Chăm sóc chào mào thay lông

Ðề: Chăm sóc chào mào thay lông

theo kn của mình nuôi thỳ sáng sớm mình treo ra cây cho chim hót hét chà chán rồi tầm 1h30 chiều hoặc 1h chiều mình cho chim qua lồng tắm đi tắm lúc đó mình dọn dẹp vệ sinh lồng cho hoa quả thay nước thay cám sau khi chim tắm xong cho vào lồng treo ra chỗ có nắng (treo lên cành cây nhá đừng treo chỗ nắng gắt) cho chim tự rỉa khô lông lá rồi cho vào nhà trùm áo lồng lại cho chim nghỉ ngơi ăn hoa quả không cho hót nữa, chim nhà mình nuôi như thế mình thấy hót hét lông lá ổn định vẫn bóng đẹp

các bác cho em hỏi chào mào rớt lông có nên cho em nó ăn loại cám đặt biệt (giúp chim mượt lông và căng lửa) không???? các bác giúp e vs!!!

hay em cũng đang cần.......mà các anh ơi cho em hỏi nếu chim không chịu tắm thì làm cách nào hả các anh ......con chim của em nó không chịu tắm táp gì cả...chán chít

tại sao ko cho ăn cám tự làm mà lại qua cám ba vì bác nhỉ , em thì toàn pha sữa nó uống thay nc

Khi chim thay lông bạn nên cho chim ăn nhiêu hoa quả, khoảng 2 tuần cho ăn thêm miếng thịt bò, giế và cào cào không thể thiếu, nên cho chim ăn giế non và cào cào non, khoảng 2 đến 3 ngày tắm cho chim + tắm nắng.
Khi chim thay lông bạn không nên thay đổi cám cũng như môi trường, điều kiện sống của chim đây là điều tối kị không thể mắc phải!
Đây là kinh nghiệm của mình và bạn bè mình mọi thứ chỉ mang tính chất tham khảo, bạn mới là người hiểu về chú chim của mình nhất mà!
Chúc bạn có chú chịm đẹp thỏa mãn sự đam mê của mình!!!!!!!!!!!!!

Bài viết rất hữu ích cho ae mới tập chơi.

Cac bac giup em voi. Chao mao cua e dang bi vo mat va rung het long duoi giolam cach nao cho lanh vet thuong ma moc long nhanh dc nhi .em cam on va mong cac bac chi dan dum em

Khi chim thay lông bạn nên cho chim ăn nhiêu hoa quả, khoảng 2 tuần cho ăn thêm miếng thịt bò, giế và cào cào không thể thiếu, nên cho chim ăn giế non và cào cào non, khoảng 2 đến 3 ngày tắm cho chim + tắm nắng.
Khi chim thay lông bạn không nên thay đổi cám cũng như môi trường, điều kiện sống của chim đây là điều tối kị không thể mắc phải!
Đây là kinh nghiệm của mình và bạn bè mình mọi thứ chỉ mang tính chất tham khảo, bạn mới là người hiểu về chú chim của mình nhất mà!

thôi xong hẳn nào em chào mào nhà em mọc hết lông rồi còn cái mào vẫn xơ xác
tại em bắt từ nhà thằng bạn về trước nó cho ăn cám Thúy Tuấn giờ em cho ăn cám tự làm :( cào cào và dế thì Nam Định tìm hoài ko thấy chỗ bán chỉ toàn thấy sâu nên ko dám cho ăn huhuhu

Chết thật không đọc trước bài này hichic
COn chào mào nhà em cũng đang thay lông đến đầu và mào rồi. nhưng đuôi thì vẫn chưa hoàn chỉnh, lông đuôi ngắn tủn ngủn lại còn cái dài cái ngắn. hơn 1 tuần rồi ko thấy dài ra tẹo nào bác ạ. mới lại cái lông bụng cứ bị xèo ra ngoài cánh là sao thế các bác?:-??

