Cách nuôi và chăm sóc sáo non

phutruongthang1

Thành Viên
Điểm
6
Tình hình là chiều nay em mới đem về một em sáo non . Nhưng em lại không biết cách chăm sóc em nó như thế nào để em nó lớn . Em chỉ nghe bà chủ tiệm dặn là lấy cám trứng pha nước vo từng cục cho em nó ăn và bơm nước cho em nó uống .
1.Nay em xin mấy anh chỉ dùm em cách nuôi và dạy nó
2.Coi dùm em em nó là con đực hay mái vậy .
3.Cách bố trí lồng như thế nào .
Em có một vài hình ảnh của nó mong anh em chỉ giáo cho .
Chân thành cảm ơn mọi người và chúc thành công và sức khoẻ .​

Ðề: Cách nuôi và chăm sóc sáo non

Sáo bạn khoảng 1 tháng tuổi :(
Bà chủ bán chim dặn như thế đúng rồi,bổ xung thêm thịt băm cho em nó.Nếu bắt trong ổ xem con nào đầu to chân to thì khả năng trống cao bạn ạ.
Lồng như ảnh bạn chụp là được rồi,thêm cái cầu để cho sáo đứng khoảng đường kính ngón tay cái :thứ nhất sáo đứng không bị mỏi,thứ 2 tập sáo đứng cầu sau chân khỏe.
Chim non không nên để ngoài trời qua đêm.Sương xuống làm chim lạnh.
tập cho chim tắm ngay từ bây giờ = cách cho bát nước vào trong lồng(Nhớ tháo đáy lồng không bẩn)
Nên cho chim tắm vào hôm nắng nóng.tầm chiều sau cho cho sưởi nắng luôn,Chim cứng cáp và lông đẹp,sạch rận,bọ.
Chúc bạn có pé sáo như ý.:D

A cò thể nói rõ hơn về "Chim non không nên để ngoài trời qua đêm.Sương xuống làm chim lạnh." là sao ko anh

À anh ơi , em có công thức như sau anh coi được ko nha anh ? E dùng cám trứng hoà với chút sữa tươi . Và đút cho em nó ăn . Vậy được ko anh . Một ngày cho em nó ăn bao nhiêu là đủ . Thấy lúc nào kũng đòi ăn

hihi mình chưa nghe thấy hòa cám trứng hòa với sữa tươi bao giờ. Mình cũng có con chim sáo trâu. cách đây hơn 3 tuần thì bằng con chim sáo của bạn. Giờ nó biết tự mổ ăn rồi. Như mình thì ngày trước mình nuôi cứ cách 1h30 mình cho ăn một lần. Mình chỉ hòa cám trứng với nước thôi, cứ ăn khoảng 3-4 miếng mình phịt ít nước ở xilanh cho nó. mình cho ăn cả cám trộn cơm, cách bữa mình cho ăn hoa quả như xoài, dưa hấu, ớt; thịt băm nhỏ: thịt lợn, thịt bò...

bạn cũng nên thỉnh thoảng thả cho nó ra ngoài để nó chạy nhảy cho khỏe chân.

À anh ơi , em có công thức như sau anh coi được ko nha anh ? E dùng cám trứng hoà với chút sữa tươi . Và đút cho em nó ăn . Vậy được ko anh . Một ngày cho em nó ăn bao nhiêu là đủ . Thấy lúc nào kũng đòi ăn

Dạ dày và bộ tiêu hóa của chim không giống người.Nếu cho ăn sữa tươi có thể chim bị ị chảy.
Công thức tốt nhất và tiết kiệm thời gian và công sức đơn giản thế này thôi.
1 tuần bạn cho 2 lần thịt băm.cỡ 1 đốt ngón tay.
Nếu có điều kiện có thể bắt châu chấu bỏ càng cho ăn,thêm 1 chút sâu loại to.(nhớ đập chết sâu khi cho sáo ăn,nhiều sáo non sợ sâu vì đang còn ngọ ngoạy)
Cám trứng trộn với trứng (lấy mình lòng đỏ càng tốt)cho ăn trong ngày khoảng 8h.

bạn cũng nên thỉnh thoảng thả cho nó ra ngoài để nó chạy nhảy cho khỏe chân.

Nuôi thêm chừng 2 tuần nữa thả , hay bây giờ thả liền vậy . Em nó là loại sáo gì vậy ? Chúc sức khoẻ và may mắn

Tại vì đây là lần đầu tiền em nuôi chim sáo non. Không có Kn nhiều . Nên mong ace giúp đỡ em nhiều .

cứ thả ra bây giờ cũng được mà, tai chim sáo lúc bé nhôt nhiều, chân nó không được vân động nhiều thì dễ bị yếu chân. chỉ có điều nuôi bọn này thả nhiều mệt lắm, sau này nó quen cứ đòi ra, conh sáo nhà mình bây giờ mình phải cắt lông cánh của nó đi. vì thả ra nhiều quá nó toàn bay xa thôi, mất như chơi. Nên mình chấp nhận hy sinh mã của nó bằng cách cắt ngắn lông cánh nó, để nó không bị bay mất

mình nuôi sáo trâu

Hix , hix , Vì mình ở TP nên đất hok nhiều . CHĩ có được cái sân chừng 10m2 thui.

nhà mình cũng ở tp nhưng sân nhà mình rộng khoảng 50m2. sân nhà bạn như thế thả ra cũng được mà. mà nếu bạn sợ thả ra không bay thì phải huy sinh cắt lông cánh của nó và phải trông chừng nó nữa, hơi xấu mã chút. mình nuôi thả toàn phải cách cánh thôi. nói chung có điều kiện thì nuôi thả (hy sinh cắt lông cánh), còn nếu không có ý định thả thì bạn nên nuôi nhốt từ bây giờ đừng thả ra không nó quen sau này suôt ngày đòi ra mệt lắm

Cảm ơn bạn rất nhiều . Bạn chỉ cho mình cách tắm cho chim đc ko , thức ăn đủ dưỡng chất ntn

Sáo bạn khoảng 1 tháng tuổi :(
Bà chủ bán chim dặn như thế đúng rồi,bổ xung thêm thịt băm cho em nó.Nếu bắt trong ổ xem con nào đầu to chân to thì khả năng trống cao bạn ạ.
Lồng như ảnh bạn chụp là được rồi,thêm cái cầu để cho sáo đứng khoảng đường kính ngón tay cái :thứ nhất sáo đứng không bị mỏi,thứ 2 tập sáo đứng cầu sau chân khỏe.
Chim non không nên để ngoài trời qua đêm.Sương xuống làm chim lạnh.
tập cho chim tắm ngay từ bây giờ = cách cho bát nước vào trong lồng(Nhớ tháo đáy lồng không bẩn)
Nên cho chim tắm vào hôm nắng nóng.tầm chiều sau cho cho sưởi nắng luôn,Chim cứng cáp và lông đẹp,sạch rận,bọ.
Chúc bạn có pé sáo như ý.:D
anh ơi!cho em hỏi cám trứng là cái gì hả anh, có thể mua ở đâu?

Bạn Tien_Hoa cho hỏi bạn cắt cánh chim như thế nào vậy ? cắt cụt hay cắt ngắn ,có thể cho coi hình em sáo nhà bạn được không ?

anh ơi!cho em hỏi cám trứng là cái gì hả anh, có thể mua ở đâu?

Cám Ba Vì 1 gói 8 ngàn.Nó đề là Cám trứng(Chắc gì đã có trứng :D),Nhưng đó là loại cám thông thường cho sáo ăn.
Ngày xưa thì đâu có phân biệt loại cám gì đâu,Cứ cho ăn cám con cò chim vẫn hót múa bình thường:-??.Giờ sinh ra nhiều loại cám:CM,chích chòe,khuyên,...:D

cho mình hoi sao chú sao con của minh cứ ru cánh trong xau lam ah

chim của mình sắp chuyển từ đút sang mổ rùi mà mình gọi n n ko thèm theo mình hix. Mấy bác bày cách nào cho con chim thân với mình đc k

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,489
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên