Nhờ các bác xác định độ tuổi của em sáo nâu.

dung1611

Thành Viên
Điểm
8
Chào các bác

E có mua em sáo nâu này hôm 16/7. Đến hôm nay là e đã nuôi nó đc gần 2 tháng rồi. Lúc em mới mua thì e có post bài hỏi thì Bác Uri bảo e này chưa đầy 1 tháng. Còn bác Ngoctraiden thì bảo e này đc 6 tháng rồi. E phần vân quá chả biết nghe ai giờ.

Thực ra cũng kcg, e chỉ muốn biết chính xác độ tuổi của em này để còn sắp xếp thời gian dạy nói cho phù hợp thôi.

Ngày 16/7 khi e mới mua e này về thì:
_ Lông đuôi vẫn còn
_ Vẫn còn há mồm đòi ăn
_ Mi mắt đã có màu vàng chứ ko trắng.
_ Há mồm cho gì vào nó cũng nuốt.

Đến hôm này là 29/8

_ Rụng hết lông đuôi
_ Không há mồm đòi ăn nữa. Nhưng khi e đưa tay đến gần thì nó vãn há mồm
_ Mi mắt vẫn màu vàng, và lông ở sau mũi đã rụng trụi hết.
_ Khi cho ăn miếng thịt sống thì nó cũng hà mồm nhưng ko nuốt luôn là nó cắp miếng thịt nhảy len nhảy xuống 1 lúc rồi rồi mới nuốt.

Dưới đây e chụp hình của nó ngày hôm nay 29/8:

thanks all

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Ðề: Nhờ các bác xác định độ tuổi của em sáo nâu.

Cái độ tuổi thì như bác thôi ko quan trọng nữa. Còn như bác muốn dạy nó noi thì ngay bây giờ là được rồi đây !!! Còn vì sao thì mình đã post ở bài trước rồi :v

Cái độ tuổi thì như bác thôi ko quan trọng nữa. Còn như bác muốn dạy nó noi thì ngay bây giờ là được rồi đây !!! Còn vì sao thì mình đã post ở bài trước rồi :v

Vâng, e vẫn thi thoảng cho nó nghe mp3. Vẫn chưa thấy gì, chỉ thỉnh thoảng thấy nó đứng 1 mình ọ ọe cái gì trong họng.

Cái vấn đề dạy sáo noi này khó hơn bác tưởng- mệt lắm. Nói chung từ lúc đút ăn đến khi thay lông trưởng thành lần thứ nhất đã tập cho em nó nói rồi. Sáng sơm và chiều tối- 1 từ duy nhất- khi dạy thì bác phải đặt lồng trước mặt bác. 1 tay thò vào lồng cho nó đậu vào ngón tay của bác- 1 tay chỉ vào mặt nó rồi bác nói từ mà bác muốn dạy để em nó tập trung. chứ ko bác ngồi bác noi nó thì chơi nghịc cũng ko ăn thua. bác thêm thì cũng có thể nghe MP3. Dạy 1 từ ko dạy miên man. khi em nó thay lông trưởng thành xong (nó thay lông là xung quanh lồng nó rụng rất nhiều lông. thay lông thì theo thứ tự cánh(cánh rụng trước và rụng cái nào mọc cái đó)- lồng đầu+ức+mình thân(3 cái này rụng và mọc cũng lúc) - cuôi cùng là mọc đuôi sau cùng- ca biệt có con rụng hét lông đuôi trước nhưng lông đuôi thì ko bao giờ ,mọc trước mà mọc sau cùng) thông thường là thế. khi nó thay lông xong có Đk nên tuốt lưỡi cho em nó (có nhiều người kêu ko cần ko nên làm) nhưng những ai nuôi sáo đã nói sõi thì tốt nhất là tuốt nó mới nói sõi chứ ko như nhồng yểng. đây là lúc tập nói chính vì khoảng gần 2 năm lồng ko thể dạy em nó nói được. tăng cường tập lúc này- nói chung nó sẽ ko bao giờ nói trước mặt bác trong khoảng độ tuổi này vì nó ngại nó còn e dè(em dùng từ thê quen rồi :v) nó nói chỉ khi không có người thôi bác phải nghe lén nhất là buổi trưa. bác nghe lén nó nói được từ bác dạy rồi là bác chuyển sang từ khác nhưng lâu lâu vẫn phải nhắc lại cho nó nhớ. Còn muốn sáo dạn dĩ nói trước mặt mọi người thì phải năm rươi đến 2 năm- nói chung càng già nó càng khôn có thể làm sáo khách được.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Vâng, mà bác xem giúp e tướng con này là sáo trống hay sáo mái vậy

sáo nhà em đang mọc lông đuôi.đang thay lông ở cổ,đầu .nó la suốt ngày.sáng trưa chiều tối.nói đc từ có khách.đang day nói mấy từ khác mà coi bộ khó dạy nó chi nói gió từ có khách thôi

Vâng, mà bác xem giúp e tướng con này là sáo trống hay sáo mái vậy
Chịu thôi- ko thể nào phân biệt được- sáo ko như chim hót con nào cũng nói được tùy tố chất của em đó thông minh hay sao thôi
<------ Bổ sung bài viết ------->
sáo nhà em đang mọc lông đuôi.đang thay lông ở cổ,đầu .nó la suốt ngày.sáng trưa chiều tối.nói đc từ có khách.đang day nói mấy từ khác mà coi bộ khó dạy nó chi nói gió từ có khách thôi

Cái đó thì bác có thể dạy từ khác xem nó có học ko- ko biết con sáo đó bác nuôi lâu chưa- nếu là non bác để lúc yên tĩnh nếu nó nói được từ có khách thì bác chuyển qua từ khác còn nói gió thì ko ăn thua có khi minh nghe nhầm . Con nếu như bác nuôi lâu rồi thì khả năng dạy từ khác rất khó

Chịu thôi- ko thể nào phân biệt được- sáo ko như chim hót con nào cũng nói được tùy tố chất của em đó thông minh hay sao thôi
<------ Bổ sung bài viết ------->

Cái đó thì bác có thể dạy từ khác xem nó có học ko- ko biết con sáo đó bác nuôi lâu chưa- nếu là non bác để lúc yên tĩnh nếu nó nói được từ có khách thì bác chuyển qua từ khác còn nói gió thì ko ăn thua có khi minh nghe nhầm . Con nếu như bác nuôi lâu rồi thì khả năng dạy từ khác rất khó

nó nói có khách rõ lắm bác a.nhưng dạy từ khác thì nó nói có khách.chắc cái nay phải từ từ thôi .em tính nó thay lông xong sẽ lột lưỡi và tăng tần suất dạy nhiều hơn

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,487
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Bên trên