Nuoi chao mao duc va cai chung long dk ko vay may anh

các bác cho e hỏi , e mộc nhà e bắt đầu có dấu hiệu rớt lông bụng , mà bâyh tháng 12r , k bít có nên ép cho e ý thay lông = cách tắm xong ủ áo lồng luôn k ạ . thanks các bác

các bác cho e hỏi , e mộc nhà e bắt đầu có dấu hiệu rớt lông bụng , mà bâyh tháng 12r , k bít có nên ép cho e ý thay lông = cách tắm xong ủ áo lồng luôn k ạ . thanks các bác
tắm xong trùm áo. vẫn tốt thôi mà bạn
mình khuyên khi nào cũng thế ở mùa thay lông. bất kể là tháng nào
thay lông chim tụt lửa nản lắm. nhanh nhanh mà còn vào lửa nữa chứ
bổ sung thêm mòi tuơi nhé

Mấy anh cho em hỏi:(không dc cười em nha):
Ba em cho nó tắm mà nắm sao đứt lông đuôi! :-q .Đến giờ là 1 tháng rồi mà lông đuôi chưa mọc ra. Các anh chỉ em cách mọc lông đuôi nhanh đi.
Thanks!

do là cái đuôi đó chỉ bị gãy chứ ko đứt. cái gốc vẫn còn nên ko mọc ra đc đuôi mới...

Nhưng mà đã qua 1 tháng sao đuôi nó vẫn chưa có mọc ! nó bị đứt luôn rồi anh ơi ! chứ không có gãy cái gốc nó đi theo cái đuôi luôn

Nhưng mà đã qua 1 tháng sao đuôi nó vẫn chưa có mọc ! nó bị đứt luôn rồi anh ơi ! chứ không có gãy cái gốc nó đi theo cái đuôi luôn
Có lẽ bị đứt nên nang lông chưa mọc ra thôi. Cứ kiên nhẫn nó tự mọc thôi.
<------ Bổ sung bài viết ------->
theo mình thì chọn một cái nồi thật to cho thêm ít ngải cứu và ít xả tươi .mua thêm tầm 10 em mộc nữa.đun nước thật sôi vào sau đó thả em nó với cả 10 em mộc kia đợi thật nhừ sau đó bắc suống mua 1 chai chivas 18 thế là chén thôi.ok
Sao ko cho nốt cái con thứ 12 đang thả mấy con vào nồi ấy. Có phải ngon trọn vẹn ko???

Có sợ hỏng đường ruột dẫn tới đi ỉa ko bac ,chưa thử hix

Theo mình thì quá trình thay lông nên để càng giống ngoài tự nhiên càng tốt, tức là lông sẽ thay dần ít một, không trút hết cùng lúc.
-Theo quan điểm của mình nếu lông trút hết cùng lúc thì chim sẽ mất quá nhiều sức lực để mọc lại lông trong thời gian ngắn, đề kháng của chim giảm sút... và vấn đề cốt yếu là chúng ta không thể cung cấp đủ và đúng những dưỡng chất cần thiết trong khoảng thời gian cực ngắn cho chim đc.
-Nếu việc thay lông diễn ra từ từ thì sức khỏe của chim không bị giảm sút đột ngột, đề kháng không bị mất đi, các chất dinh dưỡng sẽ được cung cấp trong khoảng thời gian dài hơn, sẽ cung cấp đủ các yếu tố dinh dưỡng cho quá trình thay lông.
+ Việc phơi có lẽ cũng rất cần thiết vì ai cũng biết rằng ánh sáng chính là nguồn gốc của sự sống mà, ánh nắng cần thiết cho tất cả mọi thứ, vì thế mình nghĩ cũng cần thiết cho quá trình chim đang thay lông.
+có thể mọi người nghĩ rằng nên cho chim thay lông càng nhanh càng tốt, trút hết lông cùng lúc, làm sao cho lông mọc lại càng nhanh càng tốt. mình thấy có thể là do suy nghĩ rằng để chim mau đủ lông, lấy lại lửa và sớm chơi được trở lại, điều đó có thể đúng nhưng cũng có thể là không tốt cho chim vì ta có câu " giục tốc bất đạt mà".
trên đây cũng chỉ là cảm nhận của cá nhân thôi, đó cũng là cảm nhận rất tự nhiên qua quá trình mình nuôi chim cũng như gà trong thời gian cũng tương đối lâu. mong mọi người góp ý thêm.

hiện tại mình cũng dàng có 1 em đang thay lông
1 mình cho em nó ăn bột bình thường
2 cho e nó ăn các loại trái cây nó khoái
3 cho ăn cào cào hằng ngày ( ko bt có bị sao ko nữa)
4 cho tắm và phơi nắng như thường

theo các bác căm sóc vậy dc ko? thanks

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,487
Thành viên
149,095
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Bên trên