Sáo non mới mua

princelonely_96

Thành Viên
Điểm
16
Địa chỉ
Bình tân- TPHCM
Mình mới mua 1 em sáo non, sao ở chỗ mua mình thấy nó ăn sung lắm mà về nhà mình phải banh họng nó ra đút vào, kì vậyMình đút bằng cám trứng cho nó, khoảng bao lâu thì đút 1 lần vậy mọi người
Cho mình hỏi là em nó bao nhiu tháng vậy & cho ăn cào cào hay sâu đc chưa hay chỉ cám & nước ? Tks allmình pha cám vậy ok chưa :

Ðề: Sáo non mới mua

Chừng nào nó đói thì nó kêu thì bạn đút nó ăn. nhớ cho nó uống nước. Còn nhỏ như vậy thì cho uống bằng ống hút bạn bịt một đầu rồi cho nó uống. Nhớ cho ngũ trong thùng giấy catton và xé nhiều giấy nhiễn ra cho em nó đứng. Không có giấy em nó sẽ hư chân sau này.

ặc mình cho vô lồng luôn rùi bạn.... nhất thiết phải cho thùng giấy sao bạn ?

To moi mua sao den mo trang biet mo co 150k ak

To moi mua sao den mo trang biet mo co 150k ak
Sáo càng lớn thì giá càng rẻ mà, lớn rồi đâu huấn luyện cho nó theo mình được. Chim như bạn chủ topic mua nuôi là sướng nhất đó, cỡ này mà chăm bẵm nó suốt ngày thì 2 tuần nữa đã có thể tự ăn được rồi, mà nó khôn quấn quít mình suốt.
<------ Bổ sung bài viết ------->
170k, ở TPHCM thì mình chỉ chỗ mua cho, nhiều lắm
Cho mình cái địa chỉ đi nào???? Đang khoái nuôi Chim con đây.

Sáo càng lớn thì giá càng rẻ mà, lớn rồi đâu huấn luyện cho nó theo mình được. Chim như bạn chủ topic mua nuôi là sướng nhất đó, cỡ này mà chăm bẵm nó suốt ngày thì 2 tuần nữa đã có thể tự ăn được rồi, mà nó khôn quấn quít mình suốt.
<------ Bổ sung bài viết ------->

Cho mình cái địa chỉ đi nào???? Đang khoái nuôi Chim con đây.
130/16 lê đình cẩn p tân tạo q bình tân nha bạn, mình add yh sao ko thấy bạn onl đang cần học hỏi 1 số thứ tại mình mới nuôi.

Tầm này là cuối mùa chim rồi; chim bố mẹ có lẽ cũng đã kiệt lực sau khi chăm 2-3 lứa nên chim thường yếu. Nhìn em này hình như hơi yếu.

Cụ chịu khó mua dế tươi về đút cho em nó ăn (chỉ cho khoảng 4-5 con/ngày thôi, ăn xen vào các bữa cám). Chịu khó ra hiệu thuốc mua 1 lọ B1 và 1 lọ dầu cá. Mỗi ngày nghiền 1/2 viên B1 nhỏ trộn cám đút cho em nó và cho ăn 2 viên dầu cá/ngày. Quan sát phân, nếu thấy hiện tượng lạ thì ngừng ngay; nhưng thường sẽ không sao vì dầu cá rất lành còn B1 thì có cơ chế tự đào thải khi dư thừa. Nếu kỹ nữa thì mua sữa bột (loại cho trẻ em) trộn cùng cho em nó ăn; nhìn em này chắc cũng phải chăm khoảng 1-2 tuần nữa mới cứng cáp được.

Về thời gian thì thường khoảng 2 tiếng cho ăn 1 bữa; để cho em nó đói há miệng thì đút chứ ko nên banh miệng ra nhé; chăm 1-2 ngày em nó khỏe lên là lại ăn xung ngay thôi đừng vội vàng.

Em này còn non và sức khỏe yếu; vì vậy kể cả đã đứng cầu được cũng nên cho em nó vào hộp giấy 1-2 hôm cho cứng đã rồi tính tiếp. Bắt em nó đứng cầu ngay sẽ mất sức và lâu hồi phục.

Chịu khó vất vả lúc em nó non thế này đến khi cứng cáp rồi thì rất nhàn. Chứ ko sau này em nó cứ dặt dẹo mệt lắm.

Chúc cụ có 1 em chim như ý; thân!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Tks bạn, nhìn em nó vậy chứ háu ăn lắm bạn à, ăn khỏe và tiêu hóa rất nhanh tầm 30p là đòi ăn tiếp, dế ,cào cào thì ng bán khuyên ko nên cho ăn vì nó còn nhỏ mình cũng ko dám cho ăn sợ có gì... giờ chỉ cho cám với nước..Bạn có thể cho mình yh hay fb để mình học hỏi thêm chứ, tks

Đòi ăn là bản năng của chim non; chim non nói chung và sáo non nói riêng thường cứ nhìn thấy chủ là đòi ăn dù rằng nó vừa ăn no. Tuy vậy cũng không nên cho ăn mỗi khi nó kêu vì không có lợi cho hệ tiêu hóa của chim; cơ thể không hấp thụ được hết mà hệ tiêu hóa vẫn phải làm việc liên tục. Với sáo non cụ cứ cho ăn khoảng 2 tiếng/lần là tốt rồi.

Còn dế, cào cào hay sâu rất tốt chứ ko có hại gì cụ nhé; sáo là loài ăn côn trùng và hoa quả, ngoài tự nhiên lấy đâu ra cám cho nó ăn. Nếu chỉ cho ăn cám chim sẽ dẽ bị thiếu chất đấy cụ ợ!

Ngoài ra chim non cũng như trẻ nhỏ, cần phải được ngủ đủ giấc; tầm ngoài 18g nên cho em nó vào hộp và để chỗ tối cho nó ngủ; mỗi ngày nên dành khoảng 30 phút cho em nó phơi nắng (tốt nhất nên phơi nắng trước 10 giờ).

Khi em nó đã cứng cáp rồi thì cho em nó tập tắm và thi thoảng thả ra chơi với chim, khâu này rất quan trọng vừa để chú chim sạch sẽ, lông mượt phòng bệnh và còn tăng tình cảm giữa chủ và chim.

Sáo là loài chim có nhu cầu giao tiếp rất cao; vì vậy không giống các loài chim hót khác, mỗi ngày chủ và chim nên dành 1 khoảng thời gian dù ngắn để chơi đùa với nhau. Nhiều chú sáo bị nuôi nhốt lâu, mỗi ngày chủ chỉ bỏ cám và nước uống mà ko quan tâm gì dẫn đến chim bị stress; sinh tật (tự nhổ lông, bỏ ăn...). Vì vậy có xác định sẽ dành thời gian chăm sóc chim thì hãy chơi sáo, vẹt, nhồng; nếu không thì đừng nên chơi khổ thân em chim lắm cụ ợ :(

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

tks bác nhiều, mình ko biết nên cứ cho ăn liên tục 30p hic giờ mới biết ra đc... bao giờ mới cho tắm đc bác, em định hôm có nắng mang ra tắm.. Nghĩa là sau 18h mình cho vào hộp là ko đút nữa hả bạn ?

tks bác nhiều, mình ko biết nên cứ cho ăn liên tục 30p hic giờ mới biết ra đc... bao giờ mới cho tắm đc bác, em định hôm có nắng mang ra tắm.. Nghĩa là sau 18h mình cho vào hộp là ko đút nữa hả bạn ?

Cụ cứ xem ngoài tự nhiên ý; tầm xẩm tối là chim bố mẹ cũng đã đi ngủ cả chứ có bắt mồi mà đút cho con nữa đâu; ngoài ra thì thức ăn của sáo ngoài tự nhiên cũng là các loài côn trùng với hoa quả chứ lấy đâu ra cám. Cho nên nói chim còn non ko nên cho ăn dế, cào cào và sâu là không có cơ sở; chỉ cho ăn cám (nhất là cám ba vì giờ thật giả lẫn lộn) sẽ dẫn tới thiếu chất; yếu chim.

tks bác mai mình mua cào cào nhỏ cho nó ăn,cám mình mua 9k 1 bịch chắc hàng thạt nhỉ, việc tắm táp tắm luôn ngày có nắng hay phải chờ 1-2 tuần nữa bác

Sâu Supper + Cào Cào non + Dế con, con nào có chân thì lặt giò hết cách 2h nhúng nước cho vào mồm nó 6-7 con. Cám Bavi loại ngoài tiệm 8k - 10k 1 bịt đó toàn bột bắp với bã thôi ăn uống nổi gì mấy cái đó, loại cám đấy để mua cám Gà Con cho ăn còn ngon hơn. Có tiền mua cám nhồng trộn nước là ok con dê nhất.

Để vào chuồng lót báo sàn + xé nhỏ, móc cây cầu lên cao khi nào e nó nhảy lên cầu chuyền cầu thì cho đứng cầu hẳn !!

Chúc e nó mau lớn !!

Ok anh, vậy giờ ăn đc hết rồi mà bà bán chim bảo chỉ cho ăn cám...hicAnh cho hỏi cám nhồng mua ở đâu và giá ra sao anh,, kím rồi ko thấy anh.
Tiện thể cho em hỏi con này đc bao nhiêu tháng,khoảng bao lâu nữa thì nó tự ăn và lột lưỡi đc chân và mỏ con này ok ko anh, tks a

1 số hình cho ae đánh giá:

Hãy đọc các Topic cũ, rất nhiều thông tin hữu ích !!

Đòi ăn là bản năng của chim non; chim non nói chung và sáo non nói riêng thường cứ nhìn thấy chủ là đòi ăn dù rằng nó vừa ăn no. Tuy vậy cũng không nên cho ăn mỗi khi nó kêu vì không có lợi cho hệ tiêu hóa của chim; cơ thể không hấp thụ được hết mà hệ tiêu hóa vẫn phải làm việc liên tục. Với sáo non cụ cứ cho ăn khoảng 2 tiếng/lần là tốt rồi.

Còn dế, cào cào hay sâu rất tốt chứ ko có hại gì cụ nhé; sáo là loài ăn côn trùng và hoa quả, ngoài tự nhiên lấy đâu ra cám cho nó ăn. Nếu chỉ cho ăn cám chim sẽ dẽ bị thiếu chất đấy cụ ợ!

Ngoài ra chim non cũng như trẻ nhỏ, cần phải được ngủ đủ giấc; tầm ngoài 18g nên cho em nó vào hộp và để chỗ tối cho nó ngủ; mỗi ngày nên dành khoảng 30 phút cho em nó phơi nắng (tốt nhất nên phơi nắng trước 10 giờ).

Khi em nó đã cứng cáp rồi thì cho em nó tập tắm và thi thoảng thả ra chơi với chim, khâu này rất quan trọng vừa để chú chim sạch sẽ, lông mượt phòng bệnh và còn tăng tình cảm giữa chủ và chim.

Sáo là loài chim có nhu cầu giao tiếp rất cao; vì vậy không giống các loài chim hót khác, mỗi ngày chủ và chim nên dành 1 khoảng thời gian dù ngắn để chơi đùa với nhau. Nhiều chú sáo bị nuôi nhốt lâu, mỗi ngày chủ chỉ bỏ cám và nước uống mà ko quan tâm gì dẫn đến chim bị stress; sinh tật (tự nhổ lông, bỏ ăn...). Vì vậy có xác định sẽ dành thời gian chăm sóc chim thì hãy chơi sáo, vẹt, nhồng; nếu không thì đừng nên chơi khổ thân em chim lắm cụ ợ :(
có khi nào mà thả chim ra chơi rồi nó bay mất không bác ơi.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,489
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên