Cách nuôi và chăm sóc chích chòe lửa cơ bản

Ðề: Cách nuôi và chăm sóc chích chòe lửa cơ bản

mình mới nuôi chim và tham gia vào diễn đàn thấy nuôi chim không đơn giản như mình tướng!

chim đang thay lông thì bạn kô nên thúc cho nó hót, bởi vì thời kỳ này chim rất yếu, ta phải có chế độ ăn đặt biệt cho chim, bạn nên tăng cào cào, ít sâu lại, cào cào va cám la thức ăn chính của chim trong giai đoạn này bạn ah. chúc bạn thành công. thân

mùa này ngoài bắc hết cào cào rồi ạ, e hay lên tăng bạt hổ nhưng bây giờ lạnh cũng không còn nữa, chỉ kiếm được dế thôi

Vậy thì số nan lồng(68-86..83..78..v..v)có liê quan gì đến phong thủy,số mạng ủa người chủ chim khi mua lồng về để nuôi Lửa hay không.m thấy mọi người thường hay bàn là Lửa là DƯƠNG lên mng nhiều tài lộc cho người nuôi.chọn được con chim nào càng sung,càng khỏe,đuôi càng dài càng lắm lộc.Còn về lồng để nuôi ửa mọi ngưoời cũng quan niệm như laà bể của cá rồng vậy...Khi chon người ta phải chọn LỘC>>>phát hay Lộc ngự.Hoặc là Phát tài(83)....và những nan cửa lồng cho lửa cũng phải đúng là Sinh..Vì em vô tình đọc được cái tài liệu này dịch từ tiếng đài loan ra rồi phát tán kiểu như các loại sách Phong thủy,cát hung,số mệnh..v.v..lên qa đây muốn tham khảo bác chuyên gia BS Mai về những chi tiết này một chút..mong rằng ác thông cảm nhé..hoàn toàn không phải chủ ý của em....

thời gian gần đây miền bắc lạnh kéo dài, nhiệt độ hạ thấp dưới 15*,việc tắm của chim cũng bị dán đoạn, ban ngày lại cực ít nắng, không biết là có ảnh hưởng nhiều đến độ căng của chòe sau mùa thay lông không ạ? và với thời tiết hiện tại, việc tắm cho chòe có là nhất thiết hay không?

chích chòe lửa

Cho em hỏi chích chòe bổi bao nhiu tiền và cách nuôi chim bổi:-$:-$

Vậy thì số nan lồng(68-86..83..78..v..v)có liê quan gì đến phong thủy,số mạng ủa người chủ chim khi mua lồng về để nuôi Lửa hay không.m thấy mọi người thường hay bàn là Lửa là DƯƠNG lên mng nhiều tài lộc cho người nuôi.chọn được con chim nào càng sung,càng khỏe,đuôi càng dài càng lắm lộc.Còn về lồng để nuôi ửa mọi ngưoời cũng quan niệm như laà bể của cá rồng vậy...Khi chon người ta phải chọn LỘC>>>phát hay Lộc ngự.Hoặc là Phát tài(83)....và những nan cửa lồng cho lửa cũng phải đúng là Sinh..Vì em vô tình đọc được cái tài liệu này dịch từ tiếng đài loan ra rồi phát tán kiểu như các loại sách Phong thủy,cát hung,số mệnh..v.v..lên qa đây muốn tham khảo bác chuyên gia BS Mai về những chi tiết này một chút..mong rằng ác thông cảm nhé..hoàn toàn không phải chủ ý của em....

cái này mê tín quá,nan lồng thì tùy vào con chim mà nhốt,chả nhẻ chim bác đuôi 22 bác nhốt lồng 68 cho hợp với mình ah

Cho mình góp ý , kg đúng thì bỏ qua nhe . Các bạn nuôi chích chòe lửa mà quá chú trọng vào cám , với mình mồi tươi là quan trọng nhất còn cám thì chỉ cho cám bình dương thôi .Sâu tươi thì cũng tốt nhưng sâu tươi có tính hàn, cho ăn hằng ngày và nhiều như vậy thì sẽ kg tốt cho chim .Hằng ngày nên có cào cào cho chim còn cóng cám thì có 24/24 cho chim ( những con thích ăn cám thì mình rút cám ra để cho chim chịu ăn đồ tươi ) , sâu tươi thì cách ngày cho ăn nhưng ít thôi . 1tuần thì bỏ xung điêu điêu và trứng kiến với dế chó , trứng kiến là 1 thứ thức ăn rất tốt cho chim .1 số nơi nuôi chích chòe lửa thi mà họ kg có cào cào thì họ vẫn cho ăn bằng trứng kiến đó , con chim vẫn lên lửa tuy hơi chậm 1 chút nhưng lực chơi và giọng hót của chim rất khỏe và đặc biệt lông của chim rất đẹp . Còn tắm chim thì mình hãy xem tình trạng sức khỏe của chim rồi mới tính được (chim thay lông thì 1 tuần tắm 1 lần , chim yếu lửa thì 2 hay 3 ngày tắm 1 lần ). Tắm nắng sáng sớm hay nắng chiều hàng ngày , chỉ phơi nắng vừa đủ thôi . Chi tiết quan trọng là khi chim tắm nước xong các ban kg nên đem ra phơi nắng liền mà nên để chỗ nào ấm 1 chút cho chim rỉa lông trước , để bộ đuôi của nó bung ra hết rùi mới đem ra nắng được . làm thế thì bô đuôi của nó mới đẹp được . Nuôi chim thì nên để cho nó lên lửa cách tự nhiên như thế chim mới chơi bền được ,đừng thúc nó lên lửa nhanh làm gì ... thân...

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Bổ xung thêm; đối với những con chích chòe lửa trên 3 mùa lông và quá dạn rùi thì ta nên tập lực cho nó , sang chim qua lồng rộng hơn mức bình thường (lồng phóng nuôi mi đá) lựa cào cào thật khỏe để nguyên con kg cắt chân hay điêu điêu sống bỏ vào lồng và trùm kín áo lồng lại . Làm thế để tập luyện lại khả năng săn mồi cho chim , như thế con chim mới khỏe mạnh và linh động được ... thân...

Bổ xung thêm; đối với những con chích chòe lửa trên 3 mùa lông và quá dạn rùi thì ta nên tập lực cho nó , sang chim qua lồng rộng hơn mức bình thường (lồng phóng nuôi mi đá) lựa cào cào thật khỏe để nguyên con kg cắt chân hay điêu điêu sống bỏ vào lồng và trùm kín áo lồng lại . Làm thế để tập luyện lại khả năng săn mồi cho chim , như thế con chim mới khỏe mạnh và linh động được ... thân...

Cách này quá hay, em hay áp dụng cách này khi nuôi Mi và Than. Theo em nghĩ, càng tạo cho có môi trường thiên nhiên thì chim càng đẹp và càng chơi bền. :):):)

Cách này quá hay, em hay áp dụng cách này khi nuôi Mi và Than. Theo em nghĩ, càng tạo cho có môi trường thiên nhiên thì chim càng đẹp và càng chơi bền. :):):)

Huy nên áp dụng cho con lửa đuôi dài 25,5 cm đi . Đợi chim căng lửa thì mới làm như vậy , chứ mình nuôi lồng quá rộng như thế mà chim chưa có lửa mấy thì chim chậm lên lửa lắm ...

Huy nên áp dụng cho con lửa đuôi dài 25,5 cm đi . Đợi chim căng lửa thì mới làm như vậy , chứ mình nuôi lồng quá rộng như thế mà chim chưa có lửa mấy thì chim chậm lên lửa lắm ...
nếu nhà không có lồng phóng đóng cửa phòng lại,thả nó ra cột em dế vào dây kéo cho nó chạy theo,hoặc thả cào cào bay được ra cho em nó ví:-*

nếu nhà không có lồng phóng đóng cửa phòng lại,thả nó ra cột em dế vào dây kéo cho nó chạy theo,hoặc thả cào cào bay được ra cho em nó ví:-*

Bó tay thui , chiêu này thì mình chưa thử và cũng kg dám thử ...hi...hi..

Bó tay thui , chiêu này thì mình chưa thử và cũng kg dám thử ...hi...hi..

:)) Cùng quan điểm với anh, chiêu này độc và nghiệt quá, nên o dám thử.

wel. e cũng đang có ý định nuôi CCL. . thanks các a vì bài viết nha. . .

có ai giúp em tậu 1 e CCl không...ghiền nuôi nhưng chưa nuôi chòe lửa bao giờ nên không biết chọn chim...hay mua lông ra sao hĩ

Ðề: Cách nuôi và chăm sóc chích chòe lửa

các anh vui lòng chỉ e con ccl của e hót yếu quá ko sung tí nào chi e làm sao cho nó hót sung lên đc ko ạ :^o

Nhà BSMAI o đâu thế... em mjuốn ghé thăm.

con lửa nhà e sao tự nhiên hnay nó cứ nhảy lộn đầu vs bám vào nan lồng riết à các bác...:((...e lo wá...trùm áo lồng lại,thì nó bớt nthế rùi...các bác chỉ giúp e với...:(

p/s: e mới nuôi chim nên chưa bik nhiều...e cho con lửa nhà e ăn cào cào và dế hàng ngày có đc hok mấy bác...?

Ðề: Cách nuôi và chăm sóc chích chòe lửa

thanhk you

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,487
Thành viên
149,095
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên