Những điều cơ bản chuẩn bị cho vẹt và Giải đáp

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Ðề: Những điều cơ bản chuẩn bị cho vẹt và Giải đáp

Các bận tiền bối làm on xem dùm em con này là két gì?
Có biết nói không???
Em chân thành cam ơn........=((

em này là vẹt ngực hồng
và hình như là mái( mỏ đen trong khi ức đã đỏ ) , em này bèo lắm cũng hơn năm rồi.
nếu bây giờ mới tập nói thì hơi muộn, có khả năng là không nói được nữa . sau tết này sẽ có chim non , bạn nên tìm mua vì nuôi non lên dễ luyện cách thân thiện và nói cho chim hơn. Thân

nè kuma mình hỏi cách sưởi ấm,cách làm thức ăn,cho ăn làm sao,còn non ăn gì,lớn ăn gì
khoảng mùng 4 tết sg có xích non chưa
giữa xích và ngực hồng lựa chọn nào tốt
tui bít gì chết liền nên hỏi hơi nhìu
mong trả lời ngắn gọn,xúc tích,dễ hiểu

khoảng mùng 4 tết thì khó mà có lắm. chỉ hên vài ba cặp đẻ sớm thôi. tết năm nay hình như rất sớm (16/1) nên mình ko chắc có chim.
giữa xích và ngực hồng thì
so về giá cả : xích hơi đắt hơn ( khoảng 1tr2-1tr5 ) trong khi ngực hồng chỉ và trăm ( 1-2 hoặc cao lắm là 3 trăm )
về ngoại hình : xích bắt mắt hơn vì cao to, mỏ đỏ dù là đực hay cái ( thường thì mọi người thĩ cái này :D) trong khi đó chim ngực hồng sẽ phân hóa khi trưởng thành ( đực mỏ đỏ, cái mỏ đen ) mà ở chim non thì mình rất khó phân biệt giới tính .
đây là tài liệu tham khảo.
về dinh dưỡng, sức khỏe : 2 loại này hầu như là giống nhau.

(còn tiếp)

về tiếng nói : xích có khả năng nói nhiều hơn là ngực hồng . và luôn mồm hơn ( nếu là con đực )

xích có thể nhớ đc 1 câu chừng 7 chữ trong khi ngực hồng thừng dừng lại ở con số 3-4

màu sắc thì : theo mình ngực hồng ( đực ) đẹp hơn là xích
về phần chọn lựa thì tùy vào bạn thôi !!

sưởi ấm : đối với tphcm thì ko cần thiết, nếu bạn muốn sưởi thì dùng bóng đèn tròn gắn nắp lồng ( tổ ), kiếm cái bọc lại, vì đôi khi sáng quá em nó ngủ không được :D
phía trong lót thêm vải , giấy vụn là ok rồi. Hồi trước mình nuôi thì làm tổ bằng thùng mì tôm !!

thức ăn lúc còn non : nếu có điều kiệm thì mua bột em bé, không thì có thể mua cám trứng, cám ba vì .vv, pha loãng với nước ấm, mua ống xiranh ( ống tiêm :D ) ở tiệm thuốc ( mua loại to nhất hoặc cỡ trung bình, đừng mua nhỏ ) bơm vào miệng cho em nó ăn, mổi ngày 3 bữa, no căng diều thì ngừng.
ở tuổi còn non, chỉ nên chơi vs nó ít thôi ( 3-4 tiếng 1 ngày ) cho em nó ngủ nhiều > mau lớn :D
tranh thủ ở tháng thứ 3 cho em nó tập ăn rau củ , bằng cách bơm ít lại , sau đó dùng rau củ tập cho bé ăn dặm. ( ở clip đầu topic có ;;) )
thức ăn lúc về già :)) : bắp là chủ yếu (dể kiếm + rẻ thì phải ) , các loại rau củ lúc nhỏ mình tập cho nó ăn, ớt thì rất tốt cho vẹt, lâu lâu cho ăn cám pha, bột em bé cho bé nhớ thời thơ ấu :D
mua thêm cái mai mực cho em nó mài + tăng canxi

cho ăn : mấy ngày đầu bạn phải banh mỏ em nó ra mà bơm thôi, cũng tại chúng ta không thể mớm theo kiểu mẹ trong thiên nhiên của em nó đc :))
sẽ có 1 giai đoạn mấy em nó biếng ăn, hình như là nhảy thì hay dậy thì gì đó :D, giai đaọn này biếng ăn kinh khủng song ko đc nản, mà phải bơm đều đều :))
việc em nó bị ói là do không quen thức ăn. nếu có thành phần nguy hại thì ngừng ngay, còn nếu ói thông thường thì...cứ bớm tiếp :D. thân

lâu lâu cho ăn cám pha, bột em bé cho bé nhớ thời thơ ấu
ặc ặc...

cho ăn pedigree đc k.nghe nói ăn cái này mập ú

chắc đc nhưng chưa thử bao h !! ;)

thoi de mình tách riêng ra vậy tks

pedigree mua ở đâu zậy mấy anh ??? Em ra LÊ HỒng PHong thấy hok co'

cho ăn pedigree đc k.nghe nói ăn cái này mập ú

cho ăn cái này , cứ mua đùng loại này thì bảo đãm , nhớ là cho chó con nha , cứ mua y chang như vầy

còn tắm chim thì seo :-"

còn tắm chim thì seo :-"

TT.TT , mỏi tay quá à !!!
tắm chi : tạm thời cho em nó ở dơ ít nhất là 3-4 tháng đầu ( chim non )
sau 5 tháng lông lá em nó đầy đủ mới tính chuyện tắm táp được.
có nhiều cách để tắm cho chim, nhưng đa số là các nhà nuôi chim thì chọn cách tắm nước muối loãng , dùng bình xịt hơi sương cho em nó tắm từ từ. "phơi" khô bằng nắm khoảng 4-7 p
cách này tắm trị rận mạt nói chung không ok lắm, mà lông sờ vào cũng có cảm giác rinh rít !! :D
cách 2 là tắm nước thường thôi , nhưng dùng cây mần tưới để dưới lồng dùng trị rận mạt rất hay.
còn 1 cách nữa mà em đang thí nghiệm và cũng khá là ok đó là :
dùng nước xà bông cục ( xmen chẳng hạn :D ) khuấy cho ra nước nhớt , tưới lên người em nó, sau đó tắm lại bằng nước sạch
cách này em nó có mùi thơm, rận mạt thì đầu hàng mà lông cũng mượt mà nữa . em đã từng làm trên 1 em cock và rất ok. em cock thơm mùi "en chang tơ" khá nồng nàn :D, mượt lông nữa :D
xin lưu ý là tắm lâu sẽ làm em ấy cảm lạnh, nên tắm tối đa trong 5p thôi. vẹt mới mua kể cả vẹt bổi cũng ko nên tắm ngay mà phải nuôi cho khỏe mạnh đã.
tắm buổi sáng là ok nhất vì còn phơi được nắng, chiều tối thì không nên tắm, tắm time đó phải có máy sấy ( mà cái này thì không tốt)
(%-(%-(%-(%-(%-( cái topic này mình khó solo được , ai thấy trả lời được gì thì giúp mình với nhé /:)/:)/:)/:)/:)/:) )

thì mình đã nói là khi chị ấy có chim rồi thì từ từ chỉ tiếp, chim còn nhỏ cũng đâu ai cho tắm, giờ chỉ mà ko có thực hành cũng đâu có hiệu quả, khi nào nuôi thử mới biết ;)

mấy anh cho em hỏi ! Két của em , đuôi nó bị tưa ra! Em phải làm sao ? Có nên cắt đuôi no ko ??

mấy anh cho em hỏi ! Két của em , đuôi nó bị tưa ra! Em phải làm sao ? Có nên cắt đuôi no ko ??

bây giờ nhé
1 : 1 năm cọng lông ấy đc thay 1 lần , không nhổ đợi đủ năm nó thay !
2: cắt thì đợi đủ năm mới mọc lại nhưng ko đau đớn, giấu đc cái xấu !
3: nhổ thì đau nhưng mọc lại vào tháng sau, hoặc vài tháng sau !!
chọn đê !! :)):D:-h

Tắm chim cõ 2 cách , 1 là để 1 thau nước lớn trong lồng cho nó tự tắm , nước ngập qua chân vừa tới bụng nó thôi là vừa , nước cao quá nó sợ , 2 là dùng bình xịt hơi sương và tắm bằng nước sạch k pha gì cả , tất cả những người nuôi vẹt ở mỹ k cho gì vào nước và mình có hỏi về pha xà bông vào nước thì họ phản đối , có thời gian thì tắm sáng rồi phơi nắng thì tốt , còn k có thời gian thì tắm tối và phải tắm nước ấm hơi hơi nóng , xong rồi lấy máy sấy , mỹ ai cũng sấy và mình cũng sấy k sao cả, vì bên mỹ mùa đông làm sao cho ra ngoài đc , mà cũng k có thời gian phơi nắng

A Phát vào giúp em box này nhé !! TT.TT bày ra chi giờ chịu hết nổi :))

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,439
Thành viên
149,091
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Bên trên