Chăm sóc chào mào thay lông

Ðề: Chăm sóc chào mào thay lông

en nhờ chút.e có 1 em CM thay lông khoảng 90% r.còn đuôi,mào,má đả là chưa ra hết nhưng e lỡ tay cho em ấy ăn khoảng 20 con sâu quy r.cho e hỏi liệu e ấy có bị quăn lông ko
có 20 con không sao đâu bạn, cho ăn trong cả quá trình thay lông thì ko nên. Thực ra lý thuyết là kiêng sâu vì nó mang tính nóng. Mình mà biết điều(phối hợp với cám và hoa quả mát) thì vẫn có thể dùng được.

Ðề: Làm thế nào ép chào mào thay lông?

Em có con chim bổi nuôi đc khoảng 4 tháng rồi mà lông lá xấu qúa, em đang muốn nó thay bộ lông mới cho đẹp hơn, các bác có cách nào hiệu quả chỉ cho em với. Thanks các bác quan tâm và chỉ giáo.
mình cũng có con 4t nhưng lông lá ngon lành. mình hạ cám gà kết qủa 5ng đuôi còn 1cọng duy nhất
mình còn đang kg biết bh mới tăng cám đây

Chào mào là dễ nuôi nhất rồi,cám ba vì+hoa quả+tắm nước tắm nắng đều là lông đẹp hết

mình có 1 e Huế đang thay lông,cho ăn cám 26 Hưng CĐ,sáng 3 dế,phơi nắng từ 10h-12h tắm 20',cho hoa quả,phơi 1h nữa rồi cho vào chỗ mát.Chiều 4h cho ra phơi phát nữa,bỏ hoa quả ra,cho 3 dế.Chim đang te tua mà chơi vẫn khá căng,hôm nọ cho chơi thử với gần 2 chục e hàng xóm thì vẫn chơi đều trong 1h,sau đó m ko cho chơi nữa(bịt áo lồng vào vẫn luôn mồm)...Mỗi người có 1 cách chăm chim thời kỳ thay lông khác nhau,nhưng m làm theo cách này và thấy ổn,bằng chứng là chim vẫn chơi được,ko tụt hẳn như những chú khác

Re: Ðề: Chào Mào mùa thay lông

Các bác cho e hỏi.e mới mua 1 con chào mào 1 mùa,đang vào lửa.lúc mua quên ko xin cám và nước cho e nó,về e vào thẳng cám mới và nước nhà,2 ngày đầu nó chơi ác,sau đó tụt lửa và thấy lông rơi vài cái ở đáy lồng.như vậy có phải sốc cám nó thay lông điểm ko.và nếu thay lông điểm thì bao lâu có lửa lại,các bác có kinh nghiệm trả lời giúp e.

cho em hỏi, em nuôi 1 con bổi hơn 1 tháng lồng, còn khá nhát nhưng bây giờ nó rớt lông bụng rất nhiều. vậy em có nên chùm áo lồng lại cho nó thay lông xong hết ko?

cac pro giup e voi...e la thanh vien moi nen mong cac pro chi giao........(hom truoc e co mua 1 chu chao mao hue.nhung e no dang trong ky thay long,nhung van dau da tot/.nen e dem ve que,nhung bon nha xe no ko cho cam len xe.nen e danh bo no vao 1 cai hop day duc nhjeu lo de co khong khi roi dem ve...dua ve dc 2 hom roi nhung chang thay e no keu hay so giong gi ca...e nghi chac no bi mat dong....nen tim den cac pro giup e voi.lam the nao de no lay lai dc giong.hien tai con CM cua e no dang di phan loang nua.mong cac pro giup do.e cam on rat nhjeu

Ðề: Chào Mào mùa thay lông

Ai cho mình hỏi bắt đầu từ lúc chim rớt lông thì có phơi nắng cho chim ko vậy? Nếu ko thì cỡ khi nào mới bắt đầu phơi được?

Chim mình tính từ lúc rớt lông đến h cũng 1 tháng rưỡi, kết quả là sắp xong lông đuôi, bụng. Còn lông mào và má đang bắt đầu rớt và thay luân phiên, tuy nhiên sao lông trên lưng của nó còn xoáy nhiều lắm, ko thấy thẳng (ko fải xoăn lông). Nhìn nó sệt sệt và ko chịu rớt gì cả.

2 bên nách lông cũng ko ôm mà phình lên, cao hơn cánh chứ ko kẹp vào.

ôi chim bác chăm không đúng rồi , bác chịu khó cho chim tắm , phơi nắng thường xuyên nhé , cho chim ăn chất tanh + làm cám đủ chất thì chú chim sẽ nhanh lông thôi . Thay lông lâu lắm cũng chỉ 1 tháng chứ mấy , bạn nói 1,5 t mà chưa xong khó tin quá, chắc do ăn uống thiếu dinh dưỡng đó bạn . Chúc bạn thành công

cho em hỏi, em nuôi 1 con bổi hơn 1 tháng lồng, còn khá nhát nhưng bây giờ nó rớt lông bụng rất nhiều. vậy em có nên chùm áo lồng lại cho nó thay lông xong hết ko?

Trong trường hợp của bạn thì bạn nên chùm áo lống 2/3 để hở 1 phần để chim nhìn thấy người thì thay lông xong nó đỡ nhát, + chăm sóc chim đầy đủ . phơi nắng tắm táp đều đều khoảng 1 tuần cho tắm 3- 4 lần thôi vì chim thay lông hơi yếu .. chúc bạn thành công.

bài hay ae mình học hoi đc nhiều knh nghiệm!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Vừa chăm xong lông 1 em,mượt,đẹp,đang chuẩn bị cho lên tên lửa để đi bắn phá.
Cách chăm của mình lúc chim thay lông thì ...vô cùng đơn giản,đó là : Mình chả chăm chút gì cả
Khi thấy chim bắt đầu rụng nhiều lông điểm thì cũng là lúc mùa thay lông của chú chim đó bắt đầu.
Bước 1 của mình : Là hạ cám (từ HBK2 xuống HBK1)
Bước 2 : Vệ sinh lồng sạch sẽ ,lót thêm giấy lót,cho chim tắm 1 lần thật đã,tắm xong thả chim vào ,đổ đầy cóng thức ăn và cóng nước,nhét thêm quả cà chua đóng áo lồng lại,cho vào góc phòng vứt đấy....kệ
Bước 3 : Đừng để ý đến chú chim đó nữa coi như ko có, cứ 3-4 ngày thay lót phân,nhặt lông rụng ra,thêm cám,nước, hoa quả và châu chấu cốm vào, đóng áo lồng lại và lại cho vào góc phòng...vứt đấy,ko quan tâm.
Sau 3 tuần hé cái áo lồng ra nhìn con chim như 1 con ma, chỗ chọc chỗ lông,sau 5 tuần thì hòm hòm ok rồi, giờ thì tắm tát phơi tí nắng ,nâng cám, chuẩn bị cho căng.....
Kinh nghiệm của mình là lúc thay lông đừng có nôn nóng, lúc lại mở lồng xem , lúc lại nghịch cái nọ chuyển cái kia,cứ kệ mie nó ko quan tâm là lông khác đẹp ,kaka

cách chăm của bác đơn giản quá. Chim sẽ ko có được bộ lông đẹp

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,487
Thành viên
149,095
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Bên trên