Cám Tuấn Thúy Dành cho chào mào.

explosive

Thành Viên
Điểm
6
Hiện nay em đang cho chào mào nhà em ăn cám tuấn thúy.theo các bác có nên hay không nên.Cám tuấn thúy đủ chất va dinh dưỡng không ạ.ngoài ra em vẫn cho ăn hoa quả 1 tuan 3 lần.các bác phân tích cám tuấn thúy giúp em hoặc cho em 1 loại cám cho chào mào ăn mọi lúc ạ.Thaks cả nhà ạ,

Ðề: Cám Tuấn Thúy Dành cho chào mào.

em thấy về cơ bản mọi người hay dùng cám Tuấn thúy cho chào mào. theo em nghĩ là ok! nhưng hoa quả bác cứ cho ăn liên tục vào, đấy là khoái khẩu của nó mà. một tuần thi thoang cho vài con sâu. theo em là vậy

Vì mình thấy trước cho ăn Tuấn thúy trộn 1 tí đồ ăn cho Họa mi.Hót đều.Giờ cho ăn mỗi tuấn thúy thôi.Ko trộn nữa.Thấy im luôn thế mới chán chứ.

cám chào mào họ nghiên cứu công thức rồi làm ra mà bác cho ăn sao nó lại tịt thế?

thế cái cám trứng 10k/túi nửa cân thì có nên cho ăn ko các bác ơi :| em thấy hình như là hàng nhái ba vì thì phải :| cám tuấn thúy địa chỉ chỗ nào tại HN vậy các bác ,giá cả như nào :(

cám thúy tuấn thì lên TBH bạn nhé
khoảng 13k/100g.
còn tùy từng loại nữa bạn à, loại số 1,2,3.

cám thúy tuấn thì lên TBH bạn nhé
khoảng 13k/100g.
còn tùy từng loại nữa bạn à, loại số 1,2,3.

bây h em đang cho ăn tạm cám trứng ,h đổi sang tuấn thúy thì cứ cho ăn bình thường hay phải vào cám lại hả bác

Mình cũng không biết.Nhưng nghe anh em diễn đàn thì muốn đổi pha nửa lọ nửa kia để em nó quen dần.Không sợ đột ngột quá.Em nó chán ăn đấy.Chào mào thà chết chứ không quy hàng.

bây h em đang cho ăn tạm cám trứng ,h đổi sang tuấn thúy thì cứ cho ăn bình thường hay phải vào cám lại hả bác

Ko nên đổi cám đột ngột, chim sẽ bị shock và nín luôn đó. Ngày đầu bạn cho ít cám mới vào cóng thôi, còn lại vẫn là cám cũ, trộn đều lên để chim tập ăn dần. Ngày 2, 3, 4... mỗi ngày cứ tăng dần lượng cám mới lên, hạ bớt cám cũ đi. Đến khi nào thay hoàn toàn bằng cá mới thì OK.
Thời gian này mất khoảng 10 ngày, tuy lâu nhưng cho chắc ăn bạn à.

Ko nên đổi cám đột ngột, chim sẽ bị shock và nín luôn đó. Ngày đầu bạn cho ít cám mới vào cóng thôi, còn lại vẫn là cám cũ, trộn đều lên để chim tập ăn dần. Ngày 2, 3, 4... mỗi ngày cứ tăng dần lượng cám mới lên, hạ bớt cám cũ đi. Đến khi nào thay hoàn toàn bằng cá mới thì OK.
Thời gian này mất khoảng 10 ngày, tuy lâu nhưng cho chắc ăn bạn à.

vấn đề là em có đọc đc vài bài nói là cám tuấn thúy khá nóng chim ăn vào có thể lên lửa nhanh nhưng ko đc lâu dài ,1-2 mùa sau là chim bị sơ lông với abc xyz các kiểu :| mà bây h cho ăn cám trứng mà hay bán ở các hàng chim toàn là cám nhái ba vì ,đổ vào coóng cho chim ăn khoảng nửa ngày là mất hết mùi :| về dinh dưỡng thì ko biết có những gì :-?? thế nên em cho ăn rất ít cám ,hàng ngày chỉ dã chuối thôi,coóng cám chỉ có 1 ít thôi mà mãi chả thấy vơi đi tí nào , mặc dù trước khi mua về thì nó cũng chỉ xơi cám này ,về đến nhà mình có nhiều chuối quá nên nó cũng bỏ cám luôn

vấn đề là em có đọc đc vài bài nói là cám tuấn thúy khá nóng chim ăn vào có thể lên lửa nhanh nhưng ko đc lâu dài ,1-2 mùa sau là chim bị sơ lông với abc xyz các kiểu :| mà bây h cho ăn cám trứng mà hay bán ở các hàng chim toàn là cám nhái ba vì ,đổ vào coóng cho chim ăn khoảng nửa ngày là mất hết mùi :| về dinh dưỡng thì ko biết có những gì :-?? thế nên em cho ăn rất ít cám ,hàng ngày chỉ dã chuối thôi,coóng cám chỉ có 1 ít thôi mà mãi chả thấy vơi đi tí nào , mặc dù trước khi mua về thì nó cũng chỉ xơi cám này ,về đến nhà mình có nhiều chuối quá nên nó cũng bỏ cám luôn

Mình chưa cho chim dùng cám Tuấn Thúy bao giờ, chỉ toàn cho dùng loại Ba Vì thôi nên ko biết các vấn đề bạn nói đúng hay ko. Nhưng nếu chim chê cám thì bạn giảm bớt khẩu phần chuối đi, khi đói chim sẽ tự ăn cám mà thôi. Trong tự nhiên chim đâu ăn mỗi chuối mà nó còn ăn những thứ khác nữa, nên cần bổ sung thêm cám cho chim và các mồi tươi khác cho chim đủ chất.

h cho 1/4 quả chuối và 1 ít cám phủ kín đáy coóng theo dõi từ sáng đến hoàng hôn thì chỉ thấy chuối hết còn coóng cám có lõm đi 1 ít :( mà em ko cho ăn chuối 24/7 đâu bác ơi khoảng 2 ngày em ý ăn hết 1 quả chuối tây thì hôm sau em chuyển sang cà chua ,hết 1 quả cà chua to em mới về lại chuối ,muốn cho em nó ăn cà rốt cho đít đỏ nhưng mà ngại luộc quá ,1 ngày nó ăn cũng ko hết nổi 1 củ ngồi luộc nửa củ cà rốt hết tầm 20-30' thì tiền ga cũng vãi xoài

Tiện đây xin hỏi ké các bác 1 chút => cũng là cám Thúy Tuấn nhưng là cám khuyên => em nghe nói bây giờ cám Khuyên Thúy Tuấn ko còn chất lượng như ngày xưa nữa , em đang dùng loại 01 & 02 nhưng thấy chim cũng líu BT thôi chứ ko tốt lắm (sâu và hoa quả , tắm rất đều và đầy đủ )=> mong các bác tiện tay tư vấn thêm . thank !

h cho 1/4 quả chuối và 1 ít cám phủ kín đáy coóng theo dõi từ sáng đến hoàng hôn thì chỉ thấy chuối hết còn coóng cám có lõm đi 1 ít :( mà em ko cho ăn chuối 24/7 đâu bác ơi khoảng 2 ngày em ý ăn hết 1 quả chuối tây thì hôm sau em chuyển sang cà chua ,hết 1 quả cà chua to em mới về lại chuối ,muốn cho em nó ăn cà rốt cho đít đỏ nhưng mà ngại luộc quá ,1 ngày nó ăn cũng ko hết nổi 1 củ ngồi luộc nửa củ cà rốt hết tầm 20-30' thì tiền ga cũng vãi xoài

Bạn để cám dưới đáy cóng thì chim làm sao mà ăn được, nó phải ăn hết chuối thì mới ăn cám, tới lúc đó nó no căng diều rồi còn đâu. Bạn để chuối vào cóng, phủ bột lên trên chuối, chỉ để hở một ít chuối ra cho chim nhìn thấy thôi. Vài ngày đầu nó sẽ ăn rất ít cám nhưng càng về sau sẽ ăn nhiều hơn, giảm dần tỉ lệ chuối, tăng tỉ lệ cám lên. Khoảng 1 tuần là chim ăn cám ngon lành rồi.
Cà rốt bạn hấp chín rồi để tủ lạnh cho chim ăn dần, mỗi lần ăn cắt một mẩu to bằng ngón cái là được. Cà rốt để tủ lạnh dc khoảng 4, 5 ngày thì bỏ đi dù vẫn còn.

Em định không cho ăn cám tuấn thúy nữa muốn chuyển cho ăn cám bavi trộn với lòng đỏ trứng gà.nhưng em không phơi.cho len rang có được không các bác.

Ôi trời, các bạn cứ tự làm lấy đảm bảo hơn, công thức do các bạn học ở những người đi trước ấy, Cám TT thì họ làm thương mại thôi, tuy rằng họ có nghiên cứu công thức thật đấy, nhưng họ làm không hẳn được như thế đâu, ngày đi gần hoặc hơn tạ cám, hỏi thử xem lấy đâu bảo đảm chất lượng

Em định không cho ăn cám tuấn thúy nữa muốn chuyển cho ăn cám bavi trộn với lòng đỏ trứng gà.nhưng em không phơi.cho len rang có được không các bác.

Rang lên cũng được, nhưng theo mình là sấy khô cách thủy. Cách làm như sau:
- Bắc một nồi nước lên bếp, không dùng nắp nồi mà dùng một cái mâm làm nắp
- Đổ cám lên trên mâm, dàn trải ra
- Khi nước trong nồi sôi, tạo hơi nóng lên mâm, dùng đũa đảo qua lại cám trên mâm cho mau chín, hạt cám nào to thì bóp cho tơi ra.
- Sấy khoảng 2, 3 tiếng là ổn (tùy mức độ cám nhiều hay ít)

oh.Thanks bạn.Có khi mình phơi nắng thôi. Tốn gas chết.

cà rốt mình bỏ vào nồi cơm hấp luôn, 1 công 2 chuyện. Hoặc mình bỏ vào 1 cái hộp cho ít nước kê cái đĩa bên trong cho cà rốt vào, bỏ vào lò viba khoảng 3 phút là ngon lành.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,442
Thành viên
149,090
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên