Chăm lửa và giữ lửa cho Chào mào!

Ðề: Chăm lửa và giữ lửa cho Chào mào!

xin chào
theo như cách mình đang nuôi thì cũng đươc lắm, chim chơi cả ngày
bạn nên tìm thêm một con chim mái nữa thì tốt
cũng tùy thuộc vào giống chim nửa nha bạn. ko phải chim nào cũng chơi được đâu.
chim phải thân với chủ nha bạn
công thức làm cám cho chim ăn để chim đủ chất và mau có lửa cũng quan trọng lắm đó
( bạn tìm hiểu thêm về vấn đề này nha)
một tuần bạn chỉ nên cho chim nhìn thấy chim khác chừng 2 lần là đủ, mỗi lần như thế khoảng 15 phút là ok.chủ yếu là nghe tiếng hót
mượn ai đó một con chim cùng mùa với chú chim nhà mình mà dợt
cho chim tắm thì chim mới mau lên và giử lửa dc lâu. cho chim ăn thêm cào cào và trứng kiến nữa nha. tối nhớ chùm áo lồng cho e nó.
ngày nào cũng cho an trứng kiến lọc sạch ( nếu ko lọc sạch chim ăn trúng kiến sẽ bị rát cổ ko hót dc) một tuần mang di dợt với chim cùng lứa 2 lần.
đó là cách mình đang nuôi rất hiệu quả. có gì sai sót xin mọi người bỏ qua cho. thân chào và chúc moi người nuôi dc chú chim như ý thì lúc đó mới sướng tê cả người. hihihihihihi(*)

chán nhỉ nhà mình tuy ko mặt đường như ae nuôi toàn chim già cũng 10 tháng cho đến 1 năm rồi nhưng mà vẫn rẫy mà mình chỉ cần mang các em nó ra vườn treo khoảng 15 phút khi gọi chim lạ về là được nghe ché liên tục cũng thấy chán hic mà nhiều bạn lại ao ước được nghe nhỉ hic hic mình đùa ae chút thôi bác chủ đưa ra câu hỏi này khoai quá vì ae nào cũng có bài cám riêng cho các em chim yêu của riêng mình nên

cách chăm sóc khác nhau rất nhiều nên để cho các em chim đạt lửa đã rất khó mà giữ được lại càng khó hơn nên câu hỏi này rất khó có được câu trả lời để ae vừa lòng vì có ae nào chăm sóc giống ae nào đâu mỗi người 1 phong cách riêng và bí quyết riêng của mình nên tùy theo tố chất của từng em mà quyết định thôi các bác ạ

[chào các bậc tiền bối,cùng tòan thể cả nhà,,, đúng v đề nuôi cm để có lửa và giữ được phong độ cho cm là cả một v đề cần bàn,nhưng theo mình thứ nhất;làm sao chọn được một chú có tố chất của 1chim đầu đàn,hoăc chim đã 2,3 mùa rừng tức chim già ,ta cứ nuôi bt chim chơi được là phải thay một nước lông trong lồng ,sau đó ta chú tâm vào khẩu phần ăn cho chim như các tiền bối đã bày,chế độ tắm nước và rãi nắng như vậy .nhưng mấu chốt phải đưa đi dượt gluu chim lạ ,cùng trang lứa thôi,kị mồi sẽ lấn át chim mình,ko thì dượt chim rừng càng hay,hàng tuần đều đặn,cách thức là để xa hót đấu đã ,khi chim mình chịu đấu rồi hãy kè sát chim lạ,nếu mang đi mà em nó ko chịu đấu ,hạ xuống phủ áo kín,cho ra chỗ vắng nghe và học giọng,đừng cố kè sát chim hăng sẽ hỏng chim mình,kiên trì mới có thành quả pải ko các bác,,,,,,,,,em thấy nhà ta rôm rả quá có mấy ý có gì ko pải xin các cụ lượng thứ nhá,,,,,,,,[cao nhân đắc thế cao nhân trị]hihihi,,,em chào cac cụ chúc vuivui dài,,,,,,/có 1em chơi đsung như ý/

[mình thiết nghĩ,chơi chim âu nó cũng như anh tiều phu lấy củi ý mà,may mắn chọn đươc cây gỗ chắc như cây nghiến, cây lim,xin thưa các bác củi than của nó bền và rất nâu tàn,,,,còn cái anh gỗ xoan, gỗ mít thì củi lửa nhanh tàn có thế thôi.nếu chọn xoan,mít thì rất nhiều,con tìm lim,tìm nghiến thì các bác ơi quả là nhọc nhằn gian nan lắm, pải tìm tòi tận rừng sâu núi cao cơ...hihihi....chơi chim nó khó là vậy phải ko các bác,,,,em dân miền núi thiết nghĩ là vậy,,,,/ [thảo dân thì nhiều mà chủ tịch huyện chỉ có một ông thôi mà]

Mình xin đóng góp 1 số ý kiến cách thức chăm chim của mình, các bạn tham khảo thêm
1/ Buổi sáng dợt trường đều đặn ( cách tốt là luôn phiên nếu các bạn nuôi nhiều )
2/ Tắm nắng và tắm nước đầy đủ (các bạn phơi nắng đến khi chim hả mỏ một chút thôi, tùy theo từng chú chim mạnh yếu mà ta phơi nắng cho vừa đủ nắng, tránh tình trạng chim thiếu nắng)
3/ Để mỗi con một góc, tránh tình trạng chúng thấy mặt nhau. nếu không gian chật thì bạn có thể trùm áo lồng hướng nhìn thấy chim kia một mặt phải để ánh sáng vào, nếu không chú chim sẽ quen chơi trong trùm.
4/ Bột cám thì phải dùng cố định ( bột tốt thì chú chim sẽ căng đấu tốt và đủ lực hơn )
5/ Nguồn nước phải sạch sẽ (mình thấy nhiều bạn ko quan tâm đến vấn đề nước non cho lắm, nước bẩn chim uống sẽ dễ bị nhiễm bệnh đường ruột, lấy đâu sức mà căng lửa và giữ lửa cho lâu )
6/ Chế độ ngủ nghỉ phải tốt, tối trùm lồng để nơi yên tĩnh cho chim ngủ ( các bạn cẩn thận có nhiều chú chim không quen ngủ trùm, trùm lồng là bu tầm bậy ngủ, phải kiên trì để cho e nó ngủ cầu, bu bám ngủ thì sáng ra chú chim sẽ mệt và đau chân, lập tức tụt lửa liền)
Mình xin đóng góp một số ý kiến của bản thân mình. Các bạn có thể tìm hiểu thêm một số phương thức khác. Chúc các bạn có nhiều chim hay, chúc diễn đàn ngày càng phát triển.
Thân!

ok !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

theo cách của mình thì
1 ngày mình cho ăn 6 con sáng 2 trưa 2 chiều 2
sáng cứ 7h sáng cho tắm nắng đến 9h rồi treo ra chỗ râm
trưa thi cho phơi nắng gắt khoảng 15-20p rôi cho chim ra chỗ râm
khi bắt đầu thấy chim có dấu hiệu lên lửa thì 1 ngày mình cho ăn tăng lên
1 ngày từ 8-10 con cào cào và phơi nắng gắt khoảng 20-25p
Còn nếu a e nào muốn chim hót nhiều và máu chơi thì cứ sau khi phơi nắng trưa xong
thì cho vào trong nhà bịt áo lồng kín lại ( tuyệt đối không để chim gần chim khác k thì coi như việc ủ chim không có tác dụng gì ) cứ làm như thế trong 1 thời gian thì khi mang chim đi rợt chỉ cần nghe tiếng chim khác chưa cần mở áo lồng là chim đã đòi chơi rồi.. Mình đã làm và chim luôn trong tình trạng có lửa.. Khi chim quá căng thì a e nên cho ăn ít đi và phơi nắng ít hơn cho tắm ngày 2 lần để cho chim luôn trong tình trạng có lửa nhưng k quá căng

cac pro cho e hoi chim thay long gan xong roi thi cho an sau co duoc khong. va co nen cho em no di dot voi di bay khong

theo cách của mình thì
1 ngày mình cho ăn 6 con sáng 2 trưa 2 chiều 2
sáng cứ 7h sáng cho tắm nắng đến 9h rồi treo ra chỗ râm
trưa thi cho phơi nắng gắt khoảng 15-20p rôi cho chim ra chỗ râm
khi bắt đầu thấy chim có dấu hiệu lên lửa thì 1 ngày mình cho ăn tăng lên
1 ngày từ 8-10 con cào cào và phơi nắng gắt khoảng 20-25p
Còn nếu a e nào muốn chim hót nhiều và máu chơi thì cứ sau khi phơi nắng trưa xong
thì cho vào trong nhà bịt áo lồng kín lại ( tuyệt đối không để chim gần chim khác k thì coi như việc ủ chim không có tác dụng gì ) cứ làm như thế trong 1 thời gian thì khi mang chim đi rợt chỉ cần nghe tiếng chim khác chưa cần mở áo lồng là chim đã đòi chơi rồi.. Mình đã làm và chim luôn trong tình trạng có lửa.. Khi chim quá căng thì a e nên cho ăn ít đi và phơi nắng ít hơn cho tắm ngày 2 lần để cho chim luôn trong tình trạng có lửa nhưng k quá căng

em đồng ý với bác là chùm áo lồng là chim nhanh căng,nhưng con chim có lửa em nó lại ăn ít đi bác ạ,mình chùm áo lồng và tuần hai lần cho em đi chơi giàn ,về nhà căng lửa nhưng mà đi giàn em nó lại không chơi,khôg hiểu nổi.mình mua em này của một anh ở hưng yên ,lúc mua chơi giàn thì thôi rồi chơi cánh thi ôi thôi ,cheo đâu cũng chơi,hỏi ổng đấy ông bảo chỉ cho ăn cám thúy tuấn nhưng khi mình mua về em nó ở nhà thì hót nhiều đổi giọng tốt nhưng khi cho di rợt chim thì em nó không thấy nổ và chơi cánh nữa hick nản quá các bác ạ,

Thank mấy bác nhiều nha! rất rất rất có có có ích ích ích
<------ Bổ sung bài viết ------->
Chế độ bạn thì là tốt rồi nhưng còn dãi dợt nữa bạn à, thi thoảng 1 tuần phải cho em nó đi chơi tham gia đấu trường hoặc cội để kích thích tinh thần chiến đấu của nó bạn nhé

Hay đấy bạn\. thank bạn nhiều nhaaqaa

Thấy anh em chơi chào mào vui mình vào góp vui cùng với
Hiện Tại mình có 8 chú CM và một đôi cu gáy,Trong đó mình có 1 em CM mồi cực ngon cực hăng, cứ mỗi tuần vào CN lại vác em mồi đi chơi có hdduwwowcj 7 chú hôm ít cũng được 2-3 chú, Nhưng về toàn cho anh em. Nay mình có nhu cầu bán hoặc đổi lấy chim khác chơi cho vui
Anh em nào có nhu cầu mua CM bổi thì call mình: 0914 385 357 Mr Thành

Lúc trước mình chăm thì thấy con chim thi đấu 2 giai đoạn căng lửa nhất, thứ nhất là vừa lúc mới xong lông, lúc này tập dợt tốt sau ngày tháng thay lông ở nhà, lúc này đem chim ra rừng dợt thì chim rất căng và lấy lại phong độ sớm, đòi hỏi trong giai đoạn đang ra lông bắt đầu thúc mồi tươi và trái cây đầy đủ, lúc này rất quan trọng để con chim chơi căng cho cả năm. Đi dợt với chim trời về cho nghỉ ngơi yên tĩnh, sau ít nhất từ 3 đến 5 ngày nghỉ ngơi đem ra trường chim dãi lại thì kết quả khả quan hơn. Đi thi chim mà làm kiểu này chim chơi sẽ năng và ức hơn, hiiiii.

Lửa thứ 2 là lửa cuối, chuẩn bị rớt lông, chim chơi điên cuồng nhưng đôi khi lại không bền và mất lực nhanh

Sau vài năm chăm lông thì mình thấy con sâu cá rồng có thể giúp con chim to và khỏe hơn, cháy lông thì chưa thấy như nhiều người nói, chất béo nhiều. Mỗi ngày 2 con là đủ.

Quan trọng là thức ăn,cách nuôi nữa...

em mới chơi chào mào.đc ông chú cho 1 em chào mào nhưng thấy đít nó trả đỏ gì cả.vậy các cao thủ cho em hỏi muốn đít em nó đỏ thì làm ntn.mà em nó đang thay lông.mong được chỉ giúp.Thankkkkkkkkkk

em đồng ý với bác là chùm áo lồng là chim nhanh căng,nhưng con chim có lửa em nó lại ăn ít đi bác ạ,mình chùm áo lồng và tuần hai lần cho em đi chơi giàn ,về nhà căng lửa nhưng mà đi giàn em nó lại không chơi,khôg hiểu nổi.mình mua em này của một anh ở hưng yên ,lúc mua chơi giàn thì thôi rồi chơi cánh thi ôi thôi ,cheo đâu cũng chơi,hỏi ổng đấy ông bảo chỉ cho ăn cám thúy tuấn nhưng khi mình mua về em nó ở nhà thì hót nhiều đổi giọng tốt nhưng khi cho di rợt chim thì em nó không thấy nổ và chơi cánh nữa hick nản quá các bác ạ,

hỳ,, chim CM mình cũng giống như bạn, chuyện như thế nài.. CM chiến 1.5 mùa nó có thái độ tốt.. hót siêng ché lắm. bột mình tự làm ko có cám bavi gi cả. mình cứ ép em nó 1 tuần là đem ra trường trùm mồng nó lại hé mỡ mồng là nó căng lửa chơi lun.. mình thấy em nó căng rồi đem ra kề vô mấy con chim già ko hỉu sao nó ko căng nữa... cái xong nó ko căng mình mồng lại em nó mình hé mỡ 2/4 nó căng như điên... chơi xong. mình đem về nhà tự nhiên nó căng ché liên tục.. ôi cái cuộc đời :-ss

em mới chơi chào mào.đc ông chú cho 1 em chào mào nhưng thấy đít nó trả đỏ gì cả.vậy các cao thủ cho em hỏi muốn đít em nó đỏ thì làm ntn.mà em nó đang thay lông.mong được chỉ giúp.Thankkkkkkkkkk
đang thay lông bạn nên cho ăn thức ăn có màu đỏ như cà rốt, cà chua, ơt đỏ... Ngoài ra quan trọng hơn cả là mua bột yến màu đỏ về trộn vói cám
uh đây cũng là cách hay để anh em học hỏi. Mình thì lúc dầu cho ra giàn thì chùm áo lồng. Cho đấu máy em căng lửa. Về nhà em nổ ầm ĩ. Sau đó mở áo lồng , cho ốp lồng khoảng 5-10p. sau đó chùm lại.

đang thay lông bạn nên cho ăn thức ăn có màu đỏ như cà rốt, cà chua, ơt đỏ... Ngoài ra quan trọng hơn cả là mua bột yến màu đỏ về trộn vói cám
uh đây cũng là cách hay để anh em học hỏi. Mình thì lúc dầu cho ra giàn thì chùm áo lồng. Cho đấu máy em căng lửa. Về nhà em nổ ầm ĩ. Sau đó mở áo lồng , cho ốp lồng khoảng 5-10p. sau đó chùm lại.

anh cho em hỏi thêm.hiện giờ em đag cho ăn loại cám túi bạc(em ko nhơ tên cám,vậy loại đấy tên gì vậy) cho ăn loại đấy có đc ko tại em ko có thời gian làm cám,e thấy ông chú bảo cho ăn ớt sau ra lông quoăn lông ko có đẹp.e vẫn cho ăn chuối,cà chua,cà rốt thái nhở ko cần hấp và 2 ngày lại cho ăn ít châu chấu như vậy có đc ko.mong các anh trên diễn đàn chỉ giúp em.thankkkkkkkkkkkkkk

anh cho em hỏi thêm.hiện giờ em đag cho ăn loại cám túi bạc(em ko nhơ tên cám,vậy loại đấy tên gì vậy) cho ăn loại đấy có đc ko tại em ko có thời gian làm cám,e thấy ông chú bảo cho ăn ớt sau ra lông quoăn lông ko có đẹp.e vẫn cho ăn chuối,cà chua,cà rốt thái nhở ko cần hấp và 2 ngày lại cho ăn ít châu chấu như vậy có đc ko.mong các anh trên diễn đàn chỉ giúp em.thankkkkkkkkkkkkkk

mình góp ý vs bạn ^^!.. bạn nói cái bột cám túi bạc thì mình ko biết. tuy mỗi ng` tuy nhiên có cách làm bột riêng khác nhau.. bột mình tự làm thôi. chứ mình ko bao h mua ở tiệm cả. ^^!. thì con chim đang thay lông đừng cho em nó ăn bột ớt nó ra lông thì xoăn nên hơi xấu thôi... quan trọng là chim thay lông xong mới cho nó ăn bột xong để sung sức để em nó hót mau mỏ thôi bạn. có đìu cà rốt cứng như thép sao CM ăn nổi chứ :-ss.. luột cà rốt chín rồi mới cho em nó ăn đc.. còn ăn châu chấu là. nếu chim bạn siêng hót lâu sung chim thì cho em nó ăn nhìu vào.. con nào siêng hót sung chim rồi thì cho ăn ít kể cả 1-2 tuần cho em nó ăn 1 lần nữa ><

mình góp ý vs bạn ^^!.. bạn nói cái bột cám túi bạc thì mình ko biết. tuy mỗi ng` tuy nhiên có cách làm bột riêng khác nhau.. bột mình tự làm thôi. chứ mình ko bao h mua ở tiệm cả. ^^!. thì con chim đang thay lông đừng cho em nó ăn bột ớt nó ra lông thì xoăn nên hơi xấu thôi... quan trọng là chim thay lông xong mới cho nó ăn bột xong để sung sức để em nó hót mau mỏ thôi bạn. có đìu cà rốt cứng như thép sao CM ăn nổi chứ :-ss.. luột cà rốt chín rồi mới cho em nó ăn đc.. còn ăn châu chấu là. nếu chim bạn siêng hót lâu sung chim thì cho em nó ăn nhìu vào.. con nào siêng hót sung chim rồi thì cho ăn ít kể cả 1-2 tuần cho em nó ăn 1 lần nữa ><
Thank mọi người đã giúp em.
Em ở ngoài bắc ko biết là cho ăn loại ớt nào là tốt hay ớt nào cũng được ạ.và ngày nào cũng ăn hay là cách 2 hôm mới cho ăn ????

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,439
Thành viên
149,091
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Bên trên