Nhật ký sáo nâu

chimtataxoa

Thành Viên Tích Cực
Điểm
28

Mua em nó lúc hơn 5 tháng tuổi, lúc về nhát lắm, tắm cũng không dám tắm ở lồng tắm

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Thế mà sau 1 tháng mình đã tập được em nó: thả không bay khỏi cửa nhà, nhảy lên tay đậu khi nghe gọi hoặc dụ, vào lồng ngay lập tức khi kê cửa lồng gần em nó.

Tuy nhiên, lúc đầu mình dạy nói thì lặp lại ngay, bây giờ thì nó chỉ muốn nghe mình nói, khi mình nói nó sẽ đứng yên lắng nghe không nhảy lung tung, mình quay đi là đòi theo.

mong bạn chia sẻ cách dậy sáo cho anh em tham khảo với nhé

Thật ra khi còn trẻ con mình đã nuôi 1 con sáo rồi, nuôi từ bé, thả rông trong sân, khi nào mình đi vắng mới cho vào lồng.

Giờ nuôi lại là để nuôi lại cái kỷ niệm ngày xưa thôi :D

Về kinh nghiệm, hễ nuôi con nào mà mình quan tâm, chăm sóc, yêu thương thì đa số là nó sẽ khôn (ngày xưa nuôi mèo mà còn tắm được nó, và dạy nó đi WC trong nhà WC)

Về sáo, mình thấy con này dễ nuôi, dễ ăn, nuôi từ lúc mớm và thả luôn từ nhỏ là theo mình như cún :D

Con mình đang nuôi là mái, ng nào mua về nuôi 4-5 tháng chắc thấy là mái nên bán lại, mình ra xem thì còn đúng 1 con nên mua về thôi (không còn sự lựa chọn nào khác)

Về dạy, để đói, thả trong nhà, đóng cửa, lúc đầu nó sẽ nhát, không dám lại ăn đâu, tuy nhiên mình cứ ngồi như bức tượng, nó lại ăn 1 lần và thấy an toàn là nó sẽ tin tưởng mình

Các lần sau thì đơn giản hơn, nhử đồ ăn trên cánh tay = bay lên đậu cánh tay...

Nhưng mình cho ăn hạn chế để còn dụ vào lồng dễ

giờ thì khỏi cần biết nó no hay đói, dụ là nhảy ra khỏi lồng, là chạy nhảy bay theo mình, đậu cánh tay...

Khi cần cho vào, dí cửa lồng trước mặt là nhảy vào thôi

Nhảy vào thì thưởng cho vài hạt cám viên

hihi

Giờ mỗi ngày mình thả nó 1 lần, chơi 5-10 phút là lùa vào lồng. Mình tập gọi là phải bay lên đậu cánh tay. Tuy nhiên, sao em nó dữ quá, mình đưa ngón tay ra là nhảy vào mổ và đá.

Ngoài ra còn nhúm lông đuôi cụt nhìn thấy ghê, có bạn bảo là nhổ, mà mình không muốn bắt chim bằng tay vì nó rất sợ hãi, sợ bắt và nhổ lông nó nhát là sau này hết thả được luôn.

Đôi lúc chạnh lòng, sau này em nó lớn, muốn phóng sanh, liệu em nó có bay nổi không, bay xa không? Ngẫm lại, thấy mình hại em nó :((

chim nuôi non lên phóng sinh là tội ác đấy vì nó không quen với môi trường sống tự nhiên dễ bị chết lắm đó

Hôm qua lại thả cho lòng vòng trong nhà, em nó tinh mắt quá nhảy đến chụp cọng dây thun nhỏ, thế là nuốt tọt, đến giờ vẫn chưa thấy ị ra, hic. Ngày xưa em sáo cũ nuốt thun hoài, nuốt chút là ị ra, sao em này nuốt rồi chẳng thấy ra, chắc dính vào ruột luôn rồi. Buồn...

Sau 24h đồng hồ, em nó ị ra 1 cọng thun, cọng thun lúc em nó ăn nhìn cũ kỹ, giờ ị ra màu sắc sặc sỡ hơn, chắc nhờ dịch trong người em ấy đánh bóng giúp :D

Chim mình xác định chẳng nói năng gì được rồi, lúc mới mang về nói nó còn nhái lại, giờ mình ở xa, khuất, nó không thấy thì vẫn nhái nhưng chỉ toàn tiếng của sáo: oẹt oẹt, éc éc

Còn nếu đứng sát nói chuyện, nó chăm chú lắng nghe như bị thôi miên, có đang nhảy lưng tưng vì đói cũng đứng im khi nghe trò chuyện

Vớt vác lại là cái khoảng nói gió, ngày 2 lần sáng trưa cũng đỡ buồn.

Tuy nhiên, em nó quá dữ, thả ra ngoài mà bị trêu là há họng ra khè mình và nhảy bổ vào tay chân mà mổ mà đá

Hôm qua lại ăn bậy, mình chụp nhanh vào người em nó mới nhả ra, la éc éc, tưởng nhát luôn ai dè bỏ vào lồng mở cửa ra lại nhảy ra chơi bt

Có lẽ 1 ngày nào đó lỡ chụp dính chắc nhổ 1-2 cọng lông đuôi để ra lông mới nhìn đẹp, chứ cụt đuôi nhìn chán vãi.

Giờ em nó bộc lộ rõ "bản chất" dữ dằn, cho ăn cũng mổ tay, thật là bực mình. Thả ra chơi cũng lao vào đá và mổ vào tay mình. hic

Một phát hiện mới mà mình theo dõi 1-2 tuần mới thấy, đó là em nó không phải đá tay mình, mà là thực hiện động tác đạp mái, hic, hoang mang quá, nhìn giống con mái mà sao lại thế này?

Hàng ngày vẫn ngồi ngắm em nó hoặc thả ra 5-10 phút cho nó đỡ tù túng. Mà em nó ngày tắm 1 lần vẫn chưa chịu, phải tắm 2 lần, lông em nó đen và óng mượt, tuy nhiên lông đuôi thì cụt lủn. Em nó không đói thì lười ăn, đút mới ăn, dù thức ăn đút y chang trong khay thức ăn.

Em nó chỉ biết nói gió và éc éc khẹc khẹc, trong lúc nói gió thì có đôi khi lên cơn cuồng hò hét inh tai.

Một ngày như mọi ngày, em sáo vẫn thế, tuy nhiên sáng nay thấy cái lông ở đầu có vẻ muốn dựng đứng lên rồi :D

Hàng ngày em nó vẫn nói gió 2-3 lần, trong lúc nói gió có lên cơn hò hét ầm ĩ như cãi nhau :D

Tiếc là vẫn chưa có dấu hiệu có thể nói

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,489
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên