Sáo non mới mua

Ðề: Sáo non mới mua

có khi nào mà thả chim ra chơi rồi nó bay mất không bác ơi.
Thả sáo ra để chơi với sáo khác với nuôi thả chứ cụ! Nuôi thả thì cứ thả lông nhông nên độ rủi ro cao; còn thi thoảng thả ra để chơi với nó thì hầu như ko có rủi ro. Trước e có 1 chú xích thả lông nhông cả ngày; còn 1 chú ngực hồng tuy nuôi bổi lên nhưng sau 1 thời gian thuần hóa e nó cũng thả ra đc; leo lên tay lên vai chủ bình thường. Giờ ko có nhiều thời gian nên ko dám nuôi thả nữa nhưng chú sáo vẫn thi thoảng đc thả ra cho chơi

sáo hay vậy trời.em chỉ chơi cm vs cct thôi.chưa chơi sáo bao giờ thế này chắc e phải tậu 1 e sáo thôi mới đc...

Tầm này là cuối mùa chim rồi; chim bố mẹ có lẽ cũng đã kiệt lực sau khi chăm 2-3 lứa nên chim thường yếu. Nhìn em này hình như hơi yếu.

Cụ chịu khó mua dế tươi về đút cho em nó ăn (chỉ cho khoảng 4-5 con/ngày thôi, ăn xen vào các bữa cám). Chịu khó ra hiệu thuốc mua 1 lọ B1 và 1 lọ dầu cá. Mỗi ngày nghiền 1/2 viên B1 nhỏ trộn cám đút cho em nó và cho ăn 2 viên dầu cá/ngày. Quan sát phân, nếu thấy hiện tượng lạ thì ngừng ngay; nhưng thường sẽ không sao vì dầu cá rất lành còn B1 thì có cơ chế tự đào thải khi dư thừa. Nếu kỹ nữa thì mua sữa bột (loại cho trẻ em) trộn cùng cho em nó ăn; nhìn em này chắc cũng phải chăm khoảng 1-2 tuần nữa mới cứng cáp được.

Về thời gian thì thường khoảng 2 tiếng cho ăn 1 bữa; để cho em nó đói há miệng thì đút chứ ko nên banh miệng ra nhé; chăm 1-2 ngày em nó khỏe lên là lại ăn xung ngay thôi đừng vội vàng.

Em này còn non và sức khỏe yếu; vì vậy kể cả đã đứng cầu được cũng nên cho em nó vào hộp giấy 1-2 hôm cho cứng đã rồi tính tiếp. Bắt em nó đứng cầu ngay sẽ mất sức và lâu hồi phục.

Chịu khó vất vả lúc em nó non thế này đến khi cứng cáp rồi thì rất nhàn. Chứ ko sau này em nó cứ dặt dẹo mệt lắm.

Chúc cụ có 1 em chim như ý; thân!

Tầm này là cuối mùa chim rồi; chim bố mẹ có lẽ cũng đã kiệt lực sau khi chăm 2-3 lứa nên chim thường yếu. Nhìn em này hình như hơi yếu. Không hiểu câu này lắm bác. Chẳng lẽ sáo đẻ 1 năm đẻ liền tù tì 2-3 lứa và con trên kia là lứa thứ 3-4 @@

Hệ tiêu hóa của sáo ko giống người ai lại cho sáo uống sữa bột hay trộn sữa bột vào cám trứng @@. Sữa tươi trộn cám trứng như hình chủ thớt là chim đi ỉa chảy cái chắc- .Sáo là loại hay ăn chóng lớn ko cần cầu kỳ gì cho lắm. 1 tuần cho ăn thịt bò băm nhỏ 2 lần mỗi tuần - mỗi lần 1 đốt ngón tay. rồi cám con cò trộn nước ăn dạm thêm cào cào + dế !!!!!!!!! cào cào và dễ thì đập chết. Cho ăn thì cũng phải có chừng liều lượng cụ thể chứa ko phải là cứ dế+ cào cào+ thịt bò (hay dùng sữa bột )tuôn cho nó càng nhiều càng tốt. hệ tiêu hòa chim non nó yếu- nhiều đạm quá nó bị đi ỉa. cứ ngày 5-6 con dế chia nó ra hay 1 bịch cào cào non. rồi cứ cám con cò hay ba vì cho nó ăn. vì trong cám còn có ít khoáng + 1 sô chất tăng đề kháng+ chống đi ỉa tốt cho chim non

http://chimcanhvn.com/forum/archive/index.php/t-8850.html tham khảo

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Cho sáo ăn sữa bột e thấy ko có gì ko tốt cả; trước từng nuôi 1 e sáo đen cho ăn sữa bột tới khi gần như nó nghiện luôn; cứ mở nắp hộp ngửi thấy mùi là e nó nhảy bổ vào. E thấy sáo vẫn hoàn toàn khỏe mạnh; chóng lớn chứ ko bị gì cả

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,489
Thành viên
149,094
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên