi lồng đợi đến khi nào nó nhảy xuống đáy lồng mổ sâu thì cứ giữ khoảng cách như thế
dần dần thu hẹp khoảng cách lại nhưng đối với những con mộc dở hoặc mộc thì nhất cử nhất động của bác phải thật từ từ và nhẹ nhàng....em bảo đảm sau 2-3 tuần như thế thì con chim nó sẽ cướp sâu trên tay bác như đúng rồi cho mà xem !

nuôi 5 con chào mào, giờ còn 1 con, đợt trước nó nhát quá, cứ vặt lông đuôi suốt để mọc lại, nhưng từ khi tìm được bài có tiền bối chỉ cho đút cào cào thì em nó đớt mồi luôn, giờ có vẻ thuần hơn chứ ko nhảy loạn xạ lên nữa;

Đâu phải ai cũng có thời gian nhiều đễ đút chim an kiễu đó!bạn ở nhà cứ treo chim tầm nữa người cho người nhà bạn hay qua lại thì cũng thuần đc zậy.

Cách này nhanh nhưng mà hơi ác. Nhổ lông cánh rùi thả cho chạy quanh nhà sau đó bắt đi bắt lại, vuốt ve nhiều lần trong ngày. Tới khi chim mọc lại lông cánh đảm bảo bác có 1 e chim thuần đét. Có thể nhân đạo hơn = việc cắt cánh, chờ tới mùa thay lông thì cánh mọc lại. Cách này áp dụng cho ng thiếu kiên nhẫn, nhà k có nhiều ng qua lại

Cách này nhanh nhưng mà hơi ác. Nhổ lông cánh rùi thả cho chạy quanh nhà sau đó bắt đi bắt lại, vuốt ve nhiều lần trong ngày. Tới khi chim mọc lại lông cánh đảm bảo bác có 1 e chim thuần đét. Có thể nhân đạo hơn = việc cắt cánh, chờ tới mùa thay lông thì cánh mọc lại. Cách này áp dụng cho ng thiếu kiên nhẫn, nhà k có nhiều ng qua lại
bác mà học bác này có khi em nó tự vẫn mà chết lúc nào kông biếtthuần chim là một nghệ thuật bạn có thời gian và kiên nhẫn được không

Khẳng định k chết, mình đã thử và đây là cách bà con dân tộc hay sử dụng nhưng bản thân mình cũng k thích cách này vì phải mất 1 thời gian sau chim mới hồi lại sức. Thêm nữa là chim dễ bị bể mặc dù thuần đét. Chính vì thế mình có ghi rõ ở dưới : cách này danh cho ng thiếu kiên nhẫn.

Hà nội ko vội đc đâu ;)) bác muốn nhanh thuần cứ nuôi chim non ấy thuần đét luôn :))

Toàn Thông à. anh có con vặt sạch lông đuôi cánh. giờ mọc đầy đủ rồi :)) bắt đầu mở mỏ lại sau hơn tháng hãi hùng. Cách này ác quá nhưng bù lại giờ con chim không nhảy như rồ như lúc đầu nữa :).Cho chim của m` sang lống ép mộc đi. Lấy áo lồng che 3 phía lại. Để trong nhà, cho ăn tí 1 cứ để thật đói rồi cho ăn, đừng có xách nó ra ngoài, nhìn thấy cỏ cây hoa lá lại nhảy+ lộn.

mọi người đều nói là phải kiên nhẫn, cách này giống như tên đăng nhập của bác. Nó sẽ "kết thúc" the end

kể cả chim 2 năm mà bác chỉ nuôi nó = cách đổ cám với nước cho nó ăn rồi treo nó 1 góc thì chả bao h thuần đc đâu bác ạ ! muốn con chim nhìn thấy chủ ko sợ, đút sấu nó nhảy ra cướp thì bác phải chăm bẵm nhiều vào...! nếu nó bắt mặt chủ mà sợ chủ rồi thì theo em bác nên đem đi gửi 2 - 3 tuần sau xách về nhà rồi thuần lại từ đầu
1 ngày đút sâu 15 - 20 lần cho nó, để cho nó đói 1 tí thì càng tốt...nhẹ nhàng từ từ lùi xa khỏi lồng đợi đến khi nào nó nhảy xuống đáy lồng mổ sâu thì cứ giữ khoảng cách như thế
dần dần thu hẹp khoảng cách lại nhưng đối với những con mộc dở hoặc mộc thì nhất cử nhất động của bác phải thật từ từ và nhẹ nhàng....em bảo đảm sau 2-3 tuần như thế thì con chim nó sẽ cướp sâu trên tay bác như đúng rồi cho mà xem !

Nghe bác nói rất có lí , mình cũng có một em cm tướng tá bộ dạng với dọng thì hay nhưng cứ thấy người là nó nhoàng nhoàng lên . Mình thì chỉ thích nuôi cm mộc tự tay nuôi rồi lên được hay không cũng được miễn là mình hiểu tính và cách chăm sóc của mỗi con . Mình sẽ thử làm theo cách bác dậy thank bác .

bác mà học bác này có khi em nó tự vẫn mà chết lúc nào kông biếtthuần chim là một nghệ thuật bạn có thời gian và kiên nhẫn được không

Đâu phải ai cũng có thời gian nhiều đễ đút chim an kiễu đó!bạn ở nhà cứ treo chim tầm nữa người cho người nhà bạn hay qua lại thì cũng thuần đc zậy.

nuôi 5 con chào mào, giờ còn 1 con, đợt trước nó nhát quá, cứ vặt lông đuôi suốt để mọc lại, nhưng từ khi tìm được bài có tiền bối chỉ cho đút cào cào thì em nó đớt mồi luôn, giờ có vẻ thuần hơn chứ ko nhảy loạn xạ lên nữa;

thời gian sáng đi làm chiều đi làm các bác ah em chỉ có trưa và cuối giờ chiều thôi mà bên quân đội cũng ít thời gian hic đành mỗi kiểu thử rồi xem kết quả báo cáo các bác nhé

có nhiều kiểu ép chim thuần
1. thời gian đầu phủ 50% áo lồng đặt gần chỗ ng đi qua lại
2. cho ăn : cho nó ăn đói chút nói chung thấy ng là đc ăn nó sẽ dạn đừng để chết đói vs suy chim là đc
3. tắm rửa vệ sinh lồng ngày một ( tắm thì 2 ngày 3 ngày tùy thời tiết, nhiệt độ)
4. cho chim dượt dãi nhiều chim quen dần cũng đc
Nói vơ vẩn có gì ko đúng các a góp ý nhé :D

có cái topics này, bác vào tham khảo....thời gian em nuôi con này cũng như bác ! sáng đi làm đến 8 h tối về mới có thời gian nghịch ngợm nó đc 1 lúc.....!
hy vọng bác sẽ nhanh chóng thuần chim đc như con trong clip
http://chimcanhvn.com/forum/showthread.php?t=63494

bác thuần chim như thế là thánh điểu rồi, mỗi tội e đoán chim xổng chứ ép như bác e cũng làm rồi ít nhất phải 3 tháng chim mới dạn đc

4. cho chim dượt dãi nhiều chim quen dần cũng đc ====> cái này là ntn hả các bác ơi? Em mới chơi nên ko hiểu tiếng lóng. Các bác giải thích kỹ kỹ dùm em đc ko ak?

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,439
Thành viên
149,091
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Bên trên