sáo mới mua nhờ các bác tư vấn !!!!

tuanag

Thành viên Mới
Điểm
1
mấy bửa trước đã chết 2e và củng nhớ các bác nhiệt tình tư vấn nên hôm qua mình ra tiệm dì tám rước 1 bé về. và củng nhớ các bác tư vấn thêm. bé dc mấy tuần và bao nhiêu % là trống , phân của bé thế có ổn ko, thức ăn loại này đúng ko.

Ðề: sáo mới mua nhờ các bác tư vấn !!!!

phân với cám thì chuẩn rồi - giới tính và bao nhiêu tuần tuổi thì chịu :) sao bạn ko hỏi người bán bao nhiêu tuần tuổi

tại vì di công chuyện tiện đường nên mình rước bé luôn gấp quá mình củng quên ?:(ah mà con này phải là mỏ vàng chân vàng ko các bác ( thích loại này vì có cái mào đẹp). thấy no dơ quá mình lấy khăn ướt lau cho nó dc ko

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

sáo dơ quá lấy khăn ướt lâu cho nó dc ko cac bác

tại vì di công chuyện tiện đường nên mình rước bé luôn gấp quá mình củng quên ?:(ah mà con này phải là mỏ vàng chân vàng ko các bác ( thích loại này vì có cái mào đẹp). thấy no dơ quá mình lấy khăn ướt lau cho nó dc ko
Đúng là chân vàng mỏ vang ak bác- nhưng loại này trí thông minh kém nhất thua cả sáo nâu. Dạy nói lâu- tiêp thu chậm bù lại sức khoe tốt - to con @@ bác cho no tắm luôn- xịt nước lên nó tắm lúc buôi trưa ý. Trông phân hơi loãng @@

trời ơi lại thứ 3 ra di nửa rồi. mình đã làm theo hướng dẫn của các bác o topic trước nhưng nó vẩn chết. lần này chết nhanh hơn mấy lần trước nửa 2 ngày hix. chắc tại số ko nuôi dc rồi huhhuhu:(

Ức gầy dơ xương- nghi là bị đi ỉa nặng suy chim chết rồi :v -------------------- bác cho nó ăn gì thê @@

cám và thịt heo bam nhỏ + thuốc vitamin bo xung. mới lúc nay mua sâu về định cho nó ăn mà ko ngờ vế đến thì nó:(
<------ Bổ sung bài viết ------->
đây là topic trước của mình và đả làm theo hướng dẫn
http://chimcanhvn.com/forum/showthread.php?t=136441

chia buốn cùng bạn,bạn mua phải con chim bệnh sẵn rồi.Chim ở ngoài tiệm thường bị bệnh tieu chảy lắm,vì cám cho chim ăn được quậy cả xô rồi cho tụi nó ăn cả ngày.Kinh nghiệm của mình là,lúc mới đem chim về mình chỉ cho an cám voi uống mật ong.Không cho ăn thịt tươi vì lúc này bụng của con chim yếu lắm rồi

Bác ra quán mua con biết mổ cho không chêt

Chim non về bác chỉ cho ăn cám ba vì thôi- trong cám đó có thuốc chống đi ỉa. Nói thật chim ăn thịt bò thịt heo nhiều đảm bảo con nào cũng đi ỉa- Mình nuôi sáo + Họa Mi + chòe than cho chim ăn thịt bò hay thịt heo lúc nào cũng phải nhúng vào nước sôi nóng cho hồng tái rồi lấy ra cho nó ăn. mỗi tuần có 2 lần. Ăn sống là no đi ỉa- trong này nhiều topic kêu cho ăn thịt bò thịt heo nhiều cho tốt- nhưng đảm bảo với bác là ko tốt đâu. Bác ko tin thì cứ ngừng cho em nó ăn cám cho ăn thịt bò hoặc thịt heo sông bằng đốt ngón tay cái là thấy phân nó khác liền nuôi chim để ý sức khỏe của chim qua phân là chính xác nhất - cho ăn cái gì mà ra phân trắng loãng quá là ngừng ngay :) bác mua con khác về nuôi- cứ cám ba vì cám gà con lúc đầu mới mua về- cào cào+ dế cắt càng là nó sống :) hồi trước mua chim sáo mình ko mua của hàng như bạn mà mình mua chim dạo của mấy bà QUẢNG NAM đi xe máy xuống ĐN - phơi nắng phơi gió yếu thế mà về cứ ăn bình thường là nó sống- chăm quá thì hệ tiêu hóa hấp thụ ko hết -> đi ỉa suy chim-> chết chim ^^

ôi vậy là bao nhiêu công sức tan thành mây khói.không biết bác chăm nuôi như nào mà bùn quá vậy ?1 - em bắt bệnh nhé chim này đi ỉa quá nặng phân trắng nhớt bác chữa thuốc không kip.+ chim không đủ chất gầy nhưng nhiều đạm quá cũng ỉa.bác chưa cân đối được thức ăn rồi
2 - bác cho ăn ít không đủ chất nên đi nhanh hơn ngày phải tăng bữa lên 15 phút lại cho ăn lần chim non đang phát lớn cần đủ chất (như vậy mới lớn và mượt lông)

3 - tuy bác cho ăn thịt nhưng nhiều quá cũng bị đi ỉa đấy. cách ngày cho ăn lần. không phải cho liên tục như cám đậu,
4 - cám ướt nên một ngày chia làm 3 lần pha cho ăn đừng chộn ướt cho ăn một ngày không được đâu cám thiu chim lại nhanh bệnh hơn đấy.
5- mà chim này bác mua phải chim sáo nâu không phải sáo đen. thôi bác không có kinh nghiệm thì nuôi chim đã biết mổ cho nhàn hơn đỡ phải chăm nhiều.
6 -mà chữa chim đi ỉa cần thêm nhiều thuốc hơn nữa có thêm cả nước chè pha loãng ngày thay nươc 3 lần nhé + béc be lin nữa nhé

ôi vậy là bao nhiêu công sức tan thành mây khói.không biết bác chăm nuôi như nào mà bùn quá vậy ?1 - em bắt bệnh nhé chim này đi ỉa quá nặng phân trắng nhớt bác chữa thuốc không kip.+ chim không đủ chất gầy
1 - bác cho ăn ít không đủ chất nên đi nhanh hơn ngày phải tăng bữa lên 15 phút lại cho ăn lần chim non đang phát lớn cần đủ chất(như vậy mới lớn và mượt lông)

3 - tùy bác cho ăn thịt nhưng nhiều quá cũng bị đi ỉa đấy. cách ngày cho ăn lần. không phải cho liên tục như cám đậu,
4 - cám ướt nên một ngày chia làm 3 lần pha cho ăn đừng chộn ướt cho ăn một ngày không được đâu cám thiu chim lại nhanh bệnh hơn đấy.
5- mà chim này bác mua phải chim sáo nâu không phải sáo đen. thôi bác không có kinh nghiệm thì nuôi chim đã biết mổ cho nhàn hơn đỡ phải chăm nhiều.
mà chữa chim đi ỉa cần thêm nhiều thuốc hơn nữa có thêm cả nước chè pha loãng + béc be lin nữa nhé

Sáo đen đó chú !!!!! Mà đã đi ỉa thì ko bao giờ cho ăn thêm bất cứ thịt thà- dế cào cào- chỉ có ba vì đút ăn là nó sẽ khỏi- nặng thì ba vi trộn nửa viên becberin

mình nghỉ chắc là sáo đen vì mua tiệm dì tám thuận kiều. mình củng cho ăn thịt ít lám chủ yếu là cám trong hình + vitamin bổ xung. lần này 1ngay mình cho an khoảng 10 lần + cho uống nước khi ăn và mổi lần ăn trộn một ít ăn ko hết mình bỏ và rửa bát đựng thức ăn. mới hồi chiều định mua sâu cho nó ăn ai ngờ về nó đi luôn (mua chiều ngày 3/9>chiêu 5/9 :(). baxa mình la quá trời nuôi ko dc mua hoài hix( tại mình thích mà:(). chắc phải bỏ cuộc quá:(

thế là đúng như mình dự đoán bạn cho ăn quá ít.+ với chim bị đi ỉa nên nhanh như vậy .bạn phải tăng nhiều lên mình nhớ không nhầm khi mình nuôi 3 con sáo nhỏ ngày đến 40 hay 50 mươi lần đút cám.vì mình ở nhà nên đi qua đi lại nó cứ há mồm đòi ăn hoài à. nên cứ bón liên tục.chỉ khi chúng tập ăn rồi thì giảm chút,( mụ vợ lúc nào cũng chim. chăm chim thì nhiệt tình thế ).chứ sáo non đang thời kỳ lớn mà không đủ ăn gầy yếu không nhanh nhẹn. nuôi chim non phải chăm như trẻ con ý cũng mệt lắm nhưng mà hưởng thành quả thật là vui,

Thực ra lúc đầu nhìn con chim bạn đã thây ốm yếu lắm rồi. Bạn ở tỉnh nào vậy? Ở sg bây giờ sáo non vẫn còn quá troi. Có lẽ bạn mua trúng chim suy và bệnh, chứ nuôi sáo k khó đâu.

Mình thấy bạn bảo ngày cho ăn 3. 4 lần thì chết là phải. Chim mình. Nuôi cứ kêu là đút liền. Chim non mà. Ko có chia bữa dc đâu. mình thấy phải có thời gian thì mới choi dc bon này. Mà, chim non hệ tiêu hóa yếu, cài gì mà Bò Gà, chỉ tào lao. Cho ăn độc cám thôi. nuôi tầm 10 ngày thay nó khỏe thì cho an thêm sâu. cứ cho ăn uống cẩn thận, vệ sinh chuồng sạch sẽ (ngày 2 lần). Ko biết qua mấy ngày nuôi bạn thấy có nhiều phân ko? Chu chim minh 1 ngay gom lai phải dc 3 quả banh golf phân. Nhiều ác luôn. 1 ngày mình thả ra cho nó bay nhảy vận động 2 lần (tầm 30). Tóm lại vui nhưng mà mệt lắm. NUÔI NỮA THÌ CỐ CHĂM SÓC KĨ VÀO NHA. CHẾT CHIM TỘI NGHIỆP LẮM.

Mình thấy bạn bảo ngày cho ăn 3. 4 lần thì chết là phải. Chim mình. Nuôi cứ kêu là đút liền. Chim non mà. Ko có chia bữa dc đâu. mình thấy phải có thời gian thì mới choi dc bon này. Mà, chim non hệ tiêu hóa yếu, cài gì mà Bò Gà, chỉ tào lao. Cho ăn độc cám thôi. nuôi tầm 10 ngày thay nó khỏe thì cho an thêm sâu. cứ cho ăn uống cẩn thận, vệ sinh chuồng sạch sẽ (ngày 2 lần). Ko biết qua mấy ngày nuôi bạn thấy có nhiều phân ko? Chu chim minh 1 ngay gom lai phải dc 3 quả banh golf phân. Nhiều ác luôn. 1 ngày mình thả ra cho nó bay nhảy vận động 2 lần (tầm 30). Tóm lại vui nhưng mà mệt lắm. NUÔI NỮA THÌ CỐ CHĂM SÓC KĨ VÀO NHA. CHẾT CHIM TỘI NGHIỆP LẮM.
Cũng đồng quan điểm vài chổ, mình nuôi Sáo thì ngày cũng cho ăn ít cũng 5 lần trãi từ 7g sáng đến 5 giờ chiều. Chim cỡ này thì mình chỉ cho ăn Cám ba vì pha ít nước và dế (cắt chân và ngâm nước), tỷ lệ 50%-50%. Ăn dế thì đủ chất, có đạm nhưng tiêu hóa chậm, chim non ăn một mình dế dễ bao tử làm việc không nổi. Còn Chim tự nhiên thì được bố mẹ mớm mồi, mồi đã được mổ nhuyễn và dính dịch tiêu hóa từ Chim mẹ nên hỗ trợ tiêu hóa hấp thụ tốt.
Bạn muốn nuôi lại thì nên chọn Chim vóc dáng khỏe mạnh mà nuôi.

Cũng đồng quan điểm vài chổ, mình nuôi Sáo thì ngày cũng cho ăn ít cũng 5 lần trãi từ 7g sáng đến 5 giờ chiều. Chim cỡ này thì mình chỉ cho ăn Cám ba vì pha ít nước và dế (cắt chân và ngâm nước), tỷ lệ 50%-50%. Ăn dế thì đủ chất, có đạm nhưng tiêu hóa chậm, chim non ăn một mình dế dễ bao tử làm việc không nổi. Còn Chim tự nhiên thì được bố mẹ mớm mồi, mồi đã được mổ nhuyễn và dính dịch tiêu hóa từ Chim mẹ nên hỗ trợ tiêu hóa hấp thụ tốt.
Bạn muốn nuôi lại thì nên chọn Chim vóc dáng khỏe mạnh mà nuôi.

Em cho ăn từ 7hAm - 10h Pm lận :D
Chim em cho ăn chủ yếu cám thôi. Có sâu đầy ra ,ấy mà ít khi cho ăn.
mà để ý hinhf như chim nó nhỏ hơn lúc e mua chim về. có thể do lông dài ra nhìn chim nó thon hơn. Giống kiểu Bồ câu ra ràng to hơn chim trưởng thành.

ủa 1ngay mình cho ăn khoang 10 lần mà. tại vi nó nhỏ quá mình để vào thùng cắt giấy thành sợi bỏ vào, 1ngay mình thay giấy mới 1 lan, tại khi mua ? nuôi khoảng 1tuan nửa mới thả vào chuồng. tại mình chọn con nay vì dầu to hon, chân to hơn mấy con khác. đưa tay vào la há miệng đồi ăn.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,486
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Bên trên