sáo mới mua nhờ các bác tư vấn !!!!

Ðề: sáo mới mua nhờ các bác tư vấn !!!!

Trời con này cũng to to rồi mà đâu cần làm nhu chim chưa mọc lông như vậy đâu. Bữa mình mua cũng to như con của bạn bỏ vaof lồng nó hiếu động lắm cơ. Tự hỏi làm sao mà bạn bỏ vaò thùng giayas mà nó cungx chịu dc sao?

:(mình đâu biết đâu tại khi mua thấy người ta còn để trong thùng, hỏi họ nói nuôi khoảng 1tuan rồi thả vào lòng:(

Ờ, vậy sao bạn ko mua ôn biết mổ rồi nhỉ. Loại đó khỏe hơn cho mình, còn muốn thân thiết thì lúc mua nhờ ngưởi ta cắt ngắn bớt cánh cho nó khỏi bay dc. Về nhà bồi đắp tình cảm chủ vs chim sau, còn non mà dễ thân lắm. Tự ăn được nhưng mình rảnh minhf cứ đút cho nó.Chim mình mua ngay hôm đầu mình thả rồi, lúc đói thì nó phải chú ý mình. Hôm sau là tháy nó quen mình rồi. Giờ thì mình thấy nó dạn người luôn rồi. Người lạ nó chẳng sợ, chỉ sợ các đồ vật lạ, mà nó nhìn thấy lần đầu thôi.

nuoi the thi nuoi lam gi......30 ky tu

tội nghiệp nó quá. bạn không nên mua chim ngoài đường nhiều rủi do lắm. nếu bạn thick qua mình bắt con nè về nuôi từ nhỏ thuần lắm hơn hai tháng tuổi rồi.lấy rẻ bác 300k thui. nuôi khỏi sợ nữa. con này nhà nghèo cho ăn toàn cám GÀ thui.
view
[/url][/IMG] sưu tập lun hướng dẫn nuôi.
Thành ngữ Việt Nam mình có câu : "Nói như cưỡng" , ám chỉ người có cái miệng tía lia, cà ngày nói không ngừng nghỉ . Bản tính của con Chim Cưỡng là vậy . Chưa biết nói thì nói gió, mà khi đã biết nói tiếng người thì ...nói cả ngày luôn.Chính nhờ vào cái tật hay nói đó mà con chim tầm thường khắp đồng quê cỏ nội này mới được người đời ưa chuộng , đem về nhốt lồng nuôi nấng, săn sóc tử tế , như các giống chim hót , chim cảnh đắt tiền khác.

A - Hình Dáng : Chim cưỡng có thân hình to hơn chim cu ngói , mình dài khoảng 20 cm , sắc lông màu đen trắng lẫn lộn , người ta phân biệt giữa chim trống và chim mái ở chổ lớp da vàng ở đuôi mắt và lông trắng ở cánh

Chim cưỡng trống thì miếng da vàng ở đuôi mắt vừa to , vừa dài , có thể dài hơn một phân . Trong khi chim mái có miếng da ở đuôi mắt vừa nhỏ vừa ngắn . Mặt khác , ở chim trống hai cánh có lông trắng nhiều hơn trong khi ở 2 cánh con mái thì lông xám đen nhiều hơn.
B - Thức Ăn : Ngoài thiên nhiên , chim cưỡng ăn cào cào , sâu bộ , trùn , ếch nhái , và các loại hột như đậu mè , cùng trái cây chín có vị ngọt như chuối chín.

Nuôi trông lòng thì nó ăn được cơm , chuối , cào cào

Nói túm lại , giống chim cưỡng ngày rất dễ nuôi , cho ăn gì cũng sống cả . Có người cho ăn com trộn ớt , nghĩ rằng ăn như thế sẽ mau biết nói , nó cũng ăn luôn không hề hấn gì cả .

C - Lồng Chim : Nuôi chim cưỡng người ta dùng lồng lớn , như nuôi chim nhồng vậy . Chim cưỡng thích nhảy nhót trong lồng , nên được ở lồng rộng nó đỡ từ túng.

D - Đặc tính của chim : [URL="http://thienduongchimcanh.com/threads/cach-nuoi-chim-cuong.20/"]Chim cưỡng
là loại chim siêng "nói gió " , bắt chước tiếng người rất rõ , lại siêng nói nên ai cũng thích nuôi.

Cũng như chim nhồng , chim sáo , muốn chim mau biết nói , ta phải lột lưỡi hàng tháng , để chót lưỡi được mềm mại , dể uốn nắn , giộng nói được thanh hơn . Ta dùng móng tay khều nhẹ ở dưới chót lưỡi để cạy tróc miếng vảy da nhỏ ra , thế là xong. Nếu chim có bị chảy máu ở lưỡi cũng chẳng hề gì , vài hôm nó sẻ ăn uống trở lại và nói nhiều hơn á.

Chim con nuôi lên mới mau không , mau thuần dưỡng được , và từ đó mới mau biết nói . Khi chim nói , ta nên đưa chim vào nhà , tự mình tập cho nó nói những câu chào hỏi , hoặc những câu có "giáo dục " để vừa vui tai , vừa được người ngoài khen ngợi . Người ta khen con chim quý , cũng có nghia là khen người nuôi . Nếu mà để con nít nghich ngợm dậy cho chim cưỡng những câu tầm bậy ...sẽ mất giá trị của chim cưỡng .
<------ Bổ sung bài viết ------->
tội nghiệp nó quá. bạn không nên mua chim ngoài đường nhiều rủi do lắm. nếu bạn thick qua mình bắt con nè về nuôi từ nhỏ thuần lắm hơn hai tháng tuổi rồi.lấy rẻ bác 300k thui. nuôi khỏi sợ nữa. con này nhà nghèo cho ăn toàn cám GÀ thui.
view
[/url][/IMG] sưu tập lun hướng dẫn nuôi.
Thành ngữ Việt Nam mình có câu : "Nói như cưỡng" , ám chỉ người có cái miệng tía lia, cà ngày nói không ngừng nghỉ . Bản tính của con Chim Cưỡng là vậy . Chưa biết nói thì nói gió, mà khi đã biết nói tiếng người thì ...nói cả ngày luôn.Chính nhờ vào cái tật hay nói đó mà con chim tầm thường khắp đồng quê cỏ nội này mới được người đời ưa chuộng , đem về nhốt lồng nuôi nấng, săn sóc tử tế , như các giống chim hót , chim cảnh đắt tiền khác.

A - Hình Dáng : Chim cưỡng có thân hình to hơn chim cu ngói , mình dài khoảng 20 cm , sắc lông màu đen trắng lẫn lộn , người ta phân biệt giữa chim trống và chim mái ở chổ lớp da vàng ở đuôi mắt và lông trắng ở cánh

Chim cưỡng trống thì miếng da vàng ở đuôi mắt vừa to , vừa dài , có thể dài hơn một phân . Trong khi chim mái có miếng da ở đuôi mắt vừa nhỏ vừa ngắn . Mặt khác , ở chim trống hai cánh có lông trắng nhiều hơn trong khi ở 2 cánh con mái thì lông xám đen nhiều hơn.
B - Thức Ăn : Ngoài thiên nhiên , chim cưỡng ăn cào cào , sâu bộ , trùn , ếch nhái , và các loại hột như đậu mè , cùng trái cây chín có vị ngọt như chuối chín.

Nuôi trông lòng thì nó ăn được cơm , chuối , cào cào

Nói túm lại , giống chim cưỡng ngày rất dễ nuôi , cho ăn gì cũng sống cả . Có người cho ăn com trộn ớt , nghĩ rằng ăn như thế sẽ mau biết nói , nó cũng ăn luôn không hề hấn gì cả .

C - Lồng Chim : Nuôi chim cưỡng người ta dùng lồng lớn , như nuôi chim nhồng vậy . Chim cưỡng thích nhảy nhót trong lồng , nên được ở lồng rộng nó đỡ từ túng.

D - Đặc tính của chim : [URL="http://thienduongchimcanh.com/threads/cach-nuoi-chim-cuong.20/"]Chim cưỡng
là loại chim siêng "nói gió " , bắt chước tiếng người rất rõ , lại siêng nói nên ai cũng thích nuôi.

Cũng như chim nhồng , chim sáo , muốn chim mau biết nói , ta phải lột lưỡi hàng tháng , để chót lưỡi được mềm mại , dể uốn nắn , giộng nói được thanh hơn . Ta dùng móng tay khều nhẹ ở dưới chót lưỡi để cạy tróc miếng vảy da nhỏ ra , thế là xong. Nếu chim có bị chảy máu ở lưỡi cũng chẳng hề gì , vài hôm nó sẻ ăn uống trở lại và nói nhiều hơn á.

Chim con nuôi lên mới mau không , mau thuần dưỡng được , và từ đó mới mau biết nói . Khi chim nói , ta nên đưa chim vào nhà , tự mình tập cho nó nói những câu chào hỏi , hoặc những câu có "giáo dục " để vừa vui tai , vừa được người ngoài khen ngợi . Người ta khen con chim quý , cũng có nghia là khen người nuôi . Nếu mà để con nít nghich ngợm dậy cho chim cưỡng những câu tầm bậy ...sẽ mất giá trị của chim cưỡng .

sdt; 0979290729

300k lận mà kêu rẻ sao. Vậy chỗ mình chim siêu rẻ :D Sáo Đen 120k thì Cưỡng maxws lắm tầm 150k.

Bán cho to con sáo den nào bạn.............

theo kinh nghiệm nuôi chim non của mình thì mình xin góp ý cho bạn lần sau rút kinh nghiệm để có thể nuôi được chú chim khoẻ manh và mau lớn.Chim non rất dễ bệnh nên tốt nhất bạn hãy để chỗ ấm áp và tránh gió,thường xuyên vệ sinh phân chim vì phân để 2 3 ngày sẽ sinh vi khuẩn,chim non nên cho ăn cám trộn nước và côn trùng như dể,cào cào,1 ngày bạn có thể cho ăn nhiều bữa,mỗi bữa cho ăn 1 ít giúp chim luôn no mà không bị quá căng bụng,bơm nước vào ống siran và cho chim uống 1 đến 2 giọt sau mỗi bữa ăn giúp chim không bị thiếu nước.Chăm sóc chim là bằng tâm huyết,nếu bạn ko có thời gian nhiều để chăm sóc thì tốt nhất bạn nên mua chim lớn hơn và đã biết mổ. Mình chăm sóc chim non chưa mọc lông,chưa mở mắt được 2 năm rồi,chưa có con nào chết dưới tay mình cả,sự lớn nhanh của chim rất kì diệu,cảm giác rất hạnh phúc như nuôi con mình vậy đó bạn,mình là người yêu chim nên nghe những ai nuôi không được chim non va để chết thì thương lắm.Mình không mua chim mà chỉ bắt thôi,vườn nhà mình đầy tổ cưỡng và sáo,chỉ bắt vài con non để nuôi,chứ bắt hết thì tội chim cha chim mẹ=))mất con nó kêu rộn cả vườn=)).Đó là kinh nghiệm của mình,mới biết wed này nên vào chia sẽ,hy vọng có thể giúp được bạn:)

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,486
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Bên trên