Công Thức làm cám Chim Chào Mào

Ðề: Công Thức làm cám Chim Chào Mào

Mình có công thức làm bột cho chim miều căng lửa.xin dăng lên để anh em cho ý kiến
1. Loại cám chào mào bì 8000/1 lạng.(8 bì)
2. 20 trứng gà chọi.
3. 2 lạng kỷ tử.
4. 2 lạng tôm sấy khô.
5. 1/2 xị mật ong rừng(đã hạ thổ ở dươi đất 15 ngày).
Xay bột thật mịn + kỷ tử xay thật nhuyễn + tôm khô cắt mỏng xay thật kỷ(nhớ xay cùng hạt kỷ tử không thôi dễ bị tôm thà sợi).Tất cả đem trộn với trưng đã đánh với mật ong rừng.Ta có 1 hỗn hợp bột đã kết dính.Đem phơi khô nếu như không có nắng thì ta đem sấy khô.Sau khi đã khô ta đem ra xay hoặc ép thành viên.Sau khi đã xay xong ta đem lên chảo để sao khô.Nhớ đưng để bột quá nóng.Khi nào thấy bột nóng ta hạ chảo xuống để cho nguội rồi sao tiếp.Đến khi nào bột hết bốc hơi ẩm la OK.Đây là công thức mình đã áp dung hơn 10 năm nay up lên để anh em cho ý kiên.Mình ở Huế.Sau khi làm theo hướng dẫn của mình bột làm xong có màu vàng rất đẹp.Không bao giờ bị mốc.đảm bảo chim rất căng lửa mà rất bền chim.

chao mào nếu ăn sâu và ăn 1 thời gian dài thì sẽ bị xoăn lông vì sâu rât nóng . theo em ko nên cho sâu vào cám . đôi lời góp y có gì sai mong các bác niêm tình tha thứ :D

các bác cứ quan trọng hóa vấn đề. Cám bã muốn làm tốt thì phải hiểu con chim nó thế nào. Là loài chim gì, ăn uống thức ăn ra sao??? Có người cũng đã nghĩ ra là làm 1 loại cám và tăng cường thêm thức ăn ngoài dành cho các loại chim khác nhau. Chim vẫn đẹp, khỏe, nhưng về độ căng thì con chim ko được tốt. Lúc đó con chim chơi cứ đều đều, ko thật sự căng lửa. Nhưng nuôi chim này quan trọng nhất là nuôi đều tay. Và nhận biết được độ con chim. Con chim có khỏe hay yếu nhìn là phải biết. Chứ cứ 1 loại cám cho ăn và cho uống nước + mồi tươi hoa quả mà con chim đẹp, căng thì ai mà chả nuôi được.

cám cho chào mào ae giúp

ae ai biết cách nào cho chào mào phong độ ổn định. căng lửa thì chỉ giúp mình.
chào mào của mình chỉ cho ăn cám bavi.và hoa quả táo tàu đều đặn mỗi ngày.
có gì sai sót nhờ ae giúp.
thấy có nhiều người bảo trộn cám bavi với long đỏ trứng gà là chim sung. mà chưa biết cách làm thế nào. có cần rang lên không nhỉ.hay là bóp nhỏ trứng gà rồi trộn vào.
mồi tươi thì có nên cho ăn sâu quy không nhỉ. ở nhà mình sâu quy nuôi nhiều.
thank ae nhìu

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Ðề: cám cho chào mào ae giúp

Vấn đề này nhiều cao nhân đến giờ vẫn còn tranh luận nảy lửa lắm. Theo ông chú gần nhà nuôi chim nhiều năm thì quan trọng nhất vẫn là tố chất con chim, thứ nữa là phải dùng 1 loại cám ổn định, chịu khó tắm nắng và đi dợt thường xuyên thì chim sẽ bền và căng lửa. Thêm mồi tươi và hoa quả nữa nhé.
Nhà ông toàn nuôi bằng cám Bavi mà mấy con chim đó đấu đá, hót hét ghê lắm.
Cũng không lên cầu ký quá làm gì. Thân!

em cho ăn cám 150k/1kg chim ăn vào lông lá mượt hót hét tốt châu chấu ngày 4 con rau củ quả 2 ngày cho ăn 1 lần tắm 2 ngày 1 lần chim sung và máu chiến vì thấy mấy ông anh trong làng áp dụng như vậy em chỉ dập khuôn theo^^

em cho ăn cám 150k/1kg chim ăn vào lông lá mượt hót hét tốt châu chấu ngày 4 con rau củ quả 2 ngày cho ăn 1 lần tắm 2 ngày 1 lần chim sung và máu chiến vì thấy mấy ông anh trong làng áp dụng như vậy em chỉ dập khuôn theo^^
bác cho e hỏi bác mua Châu chấu ở đâu vậy ạ.bác chỉ giúp e với ạ.

Các bác giúp em với ạ

e mới chơi chim.và e cũng vừa mua đc 1 e CM đèo chuyển ra HN nhưng e lại không bít loại cám nào tốt.e ra cửa hàng bán cám thì thấy chủ hàng chim nói cho ăn cám tuấn cóng là tốt nhất.e không biết nên lên diễn đàn hỏi các bác cám tuấn cóng cho CM ăn có bị nóng hay bị đi ỉa phân nháo không ạ.e xin các bác giúp e mới ạ... e tkans các bác rất nhiều!;;)

bác cho e hỏi bác mua Châu chấu ở đâu vậy ạ.bác chỉ giúp e với ạ.
chào mào là loài ăn chủ yếu là HOA QUẢ lên bạn cho ăn nhiều loại HOA QUẢ để bổ xung vitamin mỗi ngày 1 loại , + thêm tắm nước nắng hàng ngày + 2>3 ngày cho ăn mồi tươi
còn cám thì chỉ cần duy trì 1 loại cám là được nếu cám chất lượng chút thì càng tốt

Cho em hỏi công thức làm cám SLL như nè ổn chưa?>?

E mới chơi chim lên ham hố nuôi nhiều quá.đi mua cám thì đắt quá lên e thử tự mình làm cám cho riêng mình..liệu công thức cám nè có ổn ko?các bậc tiền bối nhận xét cho e 1 vài ý kiến(e nuôi toàn chim CM mộc nha,chủ yếu là mộc tinh ;).sv nghèo lên chơi dòng nè chết đỡ tiếc:
-Cám bavi(loại dùng cho gà con) : 2kg
-Tôm đồng : 500g
-Nhộng tằm : 500g
-Lạc : 200g
-Đỗ xanh : 200g
-Cà rốt : 1kg
-Chuối tiêu : 3 trái
-trứng gà :15 quả(cho cả lòng trắng:p)
Tất cả e cho vào nồi hấp lên hết(trừ cám bavi) nhừ ra,rồi đem ra lấy máy xay thịt quay nhỏ ra và trộn đều với cám bavi(e thửa 1 mắt sàng riêng như hạt cám CM nha,lên rất nhỏ)...chờ tầm 20--30p cho ngấm e lại bỏ ra eff thành hạt rồi đem ra phơi..hạt hơi hơi ráo e lại bỏ vào chảo sấy..hạt cám lúc nè khô và rắn gần như ngoài hàng(mỗi tội ko đẹp bắng)..e đã làm 2 mẻ và chim ăn ko bị làm sao..but ko biết chế độ dinh dưỡng như vậy đã đủ chưa,mong các bác góp ý,va thêm ý kiến cho e để cám e tự làm ngày càng hoàn chỉnh hơn..thanhks các bác đã đọc và góp ý...=D>=D>=D>

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Thanks bác e cũng thử làm xem sao. hehe;)

Theo em vấn đề cám cho chim không phải là quan trọng nhất, nên cũng không cần cầu kì gì cho lắm, có người nuôi chim bằng cám thường mà chim vẫn chơi vẫn ché ầm ầm, chủ yếu là có trái cây đầy đủ cộng với mồi tươi, có chế độ tắm nắng với nước giống như chim trời là tốt lắm rồi.Chim nhà em còn ăn cám gà đấy các bác ạ;))

các bác cho em hỏi tý em thấy bên trên các bác nói đều xay nhuyễn ra vậy thì sau làm sao cho nó thành viên đc ạ

mua loại cho chim ăn là được rồi, cho ăn thêm hoa qua nưa

nhà bác này chắc phải mấy chục con nên làm nhiều cám thế.chúc mừng bác ăn ko sao là đc roài!!!!!!!!

các bac cầu kỳ qóa. tất cả phụ thuộc vào tố chất và cơ địa của từng chú chim thôi .và qoan trong nhát là ngươi chơi phải biết điều chim thôi cac bạn a.

Cám tự làm có nhiều thành phần dinh dưỡng, làm khá vất vả. Em thấy các sản phẩm thức ăn làm sẵn có đầy đủ thành phần dưỡng chất, ngoài ra còn có thêm tảo biển nữa, rất tốt cho chim ấy chứ.

Cám tự làm có nhiều thành phần dinh dưỡng, làm khá vất vả. Em thấy các sản phẩm thức ăn làm sẵn có đầy đủ thành phần dưỡng chất, ngoài ra còn có thêm tảo biển nữa, rất tốt cho chim ấy chứ.
nhưng nó đắt bác ak.tự làm đảm bác hơn,rẻ hơn.nhưng mất công

cũng công phu hey, để nó khỏe, đủ dinh dưỡng cũng là cả một vấn đề

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,487
Thành viên
149,095
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.