Chăm lửa và giữ lửa cho Chào mào!

Ðề: Chăm lửa và giữ lửa cho Chào mào!

do tố chất con chim là chính thôi. còn chăm sóc cũng phụ thuộc vào điều kiện của từng người. e thấy có ng chỉ cho ăn bavi thỉnh thoảng mới đc ít hao quả mà chim chơi vẫn tốt

cách này nghe lạ quá e phải thử mới đc

do tố chất con chim là chính thôi. còn chăm sóc cũng phụ thuộc vào điều kiện của từng người. e thấy có ng chỉ cho ăn bavi thỉnh thoảng mới đc ít hao quả mà chim chơi vẫn tốt

mình thấy do tố chất của con chim là chính, cùng một chế độ chăm sóc như nhau nhưng có con thì hót hét cả ngày còn con thì lâu lâu mới chơi vì chim nhà mình cũng như vậy

E có con CM bắc đc 2,5 nam lồng rồi,được người khác cho.Cm cua e hót ché ác,mỗi tội thấy chim lạ chỉ giơ cánh lên múa hót được 1 vài tiếng là thôi ko thấy căng ra đấu nữa.A e trên diễn đàn giúp e cách căng lửa để cho no đấu với

bài viết hay quá!

Ðề: xin thỉnh giáo anh em

Theo kinh nghiệm nhỏ nhoi của mình thì thế này,ngoài thức ăn ổn định ra như các bạn nói ở trên thì mình thường sử dụng như sau:
1.Chim mái : ốp khoảng 15 phút/2 ngày.Sau khi ốp xong,lấy mái ra thì đưa một em CM khác lại để kích cho chim nó hăng.
2.Chim để dí :bạn có thể dúng một con chim nhát để em nó dí và đe nẹt .
Đây là kinh nghiệm của mình,các pro nào có những phương pháp hay hơn thì chia sẻ cho chúng em với.Chúc cả nhà vui vẻ.:)

Tức là làm đại ca rồi, vừa có gái vừa có lính thị uy --> nhất chim bác nhé :))

Hay day. Cm cua mjnh tu.nhjen hot' yeu' va jt dj. Chan qua . K hjeu vj sao nua. P?lam tnao de?no cang laj.day

Cách đơn giản nhất là lâu lâu thông lồng 1 chú chim trời vào cho nó đá tơi tả là căng ngay mà. bảo đảm căng 100%. Mình để thấy kẹp chim mái vào hay nuôi chung trong nhà thì mấy em trông yếu yếu là nó hay huýt tù lìu theo lắm.

nay mình muốn trao đổi với anh em diẽn đàn 1 vấn đề mình rất quan tâm .khi chúng ta đã chon được 1 chú cm ưng ý và nuôi đến khi chú ta bắt đầu nổi lửa và khi chú ta đã dám đấu đá.thì vấn đề là làm sao chú ta thật sự căng và giữ được lửa đều.không bị tụt lửa hay căng bất thần.mong anh en trao đổi thêm nhé.một vài thắc mắc của người mới chơi.Mong ae đừng cười :-??
theo mình thì cần nuôi đều tay, mồi tươi phải đầy đủ và chế độ dợt dãi hợp lý,3 lần/1 tuần là okie.

nói chung các bro đều có ý kiến hay cả, muốn CM căng lửa ngoài chế độ ăn riêng , mình thường xuyên cho ăn ớt cay tươi thái nhỏ bỏ vào thức ăn, e nó căng lửa kinh khủng, ra trường chơi từ đầu đến cuối ko sợ con nào cả nhưng cũng còn phụ thuộc vào độ lì của e chim nữa. Chúc các bro có đc những e ưng ý.

Thức ăn và chất dinh dưỡng cần thiết là yếu tố cần và đủ để tạo nên độ bền bỉ cho những chú chim đấu trường!

em mới tập chơi đc mấy tháng nên chưa có kinh nghiệm về chim, mong các bác chỉ giáo cho em ạ.
Nhà em có nuôi mấy chú chào mào em nuôi như này:
- cám bifood.
- mồi tươi (châu chấu, dế, sâu) hàng ngày.
- hoa quả, tắm nắng, tắm nước (trong khoảng từ 2-4h chiều) cũng hàng ngày luôn.
Thế mà chả hiểu sao em chưa thấy có con nào lên lửa đc. Có 2 con má trắng và 2 con mộc mới bắt ko có lửa thì ko nói làm gì nhưng có 1 con 2 năm và 1 con (3,4 hay 5 năm gì đấy) em mua lại thì mãi ko thấy lên lửa. Chả biết có phải do em cho nó tắm nước và hoa quả nhiều quá nó ko có lửa phải ko các bác? hoa quả em hay cho ăn cà chua, và chuối.
Em mong các bác chỉ giúp em để có chút kinh nghiệm chăm CM. Em cám ơn các bác trước ạ.

em mới tập chơi đc mấy tháng nên chưa có kinh nghiệm về chim, mong các bác chỉ giáo cho em ạ.
- cám bifood.
Thế mà chả hiểu sao em chưa thấy có con nào lên lửa đc. Có 2 con má trắng và 2 con mộc mới bắt ko có lửa thì ko nói làm gì nhưng có 1 con 2 năm và 1 con (3,4 hay 5 năm gì đấy) em mua lại thì mãi ko thấy lên lửa. Chả biết có phải do em cho nó tắm nước và hoa quả nhiều quá nó ko có lửa phải ko các bác? hoa quả em hay cho ăn cà chua, và chuối.
Em mong các bác chỉ giúp em để có chút kinh nghiệm chăm CM. Em cám ơn các bác trước ạ.

Chế độ bạn thì là tốt rồi nhưng còn dãi dợt nữa bạn à, thi thoảng 1 tuần phải cho em nó đi chơi tham gia đấu trường hoặc cội để kích thích tinh thần chiến đấu của nó bạn nhé

- cám bifood.

cho đi dợt đi bạn :|

Chịu khó cho đi dợt nữa thì em nó mới dần dần lên lửa được...nghe lời các tiền bối ở trên kia kìa bạn ạ

em cám ơn các bác nhiều, để em cho chúng nó đi chơi xem thế nào. Nhưng em chỉ sợ nó chưa có lửa mà cứ mang nó ko chịu hót thì chết.

Các pro ơi cho em hỏi với, hôm trước e mới bắt 1 em chào mào. Em nó ở nhà chủ cũ thì hót ầm ầm, đánh nhau cả với con chim mồi của bác chủ. Giọng thì cũng được. Xù lông hầu hót đấu đá.

Ko hiểu sao về nhà em chăm, em nó vẫn đẹp, lông lá ngon lành nhưng ko căng như thế. Chỉ chuyện thôi, em treo ra nó hót chuyện cả ngày. Thi thoảng kêu như kiểu gọi đàn ý. E băn khoăn quá. 1 là lúc mua nhà ngta cho ăn cám kích, 2 là nó thay cám chưa quen, 3 là em này ko được đi giãi dợt nên ra ngoài đuối, 4 là tố chất e nó hèn.

Có bác nào giúp e chút về tình hình e nó ko ạ. Em ko có thời gian làm cám, bác nào biết chỗ nào bán cám uy tín chất lượng ko chỉ giúp em với nha.

Cám ơn các bác nhiều ạ

Các pro ơi cho em hỏi với, hôm trước e mới bắt 1 em chào mào. Em nó ở nhà chủ cũ thì hót ầm ầm, đánh nhau cả với con chim mồi của bác chủ. Giọng thì cũng được. Xù lông hầu hót đấu đá.

Ko hiểu sao về nhà em chăm, em nó vẫn đẹp, lông lá ngon lành nhưng ko căng như thế. Chỉ chuyện thôi, em treo ra nó hót chuyện cả ngày. Thi thoảng kêu như kiểu gọi đàn ý. E băn khoăn quá. 1 là lúc mua nhà ngta cho ăn cám kích, 2 là nó thay cám chưa quen, 3 là em này ko được đi giãi dợt nên ra ngoài đuối, 4 là tố chất e nó hèn.

Có bác nào giúp e chút về tình hình e nó ko ạ. Em ko có thời gian làm cám, bác nào biết chỗ nào bán cám uy tín chất lượng ko chỉ giúp em với nha.

Cám ơn các bác nhiều ạ
Nếu chỗ bạn mua quen biết, tin cậy thì chuyện cho ăn cám kích là k có (trừ khi mua ở tiệm chim). K được dãi cội cũng là 1 lý do chú cm của bạn thiếu lửa, vì nhà chủ cũ chơi nhiều cm mà e nó dám đánh nhau với các chú cm khác nên e nó chưa chắc là chú chim hèn. Chú CM về làm bạn với bạn lâu chưa, có thể nó còn lạ môi trường sống, lạ cám nên chưa căng. Nhà bạn nuôi nhiều cm hay chỉ có mình chú chim bạn mua về, đây cũng là lý do nếu chỉ có 1 con vì bạn tả là nó chỉ hót chuyện và thỉnh thoảng kêu (tiếng kêu gọi bầy); bạn nên chơi thêm 1 chú cm nữa (bổi cũng được) để tạo sự cạnh tranh về lãnh thổ với chú cm kia; hoặc nhà bạn đã chơi một vài chú cm có giọng át mất vía chú chim mới về.
Trước đây mình chơi 1 con cũng khá giống tình cách chú cm của bạn, e nó cũng chỉ chuyện rồi kêu (thỉnh thoảng ché) khi có tiếng gọi của bổi trời. Mình đã được mách là chơi thêm e nữa, rồi làm theo, rồi chú cm đang cô đơn có thêm bạn bắt đầu sổ giọng, rồi thì... e nó cũng thể hiện đến 90% bản lĩnh dù vẫn chỉ là chim thuộc.

Thân!

Cám ơn các bác nhiều ạ

Bác Minh_KyYen1010 nói đúng đấy bạn ạ. không biết bạn mang e nó về được mấy hôm rùi.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,439
Thành viên
149,090
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Bên trên