Mem Mới Kinh chào !

bboyorg

Thành viên Mới
Điểm
1
Chào Các Chú bác , anh , em trong hội chimcanhvn .
em xin tu giới thiệu : là mem mới , tên nghĩa đang ở độ tuổi 18
rất mong các mem chia se EXP va giup do cho em . Trên con đường chơi chim:-*
:bz Tình hình là thế này :
em đươc ông bác hàng xóm cho 1 chú chim vể tập chơi cho đỡ buồn
Và đây chính là nó
[YOUTB]http://www.youtube.com/watch?v=1Hwx_q0QFGE[/YOUTB]
mình mới đem về nên quay nó luôn
vày tấm hình :D

SAu đây là 1 số câu hỏi cần a e chú bác giúp đỡ em :|
1)Cho em hỏi nó thuộc loại chim gì? Và nó cở bao nhiêu tuổi rồi ?( ông hàng xóm kêu nó thuộc loài cưỡng . nên em mới poss topic này)
2)Cách dạy dỗ ra sao cho nó quen với chủ mới ?( chứ em đụng vào là nó đớp em ngay :(( , em nghe nói phải vừa hít gió vửa vuốt ve mà nó thế làm sao có thể :()
3) em mới mua cám . ông bán cám kêu cho chim biết nói . có pha ớt. Bấy nhiêu đã đủ chưa, hay cho ăn gì thêm ko? .....(em định cho nó ăn chuối chín :))
4)Chú nó hót cung được 3 ,4 điệu và biết nói "ai đó" nữa :x . em muốn chỉ nó nói thêm thì làm thế nào?
5) Cách tắm rửa cho nó ?( em lấy cái thau bự đổ đầy nước vào và bỏ cái lồng vào thì nó tự tắm:D)
6) có nên thả ra ngoài ko ?(vì em sợ nó bay đi mất, để từ từ)
7) và sau cùng em xin hỏi là Nó được giá bao nhiêu ?
Xin mọi người giúp đỡ cho em . em thấy nuôi chim rất thú vì<:p

Ðề: Mem Mới Kinh chào !

cháo bạn . chim này đùng là chim cà cưỡng đấy . tơ nghe nói giống nay lạ chủ là nó mổ ngay . chác bạn k nuôi nó tù nhỏ đùng không . chim này khôn và nói sõi hơn sáo . nhg kếm yểng bạn ạ . còn thức ăn thì ăn hãy cho nó ăn thêm sâu quy hay cào cào hay dế . giống ngay kêu suốt ngay . hôi nó bé thí xầu lắm . nhg lớn lơn thya lông thi đẹp như con của bạn íh :x

cháo bạn . chim này đùng là chim cà cưỡng đấy . tơ nghe nói giống nay lạ chủ là nó mổ ngay . chác bạn k nuôi nó tù nhỏ đùng không . chim này khôn và nói sõi hơn sáo . nhg kếm yểng bạn ạ . còn thức ăn thì ăn hãy cho nó ăn thêm sâu quy hay cào cào hay dế . giống ngay kêu suốt ngay . hôi nó bé thí xầu lắm . nhg lớn lơn thya lông thi đẹp như con của bạn íh :x
Mình cảm ơn bạn đã chia sẻ EXP cho mình.
Thật đúng như bạn nói mình mới đem về nên nó mổ ngay lập tức .Không biết có cách nào khắc phục ko và làm thế nào để nó quen dần dần:) .Nó kêu cả ngày nghe cũng thú vị,và công nhận nó khôn thật

Mình dự định mỏi ngay cho nó cắn 1 2 cái cho quen mặt :D

1. Đây là Chim Cưỡng trống. Mình nhìn thì đoán em nó khoản 2 mùa trở lại ( 2năm tuổi)
2. Để chú chim nhanh chóng thân thiện với chủ mới bạn nên mua cào cào, dế cầm trên tay cho nó ăn. lâu lâu chịu đau lấy tay vuốt ve dưới cổ hoặc bụng, chú chim sẽ xù lông lên và gật gù như đang phê phê, giống này cũng dạn người nuôi nên cũng nhanh chóng quen ngay thôi.
3.Bạn cho ăn thêm chuối chín, cào cào, dế... giúp chim đủ dinh dưỡng sẽ sung hơn.
4. Muốn tập nó nói thêm thì mỗi ngày lập đi lặp lại từ muốn dạy nó, đến khi nào nó nói được thì chuyển qua từ khác. Tuổi này chim học hơi châm, chỉ la và huýt sáo nhiều, nên cần kiên trì bạn nhé.
5. Mua 1 cái lồng tắm trung quốc, giá 40k. Khi tắm chỉ việc để 2 lồng lại là nó tự nhảy qua tăm thôi, giống này rất thích tắm, 1 ngày tắm mấy lần nó cũng tắm, nhưng tốt nhất 3 ngaỳ tăm 1 lần là được rồi.
6. Không nuôi từ nhỏ thì ko nên thả.
7. Nếu mình đi mua chim Cưỡng khoản 5 tháng đã xác định được chim trống, lại đang tập nói gió thì ngoài tiệm hét giá 700k. Kì kèo chắc 500k or 550k thì sẽ bán
Thân

1. Đây là Chim Cưỡng trống. Mình nhìn thì đoán em nó khoản 2 mùa trở lại ( 2năm tuổi)
2. Để chú chim nhanh chóng thân thiện với chủ mới bạn nên mua cào cào, dế cầm trên tay cho nó ăn. lâu lâu chịu đau lấy tay vuốt ve dưới cổ hoặc bụng, chú chim sẽ xù lông lên và gật gù như đang phê phê, giống này cũng dạn người nuôi nên cũng nhanh chóng quen ngay thôi.
3.Bạn cho ăn thêm chuối chín, cào cào, dế... giúp chim đủ dinh dưỡng sẽ sung hơn.
4. Muốn tập nó nói thêm thì mỗi ngày lập đi lặp lại từ muốn dạy nó, đến khi nào nó nói được thì chuyển qua từ khác. Tuổi này chim học hơi châm, chỉ la và huýt sáo nhiều, nên cần kiên trì bạn nhé.
5. Mua 1 cái lồng tắm trung quốc, giá 40k. Khi tắm chỉ việc để 2 lồng lại là nó tự nhảy qua tăm thôi, giống này rất thích tắm, 1 ngày tắm mấy lần nó cũng tắm, nhưng tốt nhất 3 ngaỳ tăm 1 lần là được rồi.
6. Không nuôi từ nhỏ thì ko nên thả.
7. Nếu mình đi mua chim Cưỡng khoản 5 tháng đã xác định được chim trống, lại đang tập nói gió thì ngoài tiệm hét giá 700k. Kì kèo chắc 500k or 550k thì sẽ bán
Thân

Cảm ơn anh rất nhiều:)

tớ khẳng định vs bạn đây k phải yểng . yểng màu đen mỏ đổ . đuôi tai mầu vàng cơ . tớ nuoi cưỡng rồi bạn ạ . vì bi h là mùa sáo đen nên thich nuôi sào hơn thì cho bác toe con cưỡng kia . cuog khôn lám bạn ak . bạn cú để ài ngay xem . thả cáo cào hay đua cho nó ăn cũng dc chac 1vai ngay la quên chủ thôi . bạn mua bnhieeu tiê con cuong dáy

Ai có file mp3 tập nói cho giống này ko cho mình Xin . để bật cho nó học nói ?

tớ khẳng định vs bạn đây k phải yểng . yểng màu đen mỏ đổ . đuôi tai mầu vàng cơ . tớ nuoi cưỡng rồi bạn ạ . vì bi h là mùa sáo đen nên thich nuôi sào hơn thì cho bác toe con cưỡng kia . cuog khôn lám bạn ak . bạn cú để ài ngay xem . thả cáo cào hay đua cho nó ăn cũng dc chac 1vai ngay la quên chủ thôi . bạn mua bnhieeu tiê con cuong dáy
Bác thấy thích chú nó ko? . mình được bác chơi chim hàng xóm cho mình và tập chơi chim luôn :D

chim cà cưỡng tầm 1 tuổi lồng thôi
cứ cho ăn cho uống bình thường. cho ăn mồi tươi như dế cào cào ,sâu , thằn lằn. cho ăn hoa quả nó vẩy ra bẩn
cho ăn cám 3 vì thôi cũng đc
ra chơi với nó, vuốt ve bày cho nó nói chào khách chào khách vài hôm là học theo
tắm như thế cũng đc nhưng mau hư lồng
1 tháng nữa hẫy thả. thả giờ là về với chủ cũ ngay
con này bán tầm 800k

@ voduc 3 ngày tắm 1 lần. ặc ặc. ng` ta 1 ngày cho chim tắm 1 lần còn thấy bẩn đằng này 3 ngày tắm 1 lần chim hôi như cú luôn

Chim này là Cưỡng loại này thì thôi rồi, gào rất to, rất thích ăn ớt, bạn có thể mua cám ớt cho nó ăn ngoài ra có thể cho nó ăn thêm ớt tươi chín nhé = cách cắt nhỏ bỏ hạt cho nó ăn ngày 1-2 quả thi thoảng cho thêm dế, cào cào, chuối, loại này rất hung dữ cứ cho tay vào là mổ liền bất kể chủ nuôi từ bé hay là lớn cho nên muốn gần gũi em nó cũng hơi khó em nó khoái tắm lắm đừng có huýt gió cho nó học theo mà hãy dạy nó nói nhiều hơn không là nếu bạn có quen ngủ trưa nó kêu gào đinh đầu nhức óc luôn
Chúc bạn có 1 em chân dài thiệt đẹp

@ voduc 3 ngày tắm 1 lần. ặc ặc. ng` ta 1 ngày cho chim tắm 1 lần còn thấy bẩn đằng này 3 ngày tắm 1 lần chim hôi như cú luôn

Vậy 1 ngày 1 lần hả anh . mà tắm lấy nước có pha thêm gì ko hay là nước lạnh thôi

cá cưỡng chứ yển đâu ? chắc mỗi noqwi 1 cách gọi khác nhau loại này biết nói nó học theo tiếng người bạn à bạn nên có sự kiên trì tập dần nó sẻ nói rỏ hơn

Chim này là Cưỡng loại này thì thôi rồi, gào rất to, rất thích ăn ớt, bạn có thể mua cám ớt cho nó ăn ngoài ra có thể cho nó ăn thêm ớt tươi chín nhé = cách cắt nhỏ bỏ hạt cho nó ăn ngày 1-2 quả thi thoảng cho thêm dế, cào cào, chuối, loại này rất hung dữ cứ cho tay vào là mổ liền bất kể chủ nuôi từ bé hay là lớn cho nên muốn gần gũi em nó cũng hơi khó em nó khoái tắm lắm đừng có huýt gió cho nó học theo mà hãy dạy nó nói nhiều hơn không là nếu bạn có quen ngủ trưa nó kêu gào đinh đầu nhức óc luôn
Chúc bạn có 1 em chân dài thiệt đẹp

CẢm ơn anh rất nhiều:
theo anh nói thì khó mà có thể vuốt ve gần gũi nhị:((

cá cưỡng chứ yển đâu ? chắc mỗi noqwi 1 cách gọi khác nhau loại này biết nói nó học theo tiếng người bạn à bạn nên có sự kiên trì tập dần nó sẻ nói rỏ hơn

thank bạn mình mới chơi nên rất rất kiên trì đấyo=>

A` cho mình hỏi mình treo nó o phòng khách không có ánh sáng có sao ko? nếu được thì cho tắm nắng vào lúc nào và bao lâu?

KO có ai chỉ mình với

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,489
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên