Cách nuôi và chăm sóc chích chòe lửa cơ bản

coky

Thành viên Mới
Điểm
1
hqdefault (1).jpg

Nói về nuôi chòe lửa lửa thì thạt sự ko khó bạn chỉ cần cho nó ăn những thứ mồi tươi mà bạn có thể mua được về cho nó an là ok.vấn đề là chơi chòe lửa là bạn ko nên tiếc tiền vì chế độ dinh dưỡng của nó đòi hỏi phải có chất tanh và mồi tươi như cào cào,dế,sâu superwoom va` đặc biệt luôn có cóng sâu quy 24/24 như vậy chim bạn sẽ rất sung mà bộ lông luôn mượt.bạn có thể cho ăn thêm thằn lằn <thạch sùng> loại nhỏ hoặc liu điêu.có nhiều người ko thường xuyên cho ăn sâu quy vì sợ chim bị nóng và sẽ rụng lông nhung điều đó là sai lầm lớn bạn đừng bao giờ làm như vậy.còn về phần cám cho chim an thì bạn có thể cho an tùy thích vì đối với chòe lửa ăn cám chỉ là chuyện bắt buộc khi ko có sâu hoặc cào cào mà thoi bạn có thể làm cám theo cách sau... 0,5 kg lươn,1lon bột bắp,0,5lon đậu phộng,0,5lon đậu nành,5 quả trứng gà bỏ lòng tráng càng tốt.hấp lươn lên và rang các loại đậu lên sau đó trộn đều với nhau.cũng có thể dùng tôm thay lươn nhung khi bạn cho quá nhiều tôm và đậu phộng thì chim bạn sẽ bị táo bón phân chim sẽ vón thành cục ko tiêu hóa được.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Ðề: Cách nuôi và chăm sóc chích chòe lửa

- Theo kinh nghiệm cua mình thì, cứ 2 ngày cho chim tắm 1 lần tắm xong phơi nắng ( nắng sáng thì phơi 30 phút cho khô lông còn nằng gắt khơi khoảng 20 phút thôi vì chích choe lưa không cần thiết phải phơi nắng nhiều
- Còn thức ăn thì tốt nhất là : đậu xanh , đậu phộng ( lạc) rang chín say nguyễn trộng với lòng đỏ trứng gà sau đó phơi khô và cho chim ăn dần
- Đồ ăn tươi thì : cào cao 2 ngày cho ăn 1 lần cách 2 ngày thì cho an sâu cho ăn như vậy thì chim xẽ căng và hót suốt ngay.
- Chú ý : nếu chim cua bạn mập quá thì phải ep lại chỉ cho ăn cao cao 1 thời gian để chim lấy lại phong độ nhé chứ mập quá là nó lười hót ngay

Bác BSmai hình như chơi chòe lửa nghiền lắm ạh??

Mình thích nuôi lửa hót và chòe than đá nhưng nghiện lửa hơi bị nặng. Mình thích lửa từ lúc đi bẫy cho đến thuần hóa, và đi thi. Mục tiêu của mình:
"Thà mất tất cả chứ không được mất lửa" :D

- Bác BSMai là dân nghiện Lửa mà em cũng nghiện lửa nhưng em chỉ có 1 con thôi và chim mới đi gió chứ chưa hót có điều luôi lửa thì yêu cầu nhà phải rộng vì lồng của nó rộng quá nhà chật như nhà em cố lắm thì cũng được 1 con thôi

em thấy có người giới thiệu về các biện pháp phòng bệnh cho chim mộc mới bắt về, trong đó có sử dụng 1 số loại thuốc tây, theo mọi người có thực sự cần thiết cho lửa không ạ? vì em sợ động đến y học mình không có kiến thức, không khéo chữa lợn lành thành lợn què

một em bổi thường thuần bao lâu là đuơc vậy bác,em thấy chòe than phải từ 1 đến 2 năm thấy phát nản,còn lửa em nuôi thì chi khoảng trên dưới 1thangs là...

Anh bsmai oi,
Em có chú chòe lửa mới vừa thay lông xong mà sao mấy bữa nay em thấy nó rớt lông nữa, nhìn vào phía dưới cộng lông trắng ở đuôi em thấy nó có màu đen, ko biết có fải nó bị strees ko anh?
Còn 1 chú thì gần tháng nay chưa rớt hết lông đuôi nữa, sao nó thay lông chậm vậy?:41:

Thay như vậy mới là chuẩn chứ ! Bác cứ nghĩ xem rụng lông thì nhanh mọc lông thì chậm nếu ở tự nhiên mà vậy thì nó thành con chim mình trần không lông lấy gì mà bay mà nhảy mà tránh kẻ thù >> thành chim cánh cụt ah ?? Đối với chòe lửa cứ yên tâm chờ từ 3 ~ 4 tháng ( nhanh 3 tháng chậm còn hơn 4 tháng mới hoàn thiện tất cả ) yên tâm nhé chơi chim là phải "tỉnh quảng bình sát nhập với hà tĩnh " thành tỉnh " BÌNH TĨNH"

em có 2 con cl,1 con thì chỉ thay lông ở phần đầu rồi ngưng kg thay nữa,bây giờ hót rất ít,em đang lo lắng cho khả năng con này,trước đây nó là 1 con mồi được cậu em mua về nhưng kg biết chăm sóc nên đã tàn tạ và mất hết công lực rồi.còn 1 con đang đổ lông,em chỉ mới nuôi được mấy tháng thôi,không biết con mà chỉ thay lông đầu thì có thể thúc cho nó lên lửa hay có cách nào cho nó thay lông toàn bộ kg vậy các anh?

bsmai giúp em tý đi.

anh em đánh giá dùm em con này.con này là con em nói nó chỉ thay lông đầu thôi.

em sorry ae em up kg dc.

nếu kg dùng cầu gai mà dùng cầu tre già (loại làm cần câu) thì có tốt cho Cc lửa kg vậy cụ BsMai? e hay dùng cầu loại này cho tất cả các loại chim, chỉ khác về kích cỡ mà thôi.

Có 02 khả năng được nghĩ đến: hoặc thay lông bình thường bị nín lông hoặc thay lông bất thường. Khả năng là do bất thường, chỉ thay một phần lông cơ thể. Dù là thay lông cách nào cũng chăm chim như thời kỳ thay lông thông thường.
Con lửa của bạn phần lông trên mới mượt nhưng lông mền xoăn xù không sát và phần đuôi khô. Đối với CCL mình không thúc mồi nóng như than được vì bộ lông của nó phản ứng rất nhạy với mồi nóng. Nếu bạn có cho ăn mồi như sâu tươi hoặc sâu khô, mình nghĩ nên cắt sâu khô, hạn chế sâu tươi, chú trọng cào cào. Còn khả năng có thúc nó thay lông hay không tùy thuộc vào nhiều vấn đề khác nữa, chủ yếu là do đánh giá chủ quan của bạn

cám ơn anh nhiều nha,em không cho an sâu khô nhưng sâu tươi thì 24/24 luôn,cào cào thì 2 ngày cho ăn một bữa.vậy là em phải han chế sâu tươi lại mới được.nhưng mà sao nó ít hót lắm anh ơi,còn lông của nó chắc là phải đợi sang năm rồi,buồn quá.

cám ơn anh nhiều nha,em không cho an sâu khô nhưng sâu tươi thì 24/24 luôn,cào cào thì 2 ngày cho ăn một bữa.vậy là em phải han chế sâu tươi lại mới được.nhưng mà sao nó ít hót lắm anh ơi,còn lông của nó chắc là phải đợi sang năm rồi,buồn quá.

Cho ăn trứng kiến nhiều vô anh, lâu lâu thêm dế với gián đất để bồi bổ em nó
Lửa của em cũng bị rớt lông mặc dù đã thay lông xong cả tháng, bữa giờ em cho nó ăn trứng kiến wá trời luôn, chắc mai mốt nó căng lửa lại chậm lắm, bùm wá:((

bác mai phủ 1/2 phần trên hay dưới mà ngăn thức ăn với phân chim không dây ra ngoài thế ạ?
mấy hôm nay lạnh thế này, em định bắt 1 lửa bổi về có nên không ạ?

Áp dụng các công thức của các pro trên thì chích chòe lữa nhà ta sung phải biết.Thanks các anh đã chia sẽ

bác mai phủ 1/2 phần trên hay dưới mà ngăn thức ăn với phân chim không dây ra ngoài thế ạ?
mấy hôm nay lạnh thế này, em định bắt 1 lửa bổi về có nên không ạ?

Bạn chùm 1/2 lồng như chùm chữ A rộng ra 2 bên. Cũng tùy trường hợp mà chùm ít hay nhiều.
Mùa này lửa bổi xấu, trông xơ xác. Để tháng 2 sẽ có lửa đẹp

Bạn chùm 1/2 lồng như chùm chữ A rộng ra 2 bên. Cũng tùy trường hợp mà chùm ít hay nhiều.
Mùa này lửa bổi xấu, trông xơ xác. Để tháng 2 sẽ có lửa đẹp

Chắc tại mùa này nó đang thay lông và ko căng lửa phải ko anh?
Qua tháng 2 chim thay lông xong và căng lửa thì giá chắc mắc hơn bi giờ nhỉ$-)

con chòe lửa em mới bắt về cho ăn cám cũ của quán với sâu, hôm nay thấy phân không được vón cục lắm, có đáng lo lắng không ạ?
thới gian này có nên bổ sung sâu liên tục không ạ?

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,487
Thành viên
149,095
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên