Chăm sóc sáo con đầu mùa

Bond1408

Thành Viên
Điểm
6
Hello Diễn Đàn,

Mình có một em sáo nâu con mua đầu mùa này, nuôi được gần hơn 2 tuần rồi (đến nay chắc ẻm gần tròn tháng tuổi). Em nó mau lớn lắm. Tuy nhiên to đầu thế rồi mà vẫn đòi đút ăn dù đã biết tự nhảy vào thau để tắm (ham tắm lắm), biết mổ sâu ăn (không biết là đã biết tự uống nước chưa mà chưa bao giờ thấy ẻm tự uống nước). Hôm nay thấy "buồn" ngồi líu líu theo tiếng hót của các chim khác trong nhà mình. Diễn Đàn ccv cho mình hỏi:

1. Khi nào thì tập cho ẻm ăn cám ớt (vì hiện tại vẫn đút ăn cám không ớt trộn nước, dế, cơm, trái cây, sâu)? Có nên cho ăn dế nhiều không? Ngoài ra còn cho ăn gì khác để chân và mỏ vàng đẹp, lông mượt?
2. Đến tháng thứ mấy thì chim thay lông? và khi nào thì có thể thấy mồng trên đầu chim để phân biệt chim trống - mái?
2. Khi nào thì tập cho ẻm ăn ớt?
3. Bây giờ mình đã tập nói dần dần cho em ấy được chưa?
4. Ngoài ra, trong quà trình nuôi còn cần lưu ý đặc biệt gì khác không?

Xin cảm ơn AE ccv.

Bond

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Ðề: Chăm sóc sáo con đầu mùa

Chia sẽ cùng bạn đôi điều: 1. Về việc uống nước: thì chim non tự biết uống nước rất sớm, chậm lắm thì lúc đứng cầu là tự uống được rồi (quan trọng là bạn bố trí cóng nước loại gì cho em nó nhận biết nhé, tốt nhất là loại cóng tròn cho em nó quen).
2. Về thức ăn thì bạn cho ăn: Cám (Ba Vì hoặc cám cò, có điều kiện thì cho ăn Cám Thái), mồi tươi thì cho em nó ăn dế, cào cào (riêng mình thì thấy dế Sáo nó khoái hơn, và dễ mua, rẻ nữa). Mình nuôi Chim thường cho ăn Cám Thái, loại này hạt tròn, Chim rất dễ tập mổ, mình từng nuôi con Nhồng vừa tập bay là tự ăn được luôn.
3. Chim bạn là Sáo nâu thì sẽ không có mào (mồng) bạn nhé!
4. Chim tầm 3 tháng thì bạn tập dần được rồi.
5. Chim bạn đầu mùa nên thường mưa xuống là rớt lông.
4. Về khoảng cho ăn ớt thì bạn nên tập cho nó ăn ớt tươi, nó không thích thì mình cũng không ép vì không cần thiết. Còn Cám ớt hiện nay trên thị trường thì toàn là phẩm màu, không nên cho ăn.

Chia sẽ cùng bạn đôi điều: 1. Về việc uống nước: thì chim non tự biết uống nước rất sớm, chậm lắm thì lúc đứng cầu là tự uống được rồi (quan trọng là bạn bố trí cóng nước loại gì cho em nó nhận biết nhé, tốt nhất là loại cóng tròn cho em nó quen).
2. Về thức ăn thì bạn cho ăn: Cám (Ba Vì hoặc cám cò, có điều kiện thì cho ăn Cám Thái), mồi tươi thì cho em nó ăn dế, cào cào (riêng mình thì thấy dế Sáo nó khoái hơn, và dễ mua, rẻ nữa). Mình nuôi Chim thường cho ăn Cám Thái, loại này hạt tròn, Chim rất dễ tập mổ, mình từng nuôi con Nhồng vừa tập bay là tự ăn được luôn.
3. Chim bạn là Sáo nâu thì sẽ không có mào (mồng) bạn nhé!
4. Chim tầm 3 tháng thì bạn tập dần được rồi.
5. Chim bạn đầu mùa nên thường mưa xuống là rớt lông.
4. Về khoảng cho ăn ớt thì bạn nên tập cho nó ăn ớt tươi, nó không thích thì mình cũng không ép vì không cần thiết. Còn Cám ớt hiện nay trên thị trường thì toàn là phẩm màu, không nên cho ăn.
Cảm ơn bác nhiều lắm! Giờ ấy được hơn 1 tháng tuổi rồi. Mỗi khi mình đi làm về, kéo mở lồng là em nhảy ra, bay theo hoặc leo lên vai mình đứng chéc chéc! Mình có nên thương xuyên mở lồng thả ra không? việc mở lồng thả ra như vậy có làm cho em quen ở ngoài hơn lồng, và có ảnh hưởng đến việc dạy nói sau này 0? ( vì khi dạy em chỉ lo đòi ra ngoài mà 0 tập trung học bài ^_^)? Mình nghe nói cho ăn dế, sâu, cào cào em sẽ lười nói có đúng 0?

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,489
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên