thân nhờ ace có kinh nghiệm chia sẻ cách thuần cm mộc

Ðề: thân nhờ ace có kinh nghiệm chia sẻ cách thuần cm mộc

Theo kinh nghiệm của em thì Bác nào mới chơi chim không nên chọn cách thuần và dưỡng chim để bắt đầu cho việc nhập môn của mình.Em xin được kể câu chuyện của em để các bác cùng suy ngẫm nhé.Khi bắt đầu nhập môn,em cũng đi ngồi lê bên các cao thủ để học cách chọn cho minh một chú chim,rồi cũng chọn được 1 e rước về,bác chủ bán chim bảo chim Phú Thọ ,đấu cực hay.......v.vvv.....với giá 150k....sau 3 tháng chăm sóc cho em nó như Vua,thì cứ mỗi lần muốn nghe nó hót phải mang e nó lên tum,chỗ không ai qua lại rồi ngồi ngay ban công tầng dưới để nghe e nó ban phát cho mình thứ âm thanh wít wì wiu....rồi cái kim bọc lâu ngày cũng lòi ra.Đau lòng quá e nhờ các cao thủ mua dùm 1 em chim miền bao trống giá 250k hoan hỉ sách chim về nuôi cũng sau 3 tháng lần này đỡ hơn là em được nghe nó hót nhiều hơn,âm thanh hifi nghe cũng đã hơn...và tiếp tục sau một vài lần đi công tác,nhân khẩu lại tăng thêm vẫn các thể loại mộc tinh được tha về với giá 250-350 khi nhân khẩu đã là 10 em là lúc cảm giác đam mê bắt đầu cạn kiệt vì niềm vui chẳng thấy đâu mà nỗi buồn bắt đầu ập đến.....đầu tiên là Bác Tý hỏi thăm ra đi 2 e......2e tiếp theo đi ngoài lây luôn ra cả bầy,gọi điện khắp nơi tìm thầy chạy chữa cứu được 6 e còn 2 em thì thành phế nhân,liệt chân,xệ cánh.....thế là còn 6 e.thời gian trôi qua...một ngày đẹp trời hăm hở xách 1 e đỉnh nhất của mình ra giàn,vừa treo lên giàn rồi tay khỏi lồng em nó bật ra được vài âm thanh yếu ớt rồi câm bặt luôn.....trời như sụp xuống chân,bao công chăm bẵm ngày đêm thành quả là thế này sao....Hôm đó các bác giãi tại giàn cứ hỏi con chim đó của ai,không chơi thì hạ xuống...chim bánh tẻ à...nuôi làm gì....em ngồi im không dám nhận là chim của mình.ngồi uống hết 2 ly cafe,2 ly sinh tố và vô số trà đá,cay đắng hút hết gần bao thuốc thì các cao thủ cũng sách chim về.Lúc đó em mới dám lầm lũi hạ con chim thân yêu của em xuống sách về trong cay đắng.Gần 2 tuần sau mới thấy em nó hoàn hồn bắt đầu hót lại.Lúc đó mới hiểu ra một chân lý đơn giản "của rẻ không phải bao h cùng là của hay".
Tĩnh tâm lại sau 2 tuần em quết định giải tán hết chim cò,con cho con bán không còn 1 con nào cả bắt đầu lại từ đầu.Nhưng lần này sẽ theo một cách khác...quết định bắt hẳn 1 e cho nó ra hồn nên nhân 1 chuyến đi công tác Miền Trung,em bỏ ra 2 ngày sục sạo hang cùng ngõ hẻm,tìm kiếm,vẫn chưa tìm nổi ý chung nhân nên đành gác lại niềm đam mê.....nhưng rồi trời cũng không phụ lòng người.
1 em Miền 2 mùa đã về với mình(2300k) với giọng hót tương đối hay,móng bộ chuẩn không tật lỗi,nết lăng xăng,mau mỏ kinh khủng,mỗi ngày được ngắm nhìn em nó,được nghe những âm thanh liên tục phát ra mà niềm vui dâng trào....rồi một ngày bình minh đẹp trời nghe tiếng chim lạ em nó ché vang trời,lúc đó tự nhủ mình đã đi đúng hướng,tiếp tục nhập 1 em 1 mùa....học hỏi nuôi dưỡng thấy ổn,lại tăng thêm 1 nhân khẩu 1 e 4 tháng lần này thì có kinh nghiệm hơn nên niềm vui đã đến khi thấy sự tiến bộ từng ngày của e nó................Qua câu chuyện nhỏ này là bài học của em.Mong bác nào mới bước chân vào chơi môn này đừng vấp phải kẻo niềm đam mê sẽ sớm bị vùi lấp đấy.Lời khuyên của em là bắt đầu hay nhờ các cao thủ kiếm cho 1 e từ 1 đến 1,5 mùa để chơi và 1 em mộc tinh nuôi cùng,lúc đó nó đỡ sốt ruột,vừa chơi vừa học hỏi sẽ tự rút ra bài học cho mình.Thân ái
một sự chia sẻ hay về niềm đam mê của b !! e cũng đam mê lắm nhưng e hay đi bẫy lang thang nhiều khi thấy bổi trời đấu hay thế là lại để nuôi, nuôi nhiều cũng mệt nhưng vì cái chữ ham mê mới khổ

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,489
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên