Làm sao để CM không chết

kun_duy

Thành viên Mới
Điểm
1
Cho e hỏi AE. Nhà e có 10 con CM. chăm sóc đầy đủ nhưg lại chết. Bh còn có 1e.huhu:(:( mong các Bắc có kinh ngiệm jup e vs.

Ðề: Làm sao để CM không chết

Đầu năm mà hỏi câu khoai quá.
CM là loại dễ nuôi nhất rồi. Bác cứ cho ăn uống nc nôi đầy đủ thì làm sao mà chết.
1 là bác để bị chuột, mèo thịt. 2 là để mưa gió ngoài trời. thì chim mới chết chứ. bác xem lại xem nhé.

Cám nước đầy đủ, treo lồng nơi kín gió. Hôm nào lạnh dưới 12 độ thì thắp cho em nó cái bóng đèn 40w bên ngoài áo lồng.

có 2 nguyên nhân chính là cho an uống bân quá hoặc bi trúng gió

Cho e hỏi AE. Nhà e có 10 con CM. chăm sóc đầy đủ nhưg lại chết. Bh còn có 1e.huhu:(:( mong các Bắc có kinh ngiệm jup e vs.

Ăn uống đầy đủ mà lại chết là sao hả bác? thức ăn hay nước có vấn đề gì ko?điều kiện nuôi nhốt ntn?

Nhiều khả năng bị dịch bệnh gì đó mà chủ nuôi ko biết, nuôi 10 chết 9 thì quả là có 1 không 2 đó bạn ạ!
Xem lại cách chăm sóc xem ntn? Chim có biểu hiện gì khác lạ hay ko? Phân do thế nào ...
nhiều nguyên nhân lắm.

chắc chắn là dịch bệnh thôi chứ chào mào đâu có dễ chết như thế. nc cám đầy đủ thì rét như vừa rồi 10 con cũng chỉ chết 1 là cùng thôi

Cụ chủ thớt nói kỹ hơn về cách chăm sóc của cụ đi xem nào, và bọn nó ra đi như thế nào?
Mình thấy CM là loại chim dễ nuôi; mình nuôi cũng nhiều kể cả CM nuôi non lần CM bẫy nhưng chưa bị chết một con nào (trừ 1 con bị mèo vồ).

em thì cám nước vẫn như thường.vì nhà ko có chỗ treo nên cứ để ngoài hiên cả cm,choè lửa nhưng có làm sao đâu.em thì ở vùng núi nên mùa đông cũng rất lạnh nhưng em ko chùm áo lồng gì hết cứ để suốt cả đêm mà chưa đi em nào.bác thử nghĩ nhé trong tự nhiên chim làm gì có tổ ấm mà ở,những hôm mua to,gió lớn nó vẫn chịu đc đấy thôi.vài lời góp ý có gì ko phải mong ae bỏ qua.

Cuộc sống ngoài tự nhiên khác hoàn toàn với cs trong lồng nuôi bạn ạ, trong tự nhiên mùa lạnh chúng tự kiếm đồ ăn nóng làm ấm người để tồn tại, hoặc làm tổ ở những nơi ko có gió lùa, còn trong lồng thì chủ cho ăn gì chén đó, chăm sóc sao chịu vậy nên sức đề kháng kém dần.
Theo mình, chim chết vì gió lạnh đấy, cạnh nhà mình có 1 ông nuôi 5 con cứ chết dần còn 1 con. Hỏi mình thì thấy ông treo ở chỗ gió nhất mát như quạt đám cưới làm sao chả chết.
Chim nhà mình thì vẫn phải ủ ấm và để trong nhà, hnao trời nắng ấm mới đem ra cửa treo cho hót, chả làm sao hết.

Các cụ cứ giữ gìn em nó quá nên vậy ... em thì cứ treo ban công gió mưa chẳng quản ngại, đêm đến cho đi tắm rồi phủ áo lồng treo nơi ko có gió lùa mạnh, vẫn sống nhăn răng, quan trọng là ăn uống cám bã như thế nào vẫn nên có mồi tươi thôi, mi, choè, oanh, khuyên thì sâu dế, chào mào thì hoa quả, cụ cứ điều cách ngày một lần hoa quả xem em nó có chết ko
Ví như chào mào ngoài thiên nhiên làm gì có cám ngon mà ăn, hoa quả cũng có phải lúc nào cũng dễ tìm đâu, vẫn sống nhăn răng lại còn có tính hoang dã máu chiến nữa

Bác này nuôi kiểu mỗi ngày bắt 1 cháu ra làm rôty để nhậu hay sao mà 10 chết 9??? Vừa nuôi vừa thịt cũng không đến nỗi như Bác!

èo... em cũng một thời... nuôi 1 lần 12 con bổi mà chết dần chết mòn còn 1 em... hjx... nuôi một em chuyền lên... đang thay lông quên chùm mồng thế là sáng mai die luôn @@ hjx... bây giờ e rút kinh nghiệm rồi :)

??????????????nuôi 10 chết 9 cám bã bình thường.chim của bạn chắc bị dịch roài hoặc xem cám có vấn đề,chia buồn.

Nếu ko bị dịch thì chắc chắn là bạn để chim bị khát rồi. Bạn nên xem lại cách chăm sóc nhé.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,439
Thành viên
149,090
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên