Cách chọn chim cu gáy hay theo từ chuyên môn của người miền trung! ( từ Thừa Thiên Huế - Phú Yên)

C

cugayquangngai

Guest
Trước hết cho cugayquangngai gửi lời chào đến tất cả anh em trong diễn đàn , và anh em trong hội chim cò !

Hôm nay cugayquangngai xin được viết bài về cách chọn chim hay bằng từ chuyên môn của người miền trung ( CHỦ YẾU LÀ TỪ THỪA THIÊN HUẾ - PHÚ YÊN ) .
Nếu luận về con chim cu gáy hay thì rất nhiều vấn đề được đặt ra , nhưng tôi chỉ đi sâu vào 2 vấn đề chính mà theo tôi 1 con cu gáy hay bắt buộc phải có đó là : NƯỚC TIỀN và NƯỚC HẬU PHẢI ĐỒNG NHẤT ( tiền hậu như nhau )

Còn có các yếu tố khác như : CƯỜM , ĐẦÙ , MỎ , CHÂN , MÀU SẮC LÔNG , THÂN HÌNH , TƯỜNG CÁCH , VÀ GIỌNG GÁY . Những yếu tố này các bài viết của các anh em và các nghệ nhân khác đã đề cập tới rồi , nên tôi không nhắc lại nữa .
Phần I : NƯỚC TIỀN
Nước tiền của chim cu gáy được chia ra nhiều loại như sau :
- Thứ 1 : GÙ LỘNG là : chim có nước gù tuyệt vời hiếm có ai mà sở hữu con chim có nước này thi vô giá , chơi không chê vào đâu được với đặc điểm như sau : khi ta đi bẫy chim rừng , khi đem chim mồi đến địa điểm bẫy mà ta không nghe bất kỳ con chim rừng nào gáy , không cảnh thật im lặng , ta bắt đầu mở bao lồng ra treo chim mồi lên cây thì ngay lập tức chim mồi đổ gù liên tục , làm cho khu rừng náo loạn và chim rừng bắt đầu về ứng chiến . vậy là chương trình làm việc bắt đầu . ( loại này vô giá không thể bán để chơi cho sướng người )
- Thứ 2 : GÙ RƯỚC là : chim có nước gù hay nhanh bổi có duyên bắt bổi , với đặc điểm như sau : khi đem chim mồi ra rừng bẫy khi chưa nghe chim rừng gáy , thì ta treo chim mồi lên cây chim mồi lúc này có thể gióng ( chiêu , bổ , gáy gọi …) hay thúc ( trận ) , nhưng khi nghe tiếng chim rừng trả lời , thấy bóng giáng chim rừng từ xa , hay nghe chim rừng bay thả diều ( chim rừng đập cánh bạch bạch bạch bay vút lên trời rồi lượn vòng tìm tiếng chim mồi ) , thì lúc này chim mồi lập tức trong lồng đổ gù liên tục , xối xã cho chim rừng tức và thế là chim rừng bay vút về liền để ứng chiến .( loại này thì khỏi phải nói ai dại gì mà đem bán )
- Thứ 3 : THÚC ( trận ) chim chơi kiểu này thì cũng chia ra thành nhiều loại như sau :
- Loại 1 : THÚC KHÔNG hay còn gọi là THÚC CHAY loại này với đặc điểm như sau : khi treo mồi lên mồi bắt đầu gáy nhưng khi nghe chim rừng trả lời hay chim rừng bay về chim mồi thấy thì chim mồi bắt đầu thúc cù cúc cu cù cúc cu … thúc từng tiếng nghe rất đơn điệu , rất buồn lâu lâu mới nghe 1 tiếng . loại này rất ít người chơi ( trừ trường hợp chim mồi có nước hậu hay , sát bổi , có duyên bắt bổi thì còn dùng tạm )
- Loại thứ 2 : THÚC NHẶT là chim có giọng thúc như trên nhưng nhịp điệu nhanh hơn , liên tục hơn như sau: cù cúccu cù cúccu cù cúccu … loại này làm chim rừng nhanh nóng chim dễ về ứng chiến hơn .hay hơn loại trên .
- Loại thứ 3 : THÚC SẮP là chim có giọng thúc như sau : cù cúccu cucucu cù cúccu cucucu cù cúccu cucucu … loại này thì chơi sướng rồi bổi mà nghe là điên người tìm về đấu đánh trả đòn liền , nhanh chóng tới chỗ tìm chim mồi liền thôi .
- Loại thứ 4 : THÚC GẰNG là chim có nước chơi hay khỏi chê , có giọng chơi như sau : cù cúccu cucucu cùcụ cù cúccu cucucu cùcụ cù cúccu cucucu cùcụ … loại này mà đem đi bẫy rừng thì chim rừng có nước chết nông hết ruột gang có mấy cũng tìm về để đọ sức với chim mồi , nhanh nhập cây , tìm xuống thế để đấu với chim mồi .

- Loại thứ 5 : THÚC GÙ loại này thì vô địch rồi không chê vào đâu được tôi thích nhất loại này chơi sướng cả người , với hình thức như sau : cù cúccu gùgụ gùgụ gùgụ cù cúccu gùgugùgụ gùgụ cù cúccu gùgụ gùgụ gùgụ … ta sẽ nghe chim mồi thúc rồi đổ vài dây gù liên tiếp . chim mồi mà chơi kiểu này thì bổi có mà chết chắc , tìm về lập tức chung cây ngay , và lập tức vào thế để đọ súng tay đôi với mồi .
XIN LƯU Ý ANH EM LÀ : trong nước đấu , thì chim mồi có thể liên kết nhiều nước tiền để đấu với bổi . con chim mồi nào mà sử dụng còn nhiều nước tiền nói trên vào nước đấu với bổi thì đích thực con chim mồi đó vô đich khó tìm ngàn con chỉ có 1 con thôi . chim như vậy mới gọi là chim đủ nước tiền , có chết cũng không bán sống nuôi chết chôn .

---------- Post added at 12:50 PM ---------- Previous post was at 11:28 AM ----------

Phần II : NƯỚC HẬU :
Nước hậu của chim cu gáy cũng chia thành nhiều loại như sau :
- Loại thứ 1 : GÙ SONG ĐẤU ( gọi là gù tay đôi ) loại này tuy hay nhưng khó bắt chim bổi , bởi vì khi chim bổi vào chung cây thì chim mồi trong lồng gù liên tục cho tới khi chim bổi vào tới nhánh thế hai con đấu tay đôi không nhường nhịn nhau dây gù nào . chim mồi mà chơi kiểu này nghe thì sướng tai nhưng chim bổi sẽ sợ không dám nhảy vào lồng đá , vì chim bổi sẽ sợ như vậy hiệu quả bắt bổi không cao .
- Loại thứ 2 : GÙ CHẶN là chim có nước gù khôn , rất sát bổi bắt chim hay kiểu chơi như sau : khi nghe hoặc thấy chim rừng về chim mồi gù vài dây sau đó cứ đi vòng quanh qua lại trong lồng mà thúc nhè nhẹ êm êm . lâu lâu kèm theo vài dây gù nữa đợi tới khi chim rừng về nhập cây đấu với chim mồi là nó sẽ gù , tới tấp vài dây sau đó cứ đi trong lồng lúc thúc lúc không . cho tới khi chim rừng tới sát nhánh thế là nó gù liên tục vài dây rồi nhường cho bổi rừng gù , khi bổi rừng vừa ngứt xong dây gù là chim mồi lập tức gù liền . và cứ như thế lá bổi rừng tức quá nhảy vào đá lồng thế là chết thôi .( chim mồi có nước này là chim hay , tốt chim lắm sát giữ lắm )
- Loại thứ 3 : GÙ GIÓ loại này thì bắt chim tàn sát bổi mà vô thì không có đường đi ra . kiểu chơi như sau : khi chim bổi rừng về gần thì chim mồi sẽ gù vài dây ra hiệu sau đó chim mồi cứ đi vòng quanh trong lồng , cái đầu cứ gục gục như chim cu nhà phỉnh mái vậy . rồi lại gù tiếp vài dây , cho đến khi chim bổi rừng tới sát lồng vào nhánh thế , thì mồi có thể gù hoặc cứ gục gục cái đầu như thế vài lần chờ cho chim bổi gù xong là chim mồi chớp lấy gù liền , gù xong chim mồi vẫn đi quanh lồng rồi tiếp tục gục cái đầu như thế . kiểu này thì bắt chim bổi hơi lâu nhưng gặp bổi nóng tính hay bổi nguội chim biết lồng , mà đã vô cây vào nhánh thế rồi thì 99% là đá lồng mắc lưới chết tại trận thôi .( chim mồi có nước này là chim khôn , biết nhu biết cương biết giò sức của đối phương rồi mới đưa ra kế sách tác chiến )
- Loại thứ 4 : GÙ HẬU ( trồi gù ) loại này là chim cực kỳ hay biết cách đánh nóng và đáng nguội kiểu nào cũng chết với nó , là sự tổng hợp các yếu tố trên : GÙ SONG ĐẤU , GÙ CHẶN , GÙ GIÓ . loại này rất khôn nước bắt chim của nó luôn biến hóa khôn lường , vận dụng đầy đủ tất cả các yếu tố , biết mình biết ta trăm trận trăm thắng . bổi mà gặp về gặp chim mồi loại này thì lo tìm túi mà đựng chim thôi , chết chắc không sống nổi , kiểu gì mà bổi không chết .

XIN LƯU Ý THÊM CHO ANH EM : là chim hay là phải có đủ nước tiền và nước hậu như tôi đã nói , nhưng trên đời này thì không có gì là hoàn mỹ cả , con người cũng vậy huống là chim “ NHÂN VÔ THẬP TOÀN “ mà . cho nên chỉ cần chim mồi có đủ 1 trong những nước tiền và kết hợp thêm 1 trong những nước hậu là chơi vô tư rồi , không cần phải lo . vì người xưa có câu chọn chim “ TIỀN PHÚ THÌ HẬU BẦN , HẬU PHÚ THÌ TIỀN BẦN “ được cái này sẽ mất cái kia thôi .
Thân chào !

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Relate Threads
Latest Threads
Ðề: Cách chọn chim cu gáy hay theo từ chuyên môn của người miền trung! ( từ Thừa Thiên Huế - Phú Yên) Read more: Cách chọn chim cu gáy hay theo từ chuyên môn của người miền trung!

bài viết của bác hay thiệt.bác sao chép ở đâu vậy.bài này em nghe quen_quen

Ðề: Cách chọn chim cu gáy hay theo từ chuyên môn của người miền trung! ( từ Thừa Thiên Huế - Phú Yên) Read more: Cách chọn chim cu gáy hay theo từ chuyên môn của người miền trung!

bài viết hay quá, mong bác chịu khó chia sẻ kinh nghiệm cho ae chơi biết. thanks bác

bài viết của bác hay thiệt.bác sao chép ở đâu vậy.bài này em nghe quen_quen

- Kiến thức còn non kém thì nói ýt, phát biểu ýt thôi " anhtoanpro " à. Nếu chú nói bài viết này quen hay sao chép ở đâu thì chú vào google tìm ra giúp anh cái nào. Anh thấy chú em tuổi còn trẻ mà huênh hoan tự phụ quá, nhận xét đánh giá chim giúp các thành viên thì toàn sai mà lại cứ tỏ ra " Nguy Hiểm ".

- Kiến thức còn non kém thì nói ýt, phát biểu ýt thôi " anhtoanpro " à. Nếu chú nói bài viết này quen hay sao chép ở đâu thì chú vào google tìm ra giúp anh cái nào. Anh thấy chú em tuổi còn trẻ mà huênh hoan tự phụ quá, nhận xét đánh giá chim giúp các thành viên thì toàn sai mà lại cứ tỏ ra " Nguy Hiểm ".

Đồng tình với bác; sao lắm kẻ đã ngu lại cứ thích tỏ ra nguy hiểm!

bác manh ha thật sự em cứ tưởng là bác là là cao thủ về chim.một người giỏi thì không bao giờ ganh với người khác đâu.bác làm như vậy thì bác cũng chẳng ra gì.chắc cũng thường thôi.bác chỉ lừa những người mới mở mắt chơi chim thôi.nhiều người nói bác bói .cho anh em sai bét hết.mà cũng có kẻ tin .hôm nào bác quay lip cho anh em xem thử chim của cao thủ ra sao.sao mà hắc vạy

à quên nữa.bác có mấy con chó theo bác.tôi thấy nó chung thành với bác gê.sáng bác phải cho nó ăn kích đi.không nó đói nó sủa nung tung làm mất mặt bác đó

bài viết của bác hay thiệt; đúng là cao thủ chim tôi từng tuổi này cũng trưa từng hiểu được như vậy' chắc con học hỏi bác nhiều nhiều rồi.đúng cao thủ

bác manh ha thật sự em cứ tưởng là bác là là cao thủ về chim.một người giỏi thì không bao giờ ganh với người khác đâu.bác làm như vậy thì bác cũng chẳng ra gì.chắc cũng thường thôi.bác chỉ lừa những người mới mở mắt chơi chim thôi.nhiều người nói bác bói .cho anh em sai bét hết.mà cũng có kẻ tin .hôm nào bác quay lip cho anh em xem thử chim của cao thủ ra sao.sao mà hắc vạy

- Anh mày chẳng rảnh rỗi quay Clip cho cái dạng như chú em xem làm gì cho mất thời gian. Mà cũng chẳng rảnh để khoe mẽ cái gì với 1 diễn đoàn toàn người mới học, mới tập chơi cu gay. " Không ai đem tranh cho người mù xem bao giờ đâu " =))

- Chú em chỉ là loại ếch ngồi đáy giếng nghĩ mình kêu to thôi =)) Ku con bảo anh mày bói cho nhiều người họ bào sai bét. Vậy sao không thấy mọi người nói tại các bài viết của họ ? :-| Tại sao người ta không hỏi chú mày mà lại hỏi anh và người khác vậy ? Hay cái thằng nói sai là chú mày?

- Kiểu kém miếng khó chịu, nói xấu hòng làm mất uy tín người khác xưa rồi chú em à. Anh mày chơi bằng thực tế. Mấy cái việc tẹp nhẹp này anh không thèm để ý. Chú mày xem dựng được chuyện gì nói xấu anh cứ tự nhiên, Anh rảnh vào nghía coi chú mày tài năng tới đâu. ;)

- Anh mày chẳng rảnh rỗi quay Clip cho cái dạng như chú em xem làm gì cho mất thời gian. Mà cũng chẳng rảnh để khoe mẽ cái gì với 1 diễn đoàn toàn người mới học, mới tập chơi cu gay. " Không ai đem tranh cho người mù xem bao giờ đâu " =)) - Chú em chỉ là loại ếch ngồi đáy giếng nghĩ mình kêu to thôi =)) Ku con bảo anh mày bói cho nhiều người họ bào sai bét. Vậy sao không thấy mọi người nói tại các bài viết của họ ? :-| Tại sao người ta không hỏi chú mày mà lại hỏi anh và người khác vậy ? Hay cái thằng nói sai là chú mày? - Kiểu kém miếng khó chịu, nói xấu hòng làm mất uy tín người khác xưa rồi chú em à. Anh mày chơi bằng thực tế. Mấy cái việc tẹp nhẹp này anh không thèm để ý. Chú mày xem dựng được chuyện gì nói xấu anh cứ tự nhiên, Anh rảnh vào nghía coi chú mày tài năng tới đâu. ;)
bác manhhahp có lẽ bây giờ bác mới hiểu dcc em,vì sao em k muốn đưa clip lên để làm gì và nhất là cái thằng anhtoanpro.k biết chơi chim dc cái gì.mà đoán bói gì k có câu nào nghe lọt tai.con chim dở tệ mà kêu chơi hay.em đủ hiểu trình độ của nó đến đâu rồi.mà em nghĩ nó chơi chim cũng k fai vì đam mê.nên phát ngôn ra những câu nói đó đc.em còn nhớ nó nói em là có biết chơi chim không.nhưng khổ nỗi bản thân nó còn không biết chơi chim cu như thế nào mới gọi là chơi.và bác có nói em chấp và đi đôi co làm gì với nó.bác kêu em cho clip lên em định cho lên nhưng mà cho lên với ng k có tâm và k biết cái gì tốt hơn là k cho lên và cho nó nghĩ em k có chim hay như em nói và cho nó nói là nói khoác đi bác à.còn chim của em những con bổi cùi của em mà hay em đã cho bác xem hết.những con mồi sắp tới em sẽ cho bác xem.bác mới xem dc 1 con mồi gián cánh 2 bên của em,nhưng còn 2 con độc nữa nhưng do nó chưa căng em chua poss lên.chỉ thua mỗi con mắt lé của bác thôi.em k có tiền chứ k em xúc em mắt lé của bác về xem sao rồi.bác ạ.chẳng đôi co làm gì với anhtoanpro làm gì bác à.mình có tiếng rồi thì k cần.em nghĩ vậy.các bác ở diễn đàn sẽ biết ai chơi chim hay chim dở.chỉ tội cho những ng mới chơi chim muốn nhờ vả em nghĩ gặp phải cao thủ dởm thì tội cho họ thôi mất tiền và mất công sức chơi chim mà k biết mình nên học lấy 1 ai chính xác.anh em mình cứ thoải mái như thằng cha anhtoanpro nói đi bác à.nhường đất cho mấy cao thủ thâm sâu bói toán giúp đỡ đi bác,cũng gửi lời cảm ơn đến bác cugayquangngai bài viết đúc kêt từ kinh nghiệm của mình ra cho mọi ng xem và suy ngẫm nhưng lại bị ng chơi cao thủ giấy nói là sao chép.em k còn từ nào để nói về trình độ của người ấy.em chỉ thấy công sức tâm huyết chơi chim của anh em mình mà gặp mấy cao thủ này thì tốt hơn anh em mình nhường lại đất diễn cho ng ta đi.em tin chắc các bác ở trong diễn đàn ai biết ai là ng chơi cu biết nhiều còn ai là kẻ đẫ dở mà còn ta đây nguy hiểm.bác cugayquangngai theo e đừng viết hay đưa lên them cái gì nữa.để thiên hạ chém gió đi bác à.đây là lý do em k muốn lên nữa vì nói thật nh ng nói mình nói sạo.để cho anh toàn diễn giải tất cả những kinh nghiệm kỹ năng đi bác à.anh em mình cùi chuối nên có chim cùi chơi thôi,còn ngta hay nên có chim hay mà chơi,ok hết.nhưng vẫn tự hào vì chim cùi của mình mà có nhiều ng mơ ước không có.đó mới quan trọng,bác anhtoanpro em cũng khâm phục bác về khoản giúp đỡ anh em nhưng mà toàn chỉ bậy bạ cho anh em,em hy vọng bác sẽ chỉ dạy những anh em khác mới chơi bằng cái tâm của bác nhé.chứ đừng nói chim cu mái mà bác lại nói là chim cu trống và kêu mọi người k biết cía gì.em k cay cú gì ai hết,nhưng chơi chỉ dạy ng khác thì nên chỉ cái gì mình đã biết đã gặp thì hãy chỉ chứ đừng có chỉ thoe loại mù mờ cái mình k biết bác anhtoanpro à.còn k biết chủ của chú chim cu mái ấy đâu rồi nếu có thể kêu bác ấy mổ bụng con chim ấy ra xem nó là gì.nếu là trống em đền cho 1 con khác đảm bảo ok gấp trăm lần con ấy.em chơi chim cũng đã đập và giết k biết bao nhiêu để mãi sau này mới có 1 xíu,gọi là 1 xíu kiến thức và kinh nghiệm chứ k dám nhận cao thủ như anhtoanpro đâu.http://www.youtube.com/watch?v=L74DpJY3V2Y đây là clip của 1 em bổi .bác anhtoanpro bác cho em hỏi bác xem giúp em con bổi này nó gáy giọng gì,có khả năng chơi mồi hay không và bài bản nước non có gì không.em thì ngu về khoản cu gáy này rồi.bác chỉ giáo em cái nhé.các bác trong diễn đàn cũng chỉ giúp em cái với nhé.em k biết nó là mái hay trống nữa em mới lấy về đấy.chơi cu gáy lâu năm chắc chắn sẽ nói được.em nhờ bác anhtoanpro nhận em làm đệ tử và chỉ dạy cho em và bói giúp em con chim trong clip đó với. em thấy sư phụ em nói đúng trên đời có nh cái hay lắm.ng biết nhiều còn k dám nhận mình là giỏi nhưng mà ng mới nghe dc 1 xíu thì lại cho mình hay và chỉ dạy ng khác nh lăm nhưng mà trong khi bản thân ngdo chưa có và chưa biết dc giá trị thật sự là gì.đã vội phô trương khuếch tán tài năng của mình.chúc các bác các bạn trên diễn đàn luôn luôn vui vẻ và chúc cho mọi ng luôn có chim hay theo ý niệm của bản thân mình về chơi cu gáy.bác manhhahp và bác cugayquangngai có lẽ anh em mình lui về và bái sư học đạo các cao thủ thôi.2 bác đồng ý với em k nào.

anh bạn/ông lớn mà ăn nói thô lỗ vậy.trẳng để con cháu nó phục mình gì/ còn thua cháu vanlinh nữa.............vậy mà lấy danh nghĩa là đảng cu////////// mất mặt quá

anh bạn/ông lớn mà ăn nói thô lỗ vậy.trẳng để con cháu nó phục mình gì/ còn thua cháu vanlinh nữa.............vậy mà lấy danh nghĩa là đảng cu////////// mất mặt quá
hello bác manhhung.bác cũng gần có vần như bác mạnhhahp vậy nhỉ.keke. bác hỏi bác vạn linh có quen biết tụi em không.bác hỏi bác vanlinh xem bác manhhahp như thế nào.còn cái tiêu đề bác bình luận em không hiểu bác viết về ai và bác có công nhận bác cugayquangngai nói đúng không.bác gặp mặt bác ấy lần nào chưa.chưa đúng không.bác có dịp ra nhà bác ấy chưa chưa luôn đúng không.bác thử ra xem nhà bác ấy chơi chim những con chim của bác ấy như thế nào.bác manhhahp thì cũng không kém.em cũng bằng 1 góc của 2 ng này nhưng mà em chỉ nói những cái gì mắt thấy tai nghe thôi bác à.bác vanlinh chơi chim cũng được nè.bác ấy ở bình dương mà em chưa có dịp gặp mặt.em thì k nhận giỏi dang gì nhưng em cũng đã gặp và học dc nhiều từ những cao thủ có danh có tiếng rồi bác à.bác biết anh nguyên là chủ mod chợ tây ninh có tên là hồng sâm k.bác lên đó thử xem như thế nào.còn có cugayquangngai và manhhahp.bình dương có cao thủ nào bác có biết tên k.bác hỏi bác vanlinh ấy bác ấy chỉ cho,bình long có ai,bình phước có ai.phước long nổi tiếng có ai.ngta chơi như thế nào.và chơi cu phải như vậy mới đáng. còn phát ngôn như thế nào thì em k rõ nhưng mà bác biết vì sao mà em và manhhahp lại bực tức với anhtoanpro không.bác phải biết và hiểu rõ thì mới nhận xét ai đúng sai dc bác à.ngta chơi tâm huyết gần cả đời viết ra cho anh em xem nếu thấy đúng thì có cái gì đó mà suy ngẫm mà theo.k thì bỏ qua cũng dc.nhưng anhtoanpro phang ngay 1 câu rất là không hay" bác sao chép ở đâu vậy mà em thấy quen quen.em đồng ý với manhhahp là bác và mọi ng lên google gõ ra xem có hay không.còn bác cugayquangngai này chơi thì hầu như diễn đàn nào cũng có hết.bài viết này bác ấy viết ra chia sẻ cho anh e mới chơi hiểu nhưng vô thình dung đã biến thành cái để anhtoanpro cười vậy.em cũng k hiểu nếu như vậy sao bác anhtoanpro k viết và chia sẻ cho tất cả mọi ng trong diễn đàn biết những điều đó đi.nói thì sẽ bảo là ganh tỵ.chơi chim cu k ai ganh tị về kiến thức và kinh nghiệm 1 ông giỏi lý thuyết nhưng thực tế k biết cái gì.con chim ngta hay kêu dở tệ còn con chim dở khen hay số 1.cái đó ai đúng ai sai chỉ bản thân họ mới biết.và chơi theo đúng là cảm nhận của họ thì hay nhưng so với ng khác con chim họ hay chỉ là đồ vất đi.nhân vô thập toàn là vậy.cu gáy chỉ ganh tỵ là gì khi có 1 ai đó sở hữu được 1 con chim cu gáy hay thật sự mà con chim đó hội tụ dc nhiều yếu tố thì ng ta mới ganh tị chứ theo bác anhtoanpro cho bác manhhahp ganh tỵ thì hơi thái quá.vì chim của bac manhhahp giá trị không có nhưng mà có con tiền chục triệu chưa chắc đã mua dc.bác à.còn bác cugayquangngai thì khỏi nói rồi.hông sam cũng vậy.khi nao bác thay nhung con chim do bác moi hiểu vì sao họ lại chơi cu gay đam mê vậy.giá trị cảu nó như thế nào.chứ k fai ba cái con chim vớ vẩn cũng đem khoe thiên hạ bác à,hoặc là có kiến thức nhưng chim cảu ng đó quá tệ so với thiện hà nên họ cũng k dám khoe ra.đôi lời cùng bác manhhung

..........Mà cũng chẳng rảnh để khoe mẽ cái gì với 1 diễn đoàn toàn người mới học, mới tập chơi cu gay. " Không ai đem tranh cho người mù xem bao giờ đâu "..........

Chú nói vậy ko có tính xây dựng diễn đàn và tự chơi một mình vì luôn là người tài giỏi nhất rồi. Càng nói lại càng dở quá.

Chú nói vậy ko có tính xây dựng diễn đàn và tự chơi một mình vì luôn là người tài giỏi nhất rồi. Càng nói lại càng dở quá.

-Xây dựng? Tự chơi 1 mình ! chú mở đầu ra nghĩ sâu thêm chút đi.
-Tôi có chơi 1 mình hay không chú có câu trả lời đó. :))
-Tôi nhận mình giỏi nhất à? đó là cách nghĩ của cá nhân chú bởi chính chú đang tự cho rằng chú giỏi khi sự giao lưu của chú nó chỉ bó hẹp trong cái khuôn viên chật hẹp nơi chú đang sống. Chú đọc và ngẫm thật kỹ câu nói mở đầu trong tất cả bài viết tôi đã từng viết đi " THEO QUAN ĐIỂM CÁ NHÂN TÔI "
-Có tính xây dựng diễn đàn hay không thì chú lại coi xem ai thường xuyên trả lời những thắc mắc nhỏ nhặt của những thành viên mới tham gia chơi cu gáy.
-Còn về clip của những con chim thì tôi nói rồi tôi ko rảnh để quay khi mọi người hầy như kiến thức cơ bản về nuôi dưỡng còn chưa vững họ xem xong thì học được gì? hiểu cái hay thế nào ?

+Đây là lần cuối cùng tham gia diễn đàn của tôi bởi tôi có quá nhiều việc để làm và quan tâm hơn là việc để tâm tới sở thích của người khác.

-Nói để cho cá nhân chú biết, tôi không giỏi hơn rất nhiều người tôi từng biết và chưa biết trên nhiều miền đất nước, Nói về trình độ chơi cu mồi thì tôi còn phải cắp sách học anh DUY " cugayquangngai" dai dài . Nhưng tôi cũng có kinh nghiệm hơn nhiều người chưa biết.
- Còn theo đúng như chú đánh giá nhé: chí ýt tôi cung hơn chú 1 bậc trong nghề chơi cu gay :)) .Không dám thừa nhận mình kém hơn người khác là biểu hiện của cái gì chú biết rồi đó.

-Thân chào chú cùng toàn thể a e diễn đàn chúc chú cùng a e mạnh khỏe

Thanks vì bài viết hữu ích của bạn...........................................

-Xây dựng? Tự chơi 1 mình ! chú mở đầu ra nghĩ sâu thêm chút đi.
-Tôi có chơi 1 mình hay không chú có câu trả lời đó. :))
-Tôi nhận mình giỏi nhất à? đó là cách nghĩ của cá nhân chú bởi chính chú đang tự cho rằng chú giỏi khi sự giao lưu của chú nó chỉ bó hẹp trong cái khuôn viên chật hẹp nơi chú đang sống. Chú đọc và ngẫm thật kỹ câu nói mở đầu trong tất cả bài viết tôi đã từng viết đi " THEO QUAN ĐIỂM CÁ NHÂN TÔI "
-Có tính xây dựng diễn đàn hay không thì chú lại coi xem ai thường xuyên trả lời những thắc mắc nhỏ nhặt của những thành viên mới tham gia chơi cu gáy.
-Còn về clip của những con chim thì tôi nói rồi tôi ko rảnh để quay khi mọi người hầy như kiến thức cơ bản về nuôi dưỡng còn chưa vững họ xem xong thì học được gì? hiểu cái hay thế nào ?

+Đây là lần cuối cùng tham gia diễn đàn của tôi bởi tôi có quá nhiều việc để làm và quan tâm hơn là việc để tâm tới sở thích của người khác.

-Nói để cho cá nhân chú biết, tôi không giỏi hơn rất nhiều người tôi từng biết và chưa biết trên nhiều miền đất nước, Nói về trình độ chơi cu mồi thì tôi còn phải cắp sách học anh DUY " cugayquangngai" dai dài . Nhưng tôi cũng có kinh nghiệm hơn nhiều người chưa biết.
- Còn theo đúng như chú đánh giá nhé: chí ýt tôi cung hơn chú 1 bậc trong nghề chơi cu gay :)) .Không dám thừa nhận mình kém hơn người khác là biểu hiện của cái gì chú biết rồi đó.

-Thân chào chú cùng toàn thể a e diễn đàn chúc chú cùng a e mạnh khỏe

Chú mãi chỉ là thằng Trẻ ranh 8x chưa biết phân biệt Ngôi thứ trong xưng hô, ăn nói xấc xược thôi. Chú giúp anh em kiểu gì mà đi đâu cũng bị anh em ném đá, chém cho tơi bời thế?

Phải công nhận ko những trình độ Nổ hay kinh nghiệm về Gáy bằng Võ mồm của chú ko những hơn tôi mà còn hơn nhiều người trong Thiên hạ lắm, cái gì chú cũng giỏi và hơn mọi người hết :)):)):)) Đúng là chú còn phải cắp sách học chú Duy còn dài =))=))=)) Thôi ko muốn đóng góp, xây dựng diễn đàn ở đây nữa thì anh em chào chú =))

Chú mãi chỉ là thằng Trẻ ranh 8x chưa biết phân biệt Ngôi thứ trong xưng hô, ăn nói xấc xược thôi. Chú giúp anh em kiểu gì mà đi đâu cũng bị anh em ném đá, chém cho tơi bời thế? Phải công nhận ko những trình độ Nổ hay kinh nghiệm về Gáy bằng Võ mồm của chú ko những hơn tôi mà còn hơn nhiều người trong Thiên hạ lắm, cái gì chú cũng giỏi và hơn mọi người hết :)):)):)) Đúng là chú còn phải cắp sách học chú Duy còn dài =))=))=)) Thôi ko muốn đóng góp, xây dựng diễn đàn ở đây nữa thì anh em chào chú =))
am có đôi lời về câu nói của bác bigbig đó là " chú giúp anh em kiểu gì mà đi đâu cũng bị anh em ném đá,chém cho tơi bời thế ". chơi chim cu thì chia sẻ giao lưu là chính còn chuyện chém tơi tả hay k tơi tả và chém như thế nào thì bác bigbig biết rồi.chém có ng chém đúng có ng chém sai.chém đúng thì khả năng chơi cu của ng ta như thế nào,còn chém sai thì bác tự hiểu trình độ của ng chém sai.chơi chim k sợ bị chém mới chơi ok dc theo em là vậy.còn chơi mà sợ chỉ nói chim mình hay và k dám chém thì cũng k nên nói.có chăng là em nghĩ có nh cao thủ nhưng do cái đầu nóng của thành viên mới,chưa giỏi lắm đã to miệng đụng chạm đến tự ái của các cao thủ nên hầu như các cao thủ giờ muốn lên chỉ nhưng cũng k muốn chỉ.và nhường đất cho mấy thành viên mới tám gẫu nhiều hơn là chia sẻ.còn nói về câu nói của bác.bác thấy anhtoanpro ghi là bác manhhahp chỉ cách chữa cu gáy đi phân ngoài đúng k.anhtoanpro sau ở các trang khác có nói là mọi ng k biết chơi chim cu gáy chắc ai cũng đã đọc.việc giúp phân biệt 1 em cu gáy trống hay mái.rồi sao đó quăng những lời nói về bài viết bác cugayquangngai ng ta chia sẻ cái ng ta đẫ thấy.nhưng phang 1 câu.mất lửa.nếu kêu thấy giống thì nên ghi rõ nguồn gốc của bài mà anhtoanpro thấy và làm ơn mở to mắt ra xem ai là ng chia sẻ bài đấy.và nói bác manhhahp chỉ chữa cu gáy tầm bậy chết hết chim.các bác và bác nghĩ sao nếu như anhtoanpro nói câu đó đủ hiểu trình độ của ng chơi như thế nào rồi chứ đừng nói đến kiểu học lỏm dc mấy câu rồi lên xưng vương.vì sao em lại nói vậy bởi vì nhiều ng nói anhtoanpro có đẳng cấp cao thủ chơi cu gáy.vậy tại sao việc chữa trị cho 1 con cu gáy đi phân ngoài còn k biết và chữa đau mắt còn k xong mà phải hỏi bác manhhahp rồi làm theo những chỉ dạy của bác ấy.đẻ rồi sau này nói là nghe lời bác manhhahp nên chim mới chết.bác và các bác thấy mâu thuẫn k.cao thủ kiểu gì mà lạ vậy.cao thủ giấy đó là theo ý của em.nếu cao thủ thì thừa sức chơi và chữa bệnh cho chim rồi chứ cần gì phải hỏi ng khác để rồi sau đó lại nói là nghe theo.vậy hóa ra " ông ơi tôi ở bụi này" để cho ng khác biết cái bảo thủ cố chấp của anhtoanpro.chứ chưa nói về nhân cách.nhân cách anhtoanpro nên xem lại là vừa bác à.nhận xét chủ quan và khách quan.em k bênh bên nào.nhưng mà em thấy ngưa mắt khi đọc bài kiểu như vậy,nên có nhiều lời nói k hay mong các bác bỏ qua.bảo thủ trong chơi cu gáy k bao giờ chơi hay dc.em dám đảm bảo.và k tôn trọng ng khác thì làm sao họ tôn trọng mình dc trong khi ng ta muốn diễn đàn cùng chia sẻ những cái mình biết và chưa biết nhưng lại nói ng ta ăn cắp của ng khác.bác có time nên đọc lại tất cả những bào của anhtoanpro và manhhahp để biết như thế nào.ai chơi cu gáy thật sự ai chơi cho có phong trào rồi chém bậy bạ.trình độ ra sao.tụi em thì nghỉ diễn đàn này.sẽ có nhiều anh em khác lên chia sẻ kinh nghiệm nhưng hy vọng ng khác lên chia sẻ thì chia sẻ ok chứ đừng múa dìu qua mắt thợ như anhtoanpro.chắc tuần sau anhtoanpro lên lại vì bị khóa 1 tuần.thế gian đâu fai ai giỏi hơn ai,nhưng giỏi thì hiếm chỉ có ba hoa thì nhiều.bác có kinh nghiệm thì cũng nên chia sẻ cho anh em biết với.bác cugayquangngai có lẽ là cũng out khỏi diễn đàn này rồi,đến em và bác manhhahp cũng out luôn.còn bác huy_tm hà nội tham gia,các bác hỏi bác ấy em nghĩ là ok, bác ấy chơi cu gáy cũng chắc và có nhiều kiến thức và đáng tin cậy.đó là những lời nói thật của bản thân em.chứ k có ý nói xấu gì bác huy_tm. bác chơi có vẻ cũng lâu và bác có gì thì nên giúp đỡ thành viên mới với,chứ đừng có giấu và k chia sẻ kinh nghiệm.có gì k fai bác bỏ qua cho em.e chào bác và gửi lời đến bác huy_tm.

trời lâu ngày vô lại diễn đàn sao các cụ mượn Topic của em mà chém ghê thế ?
em viết bài là để chia sẽ với anh em , ai biết rồi thì thôi nếu thiếu thì bổ sung thêm em xin cảm ơn nhiều , còn anh em nào thấy cần thiết với mình thì tìm hiểu còn thấy ko cần thì thôi cũng chả chết ai được . Các bác là người lớn hết câu văn cho nó chuẩn 1 tý chứ cứ nói cho sướng cái miệng mình các thế hệ con cháu lớp sau nó nhìn vô thì cười chết các bác ah .
bài này là do em viết mấy năm về trước rồi chứ chẳng sao chép của ai cả , rảnh rỗi pos lại cho anh em nào cần thì đọc cho vui để giao lưu thêm cugay của mỗi vùng miền ấy mà . Các cụ chơi cugay mà sao cứ thích đấu đá với nhau thế nhỉ ? chơi cugay chứ đâu phải tranh dành ngôi vị gì đâu mà các cụ quan trọng hoá vấn đề thế ?
chim hay thì phải ra rừng mới biết , người tài người giỏi thì chịu khó giúp đỡ anh em để cùng nhau tiến bộ vì 1 niềm đam mê chung , chứ sao lại đi tranh cãi nhau mất đoàn kết thế các bác ?
chắc kiểu này em xin phép lập 1 Topic riêng tập hợp tất cả những bài viết của em lại 1 chổ quá , để tránh bị gọi là sao chép mất công lại bị soi mói mất đoàn kết làm anh em chơi cugay mất vui .
thân chào !

chủ top có bài hay thế.thaklll nuôi chim dưỡng thính mà mấy bác gạch đá làm gì cho mệt

thương bác cugayquangngai qua. bị nem đá. ................. đừng vì thế mà nản bác nhá.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,489
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên