Cách thuần chào mào?

leomessi24197

Thành Viên
Điểm
6
Em mới được tặng 1 con chào mào, chủ của nó bảo vẫn chưa được thuần đâu, treo áo lồng cả ngày, chỉ để hở mỗi một ít, mà nó đang thay lông và mào nên nhìn xấu lắm, các bác tư vấn cho em cách thuần nó hiệu quả và chế độ dinh dưỡng thay lông với, em xin cảm ơn.

Ðề: Cách thuần chào mào?

bạn chịu khó tìm lại các bài cũ mà đọc nhiều lắm

đơn giản nhất là để dưới đất cho quen người và tăng cường chỗ đông người

Đang thay lông thì trùm áo nhiều là ok. Chăm sóc thì cám, hoa quả, châu chấu, tắm.
Xong lông rồi thì đặt chỗ nhiều người qua lại, hé áo lồng dần dần cho chim đỡ hoảng mà sinh tật.

no đang thay lông nên bạn không nên lại gần nó nhiều, hoa quả bạn cho vào các buổi sáng như: chuối, táo, đu đủ, cam , quýt (cam, quýt 1 tuần ăn 1 lần thôi kẻo chim đi ngoài), cám lúc nào cũng có trong máng ăn, 2 ngày cho em nó tắm 1 lần và lúc 1-3h chiều, tắm xong để nới thoáng mát 30p rồi lại phủ áo lồng cất chỗ yên tĩnh để em nó thay lông cho tốt, chế độ này bạn mất khoảng 2-3 tháng để em nó thay lông xong, khi lông xong rồi thì mở áo lồng nhiều hơn 1 chút, treo chim ngang người thôi cho nhanh dạn.

đang thay lông thì tranh thủ mà bung hết áo lồng ra cho nó nhanh rạn người bạn ah, miễn là nó nhảy ko bị sứt mặt với tòe đuôi nữa ! đang bắt đầu vào mùa lạnh rồi, chim sẽ bớt nhảy hơn..đây là khoảng thời gian thuần chim = cách đút mồi cho nó là hiệu quả nhất đấy !

đang thay lông thì tranh thủ mà bung hết áo lồng ra cho nó nhanh rạn người bạn ah, miễn là nó nhảy ko bị sứt mặt với tòe đuôi nữa ! đang bắt đầu vào mùa lạnh rồi, chim sẽ bớt nhảy hơn..đây là khoảng thời gian thuần chim = cách đút mồi cho nó là hiệu quả nhất đấy !

no đang thay lông nên bạn không nên lại gần nó nhiều, hoa quả bạn cho vào các buổi sáng như: chuối, táo, đu đủ, cam , quýt (cam, quýt 1 tuần ăn 1 lần thôi kẻo chim đi ngoài), cám lúc nào cũng có trong máng ăn, 2 ngày cho em nó tắm 1 lần và lúc 1-3h chiều, tắm xong để nới thoáng mát 30p rồi lại phủ áo lồng cất chỗ yên tĩnh để em nó thay lông cho tốt, chế độ này bạn mất khoảng 2-3 tháng để em nó thay lông xong, khi lông xong rồi thì mở áo lồng nhiều hơn 1 chút, treo chim ngang người thôi cho nhanh dạn.

Hai ý kiến này có vẻ trái ngược nhau nhỉ, mình mới được tặng nhưng mà nó chưa thuần, lại đúng vào lúc thay lông chứ, các bạn sang đây trả lời giúp cả mình vấn đề này với.

http://chimcanhvn.com/forum/showthread.php?t=78373

theo mình thì thế này nhé......lúc bình thường thì bạn treo nó ở chỗ đông người ! để cho nó quen môi trường
lúc nào bạn muốn ép nó quen mặt chủ thì xách lồng vào phòng cho yên tĩnh, trùm áo chữ A để nó ko nhảy nữa và đút mồi cho nó..nhớ là di chuyển và đút mồi 1 cách từ từ và nhẹ nhang nhé....!
đút mồi = sâu là tốt nhất vì chim nó nghiện cái loại này...! đút mồi mà nó chưa ăn ngay thì bạn lùi lại 1 tí rồi ngồi yên tĩnh chờ nó nhảy xuống mổ sâu....cứ làm 1 thời gian như thế bảo đảm con chim sẽ đứng lồng khi nhìn thấy chủ....

nhưng mà chào mào có ăn sâu đâu nhỉ ???>.<

Chào mào ko ăn sâu thì ăn gì hả bạn. Chim thuần ko phải nhanh đâu, cứ khoảng 1 năm thì mới ok được. Đang thay lông bạn cứ cho ăn đều đặn, ăn hoa quả, mồi tươi và tắm nữa.

Mình cũng mua mấy con mộc về nhưng thuần vất lắm. thêm ít tiền mua con thuần rồi về cho nhàn.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,439
Thành viên
149,091
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Bên trên