Chăm lửa và giữ lửa cho Chào mào!

Ðề: Chăm lửa và giữ lửa cho Chào mào!

cám ơn vì bạn đã đưa ra 1 chủ đề rất hot để ace thảo luận.
theo mình thấy và theo kinh nghiệm lượm lặt được thì độ ổn định của cám chim ảnh hưởng rất nhiều dến độ căng lửa của chú chim đó vi vậy mình nên tự lam bột để duy trì được sự ổn định đó.tắm thì theo mình 2 ngày/1 lần là ổn,mồi tươi thì nên ăn thường xuyên.cho e nó đi trường kết hợp với lên núi 2 lần trong 1 tuần thì mình thấy chim cũng sẽ căng lắm.mình cũng đang áp dụng theo cách này đấy.
1 chút kinh nghiệm nho nhỏ mong ae chém nhẹ tay:bz

Bác davang có thể hướng dẫn rõ hơn cho ae được ko bác, về chào mào thích đọc bài về kinh nghiệm của của bác

nhug cho e hoi neu o cho cua e ko co tu diem dot chim ...thi lieu con chim cuia e co hay duoc ko a

ngày các pác mỗi ngày cho em nó vài con châu chấu cào cào là em nó điều lửa thui mà

Chào các bạn!
Mình chơi CM chưa lâu nên kinh nghiệm chưa nhiều, chưa biết phải làm sao để giữ lửa cho chú chim yêu quý. Trong topic này đã có nhiều bài chia xẻ hay để những chú CM luôn căng lửa. Cảm nhận của mình thấy yếu tố tập luyện và thường xuyên giao lưu dợt ở cội là quan trọng hơn cả.
Bản thân mình không có điều kiện để cho chim đi giao lưu nên mình thường cho chúng vào lồng bẫy đi dợt với chim trời và sau mỗi lần đi về thì tính khí và phong độ của e nó lại thay đổi: chim chơi hay hơn, siêng hót hơn dù chế độ dinh dưỡng vẫn không có gì thay đổi. Đây cũng là 1 cách để giữ lửa cho chim CM các bạn nhỉ.

Thân!

Minh moi mua con chao mao boi khoang 2 tuan roi. Chim da ra giong rui nhug hot it va con nho. Cac bac pro chi giup e lam sao de chim cang lua hon ko. Thanks cac bac nhiu.

Cách của mình thì đầu tiên chim chỉ ăn 1 loại cám duy trì thường xuyên ( 1 lon gao, 1 lon lac, 1 lon đậu xanh, 1 lon đậu tương, 3 lạng tôm sú hấp cách thủy, 20 lòng đỏ trứng gà,,,, ), hoa quả 2 ngày 1 lần: Chuối tây, táo tàu,,, cắt cho ăn đủ 1 nửa ngày rồi bỏ đi, sáng treo ra chỗ mát, cào cào, châu chấu 2 ngày 1 lần, mỗi lần 5 em, sâu thi thoảng cho ăn vài con, tầm 10h cho tắm rửa sạch sẽ, kết hợp với vệ sinh chuồng, rồi phơi nắng cho chim tầm 45'-1h, cất vào chỗ mát, yên tĩnh.
Vì có nhiều chim ở nhà nên em nào đã chơi trường rồi thì mình tách hẳn ra, cuối buổi kè lồng dí thử tầm 10 phút rùi lại tách ra.
Một tuần cho đi dượt tối thiểu 1 lần, kiểm tra chim cò trên giàn thi đấu ntn, nếu chim chơi tốt cho chơi tới bến luôn hehehe, đảo lồng xem trong giàn nó khoái em nào nhất thì dí cùng :). Nếu chim chơi trùng xuống thì tách ra ngoài luôn, cho ngồi xem, về nhà tu luyện tiếp.
Đấy là cách mình vẫn làm hàng ngày cho mấy chú chim của mình.
Con nào con ấy bóng mượt như tơ. Rất nhiều bạn nuôi thấy bạn cùng chơi nói cám này, cám kia hay là lại đổi cám cái này là sợ lắm.
Mong các bác góp ý thêm.:bz

Ðề: Giúp chào mào căng lửa!

Mình nói các bác đừng cười. Mình chơi rất nhiều loại chim, trong đó có 4 chào mào nhưng cả đời chẳng con nào được tắm nắng ngày nào cả, tắm nước thì 1 tuần 2 lần. Trái cây thì lâu lắm mới đc ăn, có khi 1 tháng ko có miếng trái cây nào. Chủ yếu là cám ba vì và thỉnh thoảng 1 con sâu lớn vậy mà căng lửa quanh năm kể cả khi thay lông vẫn đấu, ché nẹt, bung cánh, múa cầu tốt. đặc biệt lông lá rất mượt mà, đuôi xếp 1 cọng.
gió mát thế bạn,chim cũng như người,ăn uống không tốt sức đâu mà đấm đá

Bác nào cho e hỏi chút.E cũng mới tập chơi chào mào,vừa rồi e bận quá ko chăm sóc đc nó,khoảng gần 2 tháng tự nhiên e thấy nó khác khác.móng dài và yếu chắc đang thay lông nên cánh cũng tự rụng gần hết.e muốn hỏi các bác là có nên cắt bỏ bớt móng cho e nó ko nhi? Mong các bác chỉ giúp.Thanks các bác nhiều...

chào anh em mình mới tham gia diễn đàn. mình có một con chim chào mào bạch mới bắt được muốn bán. anh em nào muốn mua thì gọi vào số máy 01647581930

Cách của mình thì đầu tiên chim chỉ ăn 1 loại cám duy trì thường xuyên ( 1 lon gao, 1 lon lac, 1 lon đậu xanh, 1 lon đậu tương, 3 lạng tôm sú hấp cách thủy, 20 lòng đỏ trứng gà,,,, ), hoa quả 2 ngày 1 lần: Chuối tây, táo tàu,,, cắt cho ăn đủ 1 nửa ngày rồi bỏ đi, sáng treo ra chỗ mát, cào cào, châu chấu 2 ngày 1 lần, mỗi lần 5 em, sâu thi thoảng cho ăn vài con, tầm 10h cho tắm rửa sạch sẽ, kết hợp với vệ sinh chuồng, rồi phơi nắng cho chim tầm 45'-1h, cất vào chỗ mát, yên tĩnh.
Vì có nhiều chim ở nhà nên em nào đã chơi trường rồi thì mình tách hẳn ra, cuối buổi kè lồng dí thử tầm 10 phút rùi lại tách ra.
Một tuần cho đi dượt tối thiểu 1 lần, kiểm tra chim cò trên giàn thi đấu ntn, nếu chim chơi tốt cho chơi tới bến luôn hehehe, đảo lồng xem trong giàn nó khoái em nào nhất thì dí cùng :). Nếu chim chơi trùng xuống thì tách ra ngoài luôn, cho ngồi xem, về nhà tu luyện tiếp.
Đấy là cách mình vẫn làm hàng ngày cho mấy chú chim của mình.
Con nào con ấy bóng mượt như tơ. Rất nhiều bạn nuôi thấy bạn cùng chơi nói cám này, cám kia hay là lại đổi cám cái này là sợ lắm.
Mong các bác góp ý thêm.:bz
Hix, có phải ai cũng có thời gian như bác đâu.

trời ơi tưởng gì muốn chim CM có lữa thì khi đi đâu bỏ cái bếp ga ở dưới lồng đó bật cái có luôn

Mình xin có vài ý mong mọi người đóng góp thêm:
Để nuôi 1 chú chim CM lên "phong độ" cũng là 1 quá trình time nhanh hay chậm do mỗi người có chế độ chăm sóc riêng, đã có "phong độ" rồi mà giữ để ổn định thì quan trọng hơn. Theo mình trong quá trình đi lông của chim nên có chế độ chăm sóc kỹ (trong mục: "Cách chăm sóc chim thay lông" mình có nói) thì chim lên nhanh hơn, chế độ mồi tươi (cào cào) vẫn có hàng ngày kèm theo hoa quả yêu thích của CM (chuối mốc, cam, táo), và có thêm 1 e hot girt nữa thì nhất cứ để e ấy 1 góc khuất nào đó theo bản năng thì thể hiện bản lĩnh cho nàng xem. Theo mình thì ko nên chơi chim thả vì chơi sẽ thành thói quen và "mắc bệnh chim thả" có mới chơi ko thì "im re". Nếu có time nên đem ra trường chim dợt hàng ngày và để ý xem chú ta hót hét thế nào, nếu chưa đủ đỉnh ko nên để chung với chim của mọi người và tách riêng ra 1 góc trống nào đó (xem thái độ của chim mình: rút cổ, hay tỉa lông, líu gió, xụp mũ thì ta ko nên đem ra nữa để ở nhà tiếp tục om chim). Còn chim đã chơi đc (chạy cầu, hay múa, bâu lồng, ché to và dài,vẫn sổ tốt...) ta vẫn chăm biinhf thường (tuyệt đối tránh chim hoảng trong time này coi như công cốc chẳng hạn bị chim lạ bâu lồng, chó mèo...) Mình thì cho tắm nước và nắng hàng ngày và treo để ko thấy lẫn nhau (nhà rộng thì treo mỗi nơi mỗi em, còn ko có đk thì làm giá treo hết lên rùi lấy tời lịch lớn ngăn mỗi lồng lại). Xin hết mong mọi người giúp đỡ thêm kinh nghiệm để chơi chim ngày càng hoang thiện để có nhưng chú chim hay, chào thân ái !

em moi choi CM cho em hoi chut CM ma mua lien tuc co pai la cang rui k

ko dấu@@,cứ vẫy cánh ko là căng hả bạn??!!! :))

Các anh cho e hoi 1 chút , em muốn làm 1 lồng aviary chào mào, nhốt chung với cm cái, vậy chế độ ăn ntn? Liệu nhốt chung vậy thì có anh hưởng đến tiêng hót của chào mao không?

bác muốn nghe giọng chẻ thì bác fair tập iong chẻ cho nó chứ!!!:-@

Thấy chủ đề sum tụ quá, t2t cũng chia sẻ cách giữ lửa thui, vì cách chăm & thúc lửa thì nhiều AE cũng chia sẽ hết cả rùi, hihi.
Để con chim có lửa chơi trong tgian dài thì t2t dùng phương pháp xả lửa khi đi dợt về và thúc lửa trước khi đi dợt ở tuần tiếp theo. Ae nghe có vẻ lạ vì con chim muốn căng lửa đã khó-khi có lửa lại muốn xả lửa.thật ra Ae cũng thấy khi con chim căng lửa lâu ngày quá cũng ko tốt->rất dễ sinh tật & tgian chơi lại không được lâu, vì chim sẽ xuống lông nhanh hơn.
t2t đã áp dụng pp này thấy khá ổn, lần nào mang chim ra cội chơi chim cũng đều chơi tốt, nhưng chưa phải là tốt nhất (t2t chỉ thúc lửa thật căng khi nào cho em nó đi thi mà thôi).

vài lời chia sẽ, có ji ko phải ae góp ý thêm cho
t2t

đi bẫy là cách giúp chim mau lên lửa, treo lên cây nhiều là chim như được về với thiên nhiên sẽ chơi căng thôi, dợt cội có chim mái thả, treo gần con nào mà nó kết là ok, cách giữ lửa thì ae đã nói nhiều rồi. muốn căng nhang thì còn 1 cách là mua con bổi về thả vô lồng tắm cho con mồi đá nó rồi mai đi thi là ok liền, hạ bằng trứng kiến hoặc tắm nhiều ngày 1 lần. bình thường cho chim tắm 2 ngày 1 lần thôi. thân

nghe có vẻ cũng khó có 1 con chim cm tốt quá nhỉ....
các bác cho e hỏi...khi nhà mình ko có điều kiện để mang chim đi dợt và cũng ko có thơi gian cho chim tắm rửa thì làm thế nào ( đi làm từ sáng tới tối mới về à )
cho chim ăn mồi tươi là cho ăn cào cào à...e cho nó ăn mấy lần mà nó chả thèm để ý là sao
p/s : dân mới chơi chim có gì mong các bác chỉ bảo thêm....
thanks !!!

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,439
Thành viên
149,091
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Bên trên