Nước nuôi để CCL ổn định lửa và chơi bền

Ðề: Nước nuôi để CCL ổn định lửa và chơi bền

em ccl nhà e thì h hót chuyện suốt ngày rồi chẳng bít bao h e nó hót tốt nữa mà e cho ăn cám ba vì với an sâu có đc ko các bác tại e ko bít làm cám cho chim nên toàn đi mua thôi bác nào ở hà nội nhiều kinh nghiệm chỉ giáo cho e nha!e ở đào tấn ba đình hà nội sdt 0983860786

đọc hết mấy trang về ccl mới thấy các bác mấy ngày mới tắm cho cl 1 lần, còn xã nhà em mới chơi, ngày nào cũng mang nó ra tắm thì chắc là ko tốt phải ko các bác???????

Bác shama cho e hỏi. Bác cho chim nhà bác ăn cám bình dương hay cám bác làm rồi trộn thêm cám bình dương. Và bác bồi dưỡng thêm vitamin là sao hả bác. Mong bác chỉ em giúp nha. Cám ơn bác trước nha.

bác nuôi như vậy thì thật là vất vã
nếu ngày nào bận quá ko về bỏ bột đc
thì chim đói mất tiêu:)

:-??nha mình nuoi 2ccl 2cct 2cm :-??nội tiền mồi cho bọn nó ăng bằng tiền nuôi đứa con:-??

:-??nha mình nuoi 2ccl 2cct 2cm :-??nội tiền mồi cho bọn nó ăng bằng tiền nuôi đứa con:-??

chừng này mà th an khóc gì bạn . mình nuôi 5 ccl , 1 thanh tước , 2 yến hót. 1 cặp yến phụng 1 chào mào , 1 chào mào núi . 1 e sáo . đó là mùa mưa vừa rồi ra đi 2 e chim nữa đó
riêng anh shama phai 20 con chòe lửa đó bạn .

[-(kiểu này vơ con đói mất hehe nhưng đam mê mà:-@cho mình hỏi mới mua cl về mình ép chim lên lửa rồi hạng chế lại vậy có ổn ko vậy . vì mình mói chơi chim củng ko rành lắm có j nhờ anh em dúp :-*cảm ơn nhiều:-*

Mình nuôi 21 em chòe lửa, vừa rồi thanh lý trên 5s bớt còn lại 10 em, cho ăn chủ yếu là cám, ko tốn nhiều tiền mua mồi tươi, chim lên lửa đều và chơi bền.

ohh, vay la neu chim an cam duoc thi minh cu cho chu ay an cam deu deu la dc phai ko, lau lau moi cho an moi tuoi hoac an sau quy ha cac bac...Chim van choi tot chu may bac

ohh, vay la neu chim an cam duoc thi minh cu cho chu ay an cam deu deu la dc phai ko, lau lau moi cho an moi tuoi hoac an sau quy ha cac bac...Chim van choi tot chu may bac

mồi tươi nếu có thời gian bạn cho ăn vẫn tốt, còn mình đi làm từ 6h30 sáng làm đến 5h tối về thì lấy thời gian đâu mà mua mồi tươi, nên lửa của mình chủ yếu ăn cám.

Em cũng thích chim mới xách về 3 em ccl. Nhà thì làm tiệm Net nên có nhiều tg chăm sóc cho em nó. Cho em hỏi là có nên để chim siêng hót gần con chưa có lửa hay ko ? 1 Con nhà em đang thay lông đuôi gần song rồi làm sao biết em nó thay song , trong lồng em đang thay lông đuôi thì em có bỏ ít sâu còn lại là cám tự mua, có người chỉ là cho thêm trứng kiến, áo lồng thì em chụp lại suốt, Còn cào cào thì có nên cho chim đang thay lông ăn ko?

Con chưa biết hot hay chưa có lửa có cần ụp áo lồng lại và cho chế độ ăn thế nào để em nó có lửa.?
Con hay hót rồi có nên bồi thêm lửa hay hạn chế lửa cho em nó hay ko?

Mấy anh chị lão luyện chỉ em út cái. Em thích chơi chim chủ yếu là kìm hãm bản thân chứ hem thích thi thố gì hết thân

Em cũng thích chim mới xách về 3 em ccl. Nhà thì làm tiệm Net nên có nhiều tg chăm sóc cho em nó. Cho em hỏi là có nên để chim siêng hót gần con chưa có lửa hay ko ? 1 Con nhà em đang thay lông đuôi gần song rồi làm sao biết em nó thay song , trong lồng em đang thay lông đuôi thì em có bỏ ít sâu còn lại là cám tự mua, có người chỉ là cho thêm trứng kiến, áo lồng thì em chụp lại suốt, Còn cào cào thì có nên cho chim đang thay lông ăn ko?

Con chưa biết hot hay chưa có lửa có cần ụp áo lồng lại và cho chế độ ăn thế nào để em nó có lửa.?
Con hay hót rồi có nên bồi thêm lửa hay hạn chế lửa cho em nó hay ko?

Mấy anh chị lão luyện chỉ em út cái. Em thích chơi chim chủ yếu là kìm hãm bản thân chứ hem thích thi thố gì hết thân

theo mình biết thì bạn đừng để mấy em nó gần nhau, đặc biệt là lửa không đều, nếu không thì con nhiều lửa sẽ đè con ít lửa không dám hót hét gì nữa đâu.
còn việc thay lông thì bạn tìm thêm trong 4rum có rất nhiều bài về thay lông lắm, bạn sẽ tìm được cái bạn cần trong đó.
còn chú chưa biết hót thì bạn cứ kiên nhẫn và cho em nó ăn uống điều độ, tắm táp đều đặn thì nó sẽ hót thui, nếu được thì bạn treo riêng em này ra chỗ khác, nó sẽ mau hót thui.
còn em hay hót rùi thì bạn cố gắng nuôi thêm lửa 1 chút cho thật căng rồi mang ra cội nhưng treo xa 1 chút cho em nó quen dần rồi học hỏi thêm, đừng nôn nóng đem đi đấu sớm, nếu không sẽ hỏng chim đó...
Đó là những gì mình biết, mong được chỉ giáo thêm.

theo mình biết thì bạn đừng để mấy em nó gần nhau, đặc biệt là lửa không đều, nếu không thì con nhiều lửa sẽ đè con ít lửa không dám hót hét gì nữa đâu.
còn việc thay lông thì bạn tìm thêm trong 4rum có rất nhiều bài về thay lông lắm, bạn sẽ tìm được cái bạn cần trong đó.
còn chú chưa biết hót thì bạn cứ kiên nhẫn và cho em nó ăn uống điều độ, tắm táp đều đặn thì nó sẽ hót thui, nếu được thì bạn treo riêng em này ra chỗ khác, nó sẽ mau hót thui.
còn em hay hót rùi thì bạn cố gắng nuôi thêm lửa 1 chút cho thật căng rồi mang ra cội nhưng treo xa 1 chút cho em nó quen dần rồi học hỏi thêm, đừng nôn nóng đem đi đấu sớm, nếu không sẽ hỏng chim đó...
Đó là những gì mình biết, mong được chỉ giáo thêm.

cảm ơn bạn nha. Tại mình cũng mới tập chơi à cho mình hỏi thêm mình có 1 con nó làm biếng bay lên cây hay đậu ở dưới vậy có phải nó bị đau chân hay ko hay là chân thị tật thanks ban

mình chưa thấy em nó nên mình tạm thời nghĩ là em nó vẫn hơi sợ nên nằm dưới bố lồng thì thấy an toàn hơn...Bạn theo dõi nữa xem,vẫn cố gắng cho em nó ăn uống đầy đủ nhé...

Chào các bạn,

Đây là post đầu tiên của mình trong diễn đàn này và xin các bạn chia sẽ kinh nghiệm.
Nếu chơi CCL thì có phải nuôi ít nhất 2 em không?
Còn nếu chỉ nuôi 1 em thì phải có những file hót để trợ giúp chim luôn giữ lửa, như vậy có đúng không các bạn?
Thanks.

Chào các bạn,

Đây là post đầu tiên của mình trong diễn đàn này và xin các bạn chia sẽ kinh nghiệm.
Nếu chơi CCL thì có phải nuôi ít nhất 2 em không?
Còn nếu chỉ nuôi 1 em thì phải có những file hót để trợ giúp chim luôn giữ lửa, như vậy có đúng không các bạn?
Thanks.

nuôi 2 em hay nhiều em cũng đc bạn à.chủ yếu bạn có thời gian chăm tụi nó không.đương nhiên trong khi nuôi sẽ có nhưng con nhiều lửa đè những con ít lửa nhưng cũng không sao đâu.còn nuôi 1 em thì bạn chăm sóc tốt thường xuyên mang e nó đi dợt là đc rồi.nghe file chỉ là 1 phần thôi.cho em nó gặp đối thủ thật thì sẽ hay hơn.nhưng lúc mới mang ra cội thì treo xa xa ra nhé.chứ để gần mấy con dữ là em nó sợ đấy.

TrướC tiên tôi hoàn toàn nhất trí với ý kiến của các bạn chơi chim. tuy nhiên mình thích kinh nghiệm chơi của SHAMA 2011 nhất vì có thể nói đó là cách chơi phù hợp với mọi đối tượng, mọi ngành nghề.
Tôi là dân làm văn phòng nên không có nhiều thời gian, nhưng con lửa của mình chơi thì nó hót suốt ngày... niềm tự hào của mình với khu xóm và các bạn cùng chơi.
nếu mình dang ở nhà ai gọi điện đến mà mình lỡ nói dối là ko có nhà thì cũng ko dấu được vì nó hót to quá.
mình xinh chia sẻ kinh nghiệm nuôi nó như sau:
1 mùa đầu mình nuôi khoảng 8-10 con lửa bổi ( không chơi chim non vì giá đắt) sau đó mình luyện cho chim dạn, ăn cám..
6 tháng sau chọn lựa được 3 con: dáng thon, ngóng cổ và đuôi dài không bị sơ xác đánh đuôi đẹp.
sau đó luyện 3 em này thôi cho đỡ tốn số còn lại tặng ai tùy thích..
sáng 6h 30 móc lồng phơi nắng làm vệ sinh thay nước , thêm cám sâu nếu hết..trang thủ bắt mầy con cào cào cho nó ăn thêm( cứ ném cào cào vào tự nó mổ cho nó hung)
7h phủ áo lồng móc 3 mơi cách nhau xa ti không cho thấy mặt nhau
Trưa 11h cho mấy em tự tắm ( con nào không chịu tắm thì cho nó dứng nhìn con tắm vài lần là nó sang tắm liền) một tuần cho tắm và ăn liu điu 2-3 lần thôi. Và cho nó ăn thêm 2,3 con dế nếu có
Chiều 5h về móc ra đàng trước cùng mầy chú chim hàng xóm cho nó giao lưu.. chứ buổi chiều nó ít hót lắm.. ngồi chơi tí uống trà rồi phủ áo,cất đi cho đi ngủ.
sáng chủ nhật được nghỉ: rù mấy anh hàng xóm...có con nào hay hay mang ra trước dợt và mình có một con mái cũng móc ra thế là bọn chúng thi nhau sổ dọng và học dọng hót thoi.
Nuôi rất đơn giản nhưng phải để ý tí.chim mình nuôi không nên nhờ người khác cho ăn...
sau hơn 1 năm 1 có một chú lửa rừng 2 mùa hót dủ giọng: mi - khướu- chào mào- chim sâu và cả giọng gà mái, gà con.. xe cứu hỏa.[/COLOR]

bác có chòe lửa ở hd k bán e rẻ nào :)

các bác cho e hỏi cái....nếu nhà ko có điều kiện đi dợt mình mua lửa mái về cho e nó có dc ko.nhưng nghe người ta nói nêu chim hót vì lửa mái thì khi đi dợt hay thi chim nó ko sung.phải vậy ko ạ

CCL mép có nên cho ăn liu điêu ko các bạn? Mấy hôm trước mang chim đi dợt nó ko hot, để 1 hồi thì nó kêu khẹc khẹc đánh đuôi là chim nó bị sao zậy? Pro nào biết chỉ mình với.....thanks !!!

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
68,487
Thành viên
149,095
Thành viên mới
nhacaiking88tvcom

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên nào trực tuyến.
Bên trên